Hóa Đơn xuất cho cty nước ngoài.

• Thread starter Le Thi Hong Phuong
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
EM mới nhận việc ở 1 cty có 100% vốn điều nước ngoài. Hôm nay là ngày đầu tiên em nhận viêc. nhưng em thấy có nhiều điều rất lạ vượt qua khỏi giới hạn hiểu biết của em.

Cụ thể như sau: Trên hóa đơn em xuất gia công cho cty nước ngoải trên dòng tổng cộng tiền hàng đều thể hiện đơn vị tính là USD ( thay vì là VND)

còn nũa, đa số các hóa đơn ko xuất rồi nhưng ko xé đi còn để nguyên trong cuốn. em có hỏi thì nhận đc câu trả lời là " đối tác nước ngoài ko cần đế"

Còn bảng kê bán ra đa số là các hóa đơn mua vào trong nước và các dịch vụ liên quan, ko " đá động" đến phần hàng đã nhập khẩu nhận gia công.

Có anh chi nào giúp em giải quyết những vướng mắt này với. Em biết là những câu hỏi của em ko phải là mới, nhưng em ko biêt cách tìm kiế như thế nào cho đúng. Giúp em phần này luôn nhé

EM cảm ơnn rất nhiều
Thân ái

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Mình trả lời trong phạm vi hiểu biết thôi nhé :

Le Thi Hong Phuong nói:
Cụ thể như sau: Trên hóa đơn em xuất gia công cho cty nước ngoải trên dòng tổng cộng tiền hàng đều thể hiện đơn vị tính là USD ( thay vì là VND)

Đơn vị hạch toán của cty là VNĐ ? Như vậy đơn vị tính là USD nhưng cuối cùng cty phải quy đổi thành VNĐ theo tỷgiá áp dụng.

Le Thi Hong Phuong nói:
còn nũa, đa số các hóa đơn ko xuất rồi nhưng ko xé đi còn để nguyên trong cuốn. em có hỏi thì nhận đc câu trả lời là " đối tác nước ngoài ko cần đế"

Ừ, vì họ chỉ cần Invoice thôi, hóa đơn xuất là theo quy định của Bộ tài chính.

Le Thi Hong Phuong nói:
Còn bảng kê bán ra đa số là các hóa đơn mua vào trong nước và các dịch vụ liên quan, ko " đá động" đến phần hàng đã nhập khẩu nhận gia công.

Bảng kê mua vào chứ ? Hàng nhập khẩu nhận gia công không được xem là đầu vào đâu, chỉ những phần nào liên quan đến giai đoạn "gia công" thôi.

Le Thi Hong Phuong nói:
Có anh chi nào giúp em giải quyết những vướng mắt này với. Em biết là những câu hỏi của em ko phải là mới, nhưng em ko biêt cách tìm kiế như thế nào cho đúng. Giúp em phần này luôn nhé.
Bạn chịu khó vào Diễn đàn, đọc các Topic liên quan đến công việc thường ngày của mình, sẽ tìm được nhiều câu trả lời cho những vấn đề khúc mắc. Chúc bạn mau chóng hòa nhập với cty mới và WKT ! Thân mến.

]

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Le Thi Hong Phuong nói:
Trên hóa đơn em xuất gia công cho cty nước ngoải trên dòng tổng cộng tiền hàng đều thể hiện đơn vị tính là USD ( thay vì là VND)
Tất cả các dòng tiền hàng và tổng cộng bạn đều có thể ghi bằng tiền USD nhưng bạn phải ghi ngay trên hoá đơn tỉ giá USD của ngày đó. Và trong sổ sách thì bạn cứ hạch toán theo VNĐ bình thường.
Thân

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA