Khấu hao TSCĐ

• Thread starter Nhat Dieu
  • Ngày gửi
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Cho mình hỏi tý:

Theo qui định của VN mình thì 10.000.000 trở lên là TSCĐ.

Nhưng theo policy của Cty mình thì TSCĐ fải trên 5000 EUR (khoảng 97.000.000 VNĐ).

Khi bên tập đoàn mình sang kiểm tra, họ bắt phải kết chuyển hết các TSCĐ chưa đủ ĐK sang chi phí.

Phải xử lý như thế nào đây nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Thế bạn thực hiện kế toán Việt Nam hay nước ngoài ? Chính sách về TSCĐ của cty bạn có được BTC phê chuẩn chưa ?

D

ducgmail

Guest
19/4/06
12
0
0
thai binh
Nhat Dieu nói:
Cho mình hỏi tý:

Theo qui định của VN mình thì 10.000.000 trở lên là TSCĐ.

Nhưng theo policy của Cty mình thì TSCĐ fải trên 5000 EUR (khoảng 97.000.000 VNĐ).

Khi bên tập đoàn mình sang kiểm tra, họ bắt phải kết chuyển hết các TSCĐ chưa đủ ĐK sang chi phí.

Phải xử lý như thế nào đây nhỉ?
Đúng rồi, theo quy định của việt nam thì 10.000.000 trở lên là TSCĐ,
Trong trường hợp của Bạn theo mình, cậu nên giải thích cho bên tập đoàn biết là theo chuẩn mực kế toán của việt nam. Còn nếu như họ không chấp nhận thì phải làm công văn gửi BTC xin đăng ký chính sách về TSCĐ của công ty bạn.

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Thực tế là cty mình thực hiện theo nguyên tắc kế toàn của tập đoàn. Cách hạch toán, định khoản khác xa của VN. Tài khoản thì cũng không giống rồi.

Ở đây cũng chẳng fân biệt chi phí tài chính, chi phí quản lý... Htoán theo Cost center.

Còn chuyện có đăng ký với BTC hay không thì mình cũng không thấy. Mà sếp thì cũng chẳng quan tâm mấy đến luật VN

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
ducgmail nói:
Trong trường hợp của Bạn theo mình, cậu nên giải thích cho bên tập đoàn biết là theo chuẩn mực kế toán của việt nam.

Bên mình cũng đã giải thích nhưng họ không chấp nhận, nên khi họ sang đây thực hiện Audit đã đánh giá phần này là loại C, tức là vấn đề nghiêm trọng đó.
Hiện nay thì bên fía VN (cty mình) vẫn chưa charge out ra con số không đủ tiêu chuẩn tập đoàn,và chưa có hướng xử lý như thế nào để fù hợp với KT của VN.

D

ducgmail

Guest
19/4/06
12
0
0
thai binh
Nguyên tắc kế toán của tập đoàn để theo dõi cho thống nhất trong một tập đoàn đó! Còn theo mình nghĩ công ty bạn vẫn phải hạch toán theo chế độ kế toán của Việt nam, vì bạn đang hoạt động ở việt nam mà.

D

ducgmail

Guest
19/4/06
12
0
0
thai binh
Hic, khó quá! Thế bạn phải làm hai hệ thống Báo cáo tài chính, một theo chế độ của việt nam, một theo nguyên tắc kế toàn của tập đoàn.

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Chào bạn nhatdiu,
Mình xin góp ý tí xíu như thế này nhé (vì trước đây mình cũng từng được biết trường hợp như bạn).
- Cty bên phía vnam của bạn nên lập hai hệ thống kế toán :internal accountant and external accountant.
. External accountant: bạn áp dụng đúng theo luật và chuẩn mực kế toán việt nam (nhằm kê khai, báo cáo và đối phó với cơ quan hành chính sự nghiệp).
. Internal accountant: bạn thực hiện theo policy của tập đoàn (hình thức này hay à nghen: vì nó chuyên về phục vụ cho management accountant), khi hạch toán bạn có thể chi tiết theo: catalogue, cost center, cost list,... (catalogue: theo sản phẩm, cost center: theo vùng - miền, cost list: theo phòng ban - loại phí,...).
Nếu bạn cần trao đổi kỹ hơn, vui lòng email: anhphi1010@yahoo.com
Bye,
Change your attitude, you will change your life!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Thực ra tiêu chuẩn 10.000.000 chỉ áp dụng cho DN Nhà nước và trong công tác tính thuế TNDN, phần khấu hao.
Các DN có quyền lựa chọn tiêu chuẩn giá trị cao hoặc thấp hơn. Tuy nhiên nếu là DN Việt Nam, để cho tiện thì theo tiêu chuẩn đó.
Trường hợp của bạn NhatDieu cũng vậy, bạn có thể áp dụng tiêu chuẩn của tập đoàn trong kế toán, khi quyết toán thuế TNDn bạn phải điều chỉnh cho phù hợp với luật thuế. Không đơn giản đâu nhé!

D

ducgmail

Guest
19/4/06
12
0
0
thai binh
Hien nói:
Thực ra tiêu chuẩn 10.000.000 chỉ áp dụng cho DN Nhà nước và trong công tác tính thuế TNDN, phần khấu hao.
Các DN có quyền lựa chọn tiêu chuẩn giá trị cao hoặc thấp hơn. Tuy nhiên nếu là DN Việt Nam, để cho tiện thì theo tiêu chuẩn đó.
hey, Hien
Minh cũng chưa thấy văn bản nào nói về vấn đề này, có send cho mình với!:pepsi:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA