Có được xuất hoá đơn hàng nhập phi mậu dịch

• Thread starter Tigon-ETC
  • Ngày gửi
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Công ty em có nhập một lô hàng, nhưng vì chứng từ bên em không hợp lệ (do bị chênh lệch số tiền vận chuyển trên proforma invoice và invoice nên hải quan không chấp nhận mặc dù em đã làm cả phụ lục, thư gửi cho đối tác để xác nhận lại việc này). Vì vậy bên em đành phải chuyển qua nhập hàng Phi mậu dịch. Tuy nhiên khi nhập hàng PMD có nghĩa là sẽ kê khai trên tờ khai về số tiền giống trên Proforma ivoice. Tất nhiên là phải làm công văn xin nhận hàng PMD và mục đích ghi trên đó là làm hàng mẫu.
Vì đây là lô hàng nhập theo đơn đặt hàng của khách, bây giờ xuất hàng cho khách. Trong trường hợp này em vẫn xuất hoá đơn bình thường cho khách được không ạ?
Đồng thời khi làm thanh toaán quốc tế thì phải thanh toán theo như trên tờ khai đúng không ạ? Vì khi nhập hàng phi mậu dịch lại phát sinh thêm khoản tiền bảo hiểm nữa.
Mong các bác chỉ giáo giúp.
Thank's

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Tigon-ETC nói:
Công ty em có nhập một lô hàng, nhưng vì chứng từ bên em không hợp lệ (do bị chênh lệch số tiền vận chuyển trên proforma invoice và invoice nên hải quan không chấp nhận mặc dù em đã làm cả phụ lục, thư gửi cho đối tác để xác nhận lại việc này). Vì vậy bên em đành phải chuyển qua nhập hàng Phi mậu dịch. Tuy nhiên khi nhập hàng PMD có nghĩa là sẽ kê khai trên tờ khai về số tiền giống trên Proforma ivoice. Tất nhiên là phải làm công văn xin nhận hàng PMD và mục đích ghi trên đó là làm hàng mẫu.
Vì đây là lô hàng nhập theo đơn đặt hàng của khách, bây giờ xuất hàng cho khách. Trong trường hợp này em vẫn xuất hoá đơn bình thường cho khách được không ạ?
Đồng thời khi làm thanh toaán quốc tế thì phải thanh toán theo như trên tờ khai đúng không ạ? Vì khi nhập hàng phi mậu dịch lại phát sinh thêm khoản tiền bảo hiểm nữa.
Mong các bác chỉ giáo giúp.
Thank's

Trước hết phải xem lại xem thực chất giao dịch của cty bạn là gì? mua bán hay biếu cho tặng. Nếu thực chất là hàng mua bán tức là bạn phải mở TK mậu dịch. Việc bạn NK PMD là ko đúng bản chất giao dịch. Hơn nữa, bạn ko thể dùng TK PMD để thanh toán tiền cho nước ngoài đc vì NH sẽ ko chấp nhận chuyển tiền thanh tóan cho hàng PMD.
Nếu bạn làm thanh toán đc thì quá giỏi. Việc bạn thanh tóan bn tiền là do Cty bạn, miễn là ko vượt quá trị giá Invoice và tờ khai HQ là đc.
Việc xuất hóa đơn bán lại hàng PMD trong nước thì như bình thường thôi, có điều là trị giá đầu vào của bạn sẽ có vấn đề vì nó là hàng PMD.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
tuankq nói:
Trước hết phải xem lại xem thực chất giao dịch của cty bạn là gì? mua bán hay biếu cho tặng. Nếu thực chất là hàng mua bán tức là bạn phải mở TK mậu dịch. Việc bạn NK PMD là ko đúng bản chất giao dịch. Hơn nữa, bạn ko thể dùng TK PMD để thanh toán tiền cho nước ngoài đc vì NH sẽ ko chấp nhận chuyển tiền thanh tóan cho hàng PMD.
Nếu bạn làm thanh toán đc thì quá giỏi. Việc bạn thanh tóan bn tiền là do Cty bạn, miễn là ko vượt quá trị giá Invoice và tờ khai HQ là đc.
Việc xuất hóa đơn bán lại hàng PMD trong nước thì như bình thường thôi, có điều là trị giá đầu vào của bạn sẽ có vấn đề vì nó là hàng PMD.
Hàng này bên em đặt mua cho khách, vì công ty em làm đại lý cho hãng GSI của Australia. Khi ở Việt Nam có đơn đặt hàng thì bên em sẽ tiến hành đặt mua.
Vậy em sẽ phải thanh toán cho người bán bằng cách nào? (Đúng ra thì bên em phải mở tờ khai mậu dịch nhưng vì lý do hồ sơ không hợp lệ mà hàng về đã quá lâu nên đành phải chấp nhận mở tờ khai phi mậu dịch).

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Tigon-ETC nói:
Công ty em có nhập một lô hàng,
lô hàng này bạn có hợp đồng không?
Tigon-ETC nói:
nhưng vì chứng từ bên em không hợp lệ (do bị chênh lệch số tiền vận chuyển trên proforma invoice và invoice nên hải quan không chấp nhận mặc dù em đã làm cả phụ lục, thư gửi cho đối tác để xác nhận lại việc này). Vì vậy bên em đành phải chuyển qua nhập hàng Phi mậu dịch. Tuy nhiên khi nhập hàng PMD có nghĩa là sẽ kê khai trên tờ khai về số tiền giống trên Proforma ivoice.
Cái này hải quan làm khó cho doanh nghiệp nhưng khúc mắc trong vấn đề này theo Mina nghĩ là không lớn tại sao không điều chỉnh được nhỉ? Bạn mua giá nào mà lại có tiền vận chuyển thể hiện trên invoice.
Tigon-ETC nói:
Bạn xuất hóa đơn bình thường cho khách hàng được nhưng phần được tính giá vốn hàng bán hay không thì phải xem cán bộ thuế như thế nào nếu người ta hiểu là bạn có hợp đồng bán hàng cho đối tác ở VN và đặt lại đúng số lượng với bên kia thì có thể người ta sẽ chấp nhận.
Tigon-ETC nói:
Đúng là phải thanh toán theo đúng tờ khai hải quan. Bạn hỏi xem bạn có thể thanh toán qua ngân hàng lô hàng này được không?

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
MINA nói:
lô hàng này bạn có hợp đồng không?
cái này có hợp đồng chị à, nhưng lúc đầu tiền vận chuyển là 106AUD, sau đó bên kia đồng ý giảm cho 1 nửa. Tuy nhiên khi họ gửi hàng họ gửi theo Proforma invoice và Delivery note đều ghi là 106$

MINA nói:
Cái này hải quan làm khó cho doanh nghiệp nhưng khúc mắc trong vấn đề này theo Mina nghĩ là không lớn tại sao không điều chỉnh được nhỉ? Bạn mua giá nào mà lại có tiền vận chuyển thể hiện trên invoice.

Mua giá CIF chị à

MINA nói:
Bạn xuất hóa đơn bình thường cho khách hàng được nhưng phần được tính giá vốn hàng bán hay không thì phải xem cán bộ thuế như thế nào nếu người ta hiểu là bạn có hợp đồng bán hàng cho đối tác ở VN và đặt lại đúng số lượng với bên kia thì có thể người ta sẽ chấp nhận.

Vẫn có thể chấp nhận tính giá vốn được ạ?

MINA nói:
Đúng là phải thanh toán theo đúng tờ khai hải quan. Bạn hỏi xem bạn có thể thanh toán qua ngân hàng lô hàng này được không?

Vậy sẽ phải thanh toán cả khoản chênh lên là cước phí vận chuyển (lẽ ra chỉ phải trả 64$) và cước phí bảo hiểm?

Thaks!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đúng ra khi bạn được đồng ý giảm giá vận chuyển thì bạn nên làm thêm một phụ lục hợp đồng như vậy thì bạn sẽ không khó khăn lắm....
Nếu ngân hàng đồng ý cho bạn thanh toán tiền hàng thì bạn có thể kèm theo đồng ý giảm giá vận chuyển của bên bán thì ngân hàng cho bạn thanh toán theo đúng số của bạn. Profoma Invoice va Delivery Note không có tác dụng nhiều trong thanh toán.
Bên bạn mua giá CIF tại sao phải thanh toán tiền bảo hiểm.
Việc chấp nhận giá vốn hàng bán hay không còn tùy thuộc vào ngừơi quyết toán thuế và khả năng thuyết phục các chứng từ mà bạn có.

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Trường hợp này tôi không hiểu là tại sao khi bạn đăng ký làm thủ tục hải quan lại xuất trình Proforma Invoice, vì thông thường Proforma invoice đóng vai trò như một bản chào giá, hoặc giả do bạn sử dụng Proforma Invoice như một bản hợp đồng ngoại thương. Nhưng dù sao thì việc hải quan không chấp nhận và bạn không đăng ký theo loại hình mậu dịch được là bất hợp lý. Việc chênh lệch giữa PI và invoice chỉ ảnh hưởng đến trị giá giao dịch thôi. Vì vậy, bạn vẫn có thể đăng ký mở tờ khai mậu dịch nhưng có thể không được chấp nhận trị giá giao dịch (trừ trường hợp số tiền vận chuyển được thỏa thuận giảm trước ngày bốc hàng lên tàu và được thể hiện bằng văn bản). Việc bạn quay sang mở tờ khai PMD là sai. Chắc tại bạn không hiểu ý của hải quan (không chấp nhận trị giá giao dịch chứ không phải là không chấp nhận cho đăng ký loại hình mậu dịch).

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Vậy thì bây giờ bạn đã thanh toán đc lô hàng đó chưa?
Tôi nghĩ rằng với TK PMD thì khó (có thể là ko) thanh tóan đc qua ngân hàng cho lô hàng đó.
Bạn có thường xuyên mua bán với người bán nước ngoài ko? nếu thường xuyên thì tính trị giá lô hnàg này vào một lô hàng sau đó rồi phân bổ lại đơn giá để thanh toán. CHỉ làm cho riêng 1 lô hàng thôi nhé và hơn nữa là giá đừng có thay đổi bất thường là đc.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
trung1812 nói:
Trường hợp này tôi không hiểu là tại sao khi bạn đăng ký làm thủ tục hải quan lại xuất trình Proforma Invoice, vì thông thường Proforma invoice đóng vai trò như một bản chào giá, hoặc giả do bạn sử dụng Proforma Invoice như một bản hợp đồng ngoại thương. Nhưng dù sao thì việc hải quan không chấp nhận và bạn không đăng ký theo loại hình mậu dịch được là bất hợp lý. Việc chênh lệch giữa PI và invoice chỉ ảnh hưởng đến trị giá giao dịch thôi. Vì vậy, bạn vẫn có thể đăng ký mở tờ khai mậu dịch nhưng có thể không được chấp nhận trị giá giao dịch (trừ trường hợp số tiền vận chuyển được thỏa thuận giảm trước ngày bốc hàng lên tàu và được thể hiện bằng văn bản). Việc bạn quay sang mở tờ khai PMD là sai. Chắc tại bạn không hiểu ý của hải quan (không chấp nhận trị giá giao dịch chứ không phải là không chấp nhận cho đăng ký loại hình mậu dịch).

PI họ gửi kèm theo hàng mà. Khi ra bưu điện họ có đưa cho em một bản PI. Như lần trước thì đi kèm theo hàng chỉ là bản Delivery Note. Em cũng không hiểu sao họ lại gửi cả bản PI.

tuankq nói:
Vậy thì bây giờ bạn đã thanh toán đc lô hàng đó chưa?
Tôi nghĩ rằng với TK PMD thì khó (có thể là ko) thanh tóan đc qua ngân hàng cho lô hàng đó.
Bạn có thường xuyên mua bán với người bán nước ngoài ko? nếu thường xuyên thì tính trị giá lô hnàg này vào một lô hàng sau đó rồi phân bổ lại đơn giá để thanh toán. CHỉ làm cho riêng 1 lô hàng thôi nhé và hơn nữa là giá đừng có thay đổi bất thường là đc.
Bên em cũng chuẩn bị nhập một lô hàng nữa, cũng là van nhưng loại van khác.
Em chưa ra ngân hàng để thanh toán (em cũng nghĩ là không thể thanh toán được)
Nếu cộng số tiền của lô hàng này vào lô hàng sau thì bên em sẽ phải trả hai lần thuế cho lô hàng này à?

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Tigon-ETC nói:
PI họ gửi kèm theo hàng mà. Khi ra bưu điện họ có đưa cho em một bản PI. Như lần trước thì đi kèm theo hàng chỉ là bản Delivery Note. Em cũng không hiểu sao họ lại gửi cả bản PI.

Bên em cũng chuẩn bị nhập một lô hàng nữa, cũng là van nhưng loại van khác.
Em chưa ra ngân hàng để thanh toán (em cũng nghĩ là không thể thanh toán được)
Nếu cộng số tiền của lô hàng này vào lô hàng sau thì bên em sẽ phải trả hai lần thuế cho lô hàng này à?

Thì ra là hàng nhập qua đường bưu điện. Hq bưu điện thường làm ăn vớ vẩn lắm, luôn bắt chẹt DN phải thế này, phải thế khác, đặc biệt là tìm đủ mọi cách để áp thuế, thu thuế.
Theo tôi hiểu thì trường hợp của bạn là PI có trị giá cao hơn Inv đúng ko, chính vì thế hq mới buộc cty bạn phải dùng nó để khai hải quan, và vi đó là PI nên chỉ có NK PMD mới hợp lệ, mục đích cuối cùng là để thu nhiều thuế hơn. Bạn cần lấy hàng nên buộc phải làm sai theo hải quan. Hq bưu điện củ chuối quá.
Nếu bạn có NK lần nữa mà có PI đó thì cứ vứt quách nó đi. Dùng hợp đồng, Invoice đúng của lô hàng để làm thủ tục hq. "Thương lượng" với hq để xong chuyện. Nếu HQ vẫn ko chấp nhận thì làm công văn giải trình và cam kết, nói rõ ràng rằng PI đó ko có giá trị thanh toán vì vậy ko thể làm thủ tục hq đc. Nếu HQ ko đồng ý thì phê vao CV ấy là ko cho NK xem sao. Cty bạn mua thực, bán thực nên ko sợ gì cả.
Tốt nhất là bảo bên bán đừng có gửi kèm chứng từ gì theo hàng cả, có gì thì gửi CPN về cho cty bạn để dễ xử lý.
Về việc nộp thuế 2 lần, phải chấp nhận thôi, ko còn cách nào khác đc, coi như đó là 1 khoản chi phí đi.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Cảm ơn các anh chị đã trả lời trường hợp của em. Chiều nay em mới ra Ngân hàng, việc thanh toán cho người bán là không vấn đề gì.
Cho em hỏi thêm chút nữa, vậy hạch toán thế nào là đúng?

C

chucuoi

Guest
2/10/05
16
0
0
41
thanh pho ho chi minh
Tigon-ETC nói:
Hàng này bên em đặt mua cho khách, vì công ty em làm đại lý cho hãng GSI của Australia. Khi ở Việt Nam có đơn đặt hàng thì bên em sẽ tiến hành đặt mua.
Vậy em sẽ phải thanh toán cho người bán bằng cách nào? (Đúng ra thì bên em phải mở tờ khai mậu dịch nhưng vì lý do hồ sơ không hợp lệ mà hàng về đã quá lâu nên đành phải chấp nhận mở tờ khai phi mậu dịch).
không biết thì nên im lặng!tuankq ạ, xin lỗi nhé vì thực ra theo chú cuội thì nếu mở Tk PMD vẫn có thể thanh toán qua ngân hàng được!ngày xưa tôi cũng đã từng gặp trường hợp này rồi, nhưng đến NH vẫn ok! miễn là bạn phải đóng thêm một khoản phí bảo hiểm nữa!

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
chucuoi nói:
không biết thì nên im lặng!tuankq ạ, xin lỗi nhé vì thực ra theo chú cuội thì nếu mở Tk PMD vẫn có thể thanh toán qua ngân hàng được!ngày xưa tôi cũng đã từng gặp trường hợp này rồi, nhưng đến NH vẫn ok! miễn là bạn phải đóng thêm một khoản phí bảo hiểm nữa!
Lúc mở tờ khai em có phải kê khai thêm một khoản gọi là "cước phí bảo hiểm" = tiền vận chuyển x 3%.
Khi ra Ngân hàng, họ chấp nhận cho chuyển tiền theo invoice.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Tigon-ETC nói:
Lúc mở tờ khai em có phải kê khai thêm một khoản gọi là "cước phí bảo hiểm" = tiền vận chuyển x 3%.
nếu mình không nhầm thì trên profoma invoice của bạn ghi hình thức nhập là CNF chứ không phải CIF hoặc bị ghi là "freight collect" nên bạn bị tính thêm cước phí bảo hiểm.
Tigon-ETC nói:
bây giờ Ngân hàng họ thoáng hơn hồi trước nhiều bạn àh, cổ phần hoá rồi nên cũng bớt quan liêu, làm cho mấy đứa học trường Ngân hàng như mình cũng thấy iu ngành hơn :mrstraetz .
Nếu trị giá của món hàng trên tờ khai lớn hơn số tiền mà bạn chuyển thì ngân hàng sẽ cho qua đấy (có thể họ chỉ yêu cầu mình là 1 tờ giả trình thôi)
nếu trị giá của món hàng trên tờ khai nhỏ hơn số tiền chuyển thì trời ơi rắc rối lắm.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
chucuoi nói:

chu cuoi giải thích về ý nghĩa của từ Phi Mậu Dịch đc ko? đã là hàng NK PMD rồi mà vẫn thanh toán tiền thì chỉ có ở VN và NH VN mới làm thế đc. Tôi cũng không có gì là lạ về việc này vì tôi đang ở VN. Vấn đề là tôi muốn làm cho đúng.
chú cuội có thể nói rõ thêm về khoản phí BH nữa là ntn ko?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
chu cuoi giải thích về ý nghĩa của từ Phi Mậu Dịch đc ko? đã là hàng NK PMD rồi mà vẫn thanh toán tiền thì chỉ có ở VN và NH VN mới làm thế đc. Tôi cũng không có gì là lạ về việc này vì tôi đang ở VN. Vấn đề là tôi muốn làm cho đúng.
chú cuội có thể nói rõ thêm về khoản phí BH nữa là ntn ko?
bạn không hỏi trực tiếp mình, nhưng cho phép mình xía vô chút nhé.
hàng PMD hay MD thì ở nước nào cũng có thể thanh toán qua ngân hàng được hết chứ không phải ở riêng Việt nam. Nếu không thanh toán được thì mấy trang web bán hàng như ebay đóng cửa cho rồi vì khách hàng họ mua hàng về thường là PMD. Về nghiệp vụ thanh toán của ngân hàng, họ đã chấp nhận chuyển tiền PMD đó là ngân hàng VN đang dần dần hoạt động giống ngân hàng các nước bạn rồi đó chứ không còn khó khăn giống như trước. 1 điều đáng hoan nghênh đó chứ. với lại mình có 1 điều muốn nói với bạn, điều này mình cũng đã nói trong 1 bài nào đó về xuất nhập khẩu ở WKT (lâu quá mình không còn nhớ) đó là: hàng nhập phi mậu dịch không phải hoàn toàn là hàng mua về không bán được mà doanh nghiệp nhập hàng về bán nếu cần lấy hàng gấp hoàn toàn có thể nhập dưới hình thức phi mậu dịch và có thể được khấu trừ thuế GTGT; hàng nhập ở hình thức mậu dịch cũng không phải hoàn toàn là hàng nhập về bán, vd doanh nghiệp vốn nước ngoài nhập thiết bị về làm tscđ họ sẽ mở tờ khai mậu dịch và hàng họ lấy về dưới hình thức tờ khai mậu dịch nhưng đố là họ dám bán.
Tóm lại, định nghĩa mậu dịch và phi mậu dịch trong tờ khai hải quan chỉ là tương đối mà thôi.

còn cái vụ phí bảo hiểm mà chú cuội nói, mình cũng đang thắc mắc. Mình nhập hàng PMD cũng nhiều và chuyển tiền bằng NH hoàn toàn ok và chưa bao giờ ngân hàng thu tiền phí BH hết chỉ có NH thu điện phí cao hơn với điện phí chuyển tiền hàng mậu dịch một chút, nhưng nếu mình đã chuyển tiền trả trước cho nguời bán và nhập về bằng PMD thì khi bổ sung tờ khai PMD cho ngân hàng họ cũng không thu thêm tiền gì hết.

Sửa lần cuối:
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Tigon-ETC nói:
Vì giá trị hàng hóa để HQ làm căn cứ tính thuế là CIF. Nếu trên HĐ thương mại chỉ thỏa thuận mua bán theo phương thức C&F thì HQ sẽ cộng thêm 3% của cước vận chuyển vào giá trị hàng để tính thuế.
Phần này chỉ là căn cứ tính thuế của HQ nên mình không phải hạch tóan.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
To: vitconlonton
hàng PMD hay MD thì ở nước nào cũng có thể thanh toán qua ngân hàng được hết chứ không phải ở riêng Việt nam. Nếu không thanh toán được thì mấy trang web bán hàng như ebay đóng cửa cho rồi vì khách hàng họ mua hàng về thường là PMD. Về nghiệp vụ thanh toán của ngân hàng, họ đã chấp nhận chuyển tiền PMD đó là ngân hàng VN đang dần dần hoạt động giống ngân hàng các nước bạn rồi đó chứ không còn khó khăn giống như trước. 1 điều đáng hoan nghênh đó chứ
.

Vụ này thì bây giờ mới nghe nói đến, từ trước đến giờ tôi ko thanh toán hàng PMD đc qua NH. Nay nếu đã làm đc thì OK rồi. Biết thêm đc 1 vđề.

với lại mình có 1 điều muốn nói với bạn, điều này mình cũng đã nói trong 1 bài nào đó về xuất nhập khẩu ở WKT (lâu quá mình không còn nhớ) đó là: hàng nhập phi mậu dịch không phải hoàn toàn là hàng mua về không bán được mà doanh nghiệp nhập hàng về bán nếu cần lấy hàng gấp hoàn toàn có thể nhập dưới hình thức phi mậu dịch và có thể được khấu trừ thuế GTGT; hàng nhập ở hình thức mậu dịch cũng không phải hoàn toàn là hàng nhập về bán, vd doanh nghiệp vốn nước ngoài nhập thiết bị về làm tscđ họ sẽ mở tờ khai mậu dịch và hàng họ lấy về dưới hình thức tờ khai mậu dịch nhưng đố là họ dám bán.

Việc bán hàng trong nước ko do dính dáng gì đến loại hình NK MD hay PMD. MD hay PMD là tính chất về mặt thương mại của hàng hóa NK chứ ko phải là hàng hóa tiêu thụ trong nước. Nó phản ánh việc NK hàng hóa đó có phải trả tiền hay ko trả tiền, hàng là mua bán bình thường hay là quà biếu cho tặng, làm mẫu cho ko. Hàng mẫu cũng có khi phải mua trả tiền đấy và rõ ràng là hàng mua bán, MD rồi.
Bạn có thể NK hàng PMD về rồi bán lại trong nước ko có ai cấm, miễn là nó đc phép NK, làm thủ tục hq và nộp đầy đủ thuế các loại là đc. Hay như là VD của bạn đấy, hàng NK làm TSCĐ phải mở TK NK MD (NKD hoặc NĐT) có thể phải trả tiền do người ta mua sắm về hoặc ko phải trả tiền nếu đó là TS Cty mẹ đầu tư góp vốn vào Cty con hoặc vào liên doanh. Việc nó ko bán đc ko phải nó vì nó là hàng MD hay PMD mà do chính sách thuế áp dụng cho loại hình hàng hóa đó ko cho phép.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
tuankq nói:
To: vitconlonton
Vụ này thì bây giờ mới nghe nói đến, từ trước đến giờ tôi ko thanh toán hàng PMD đc qua NH. Nay nếu đã làm đc thì OK rồi. Biết thêm đc 1 vđề.
Việc thanh toán qua ngân hàng khi nhập khẩu PMD là hoàn toàn có thể. Lúc đầu em cũng nghĩ như tuankq, nhưng thực tế thì ở Vietcombank họ vẫn chấp nhận thanh toán theo Invoice và hình như không phải trả thêm phần cước phí bảo hiểm như chucuoi nói. Chỉ phải trả phí dịch vụ chuyển tiền của Ngân hàng thôi.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
Việc bán hàng trong nước ko do dính dáng gì đến loại hình NK MD hay PMD. MD hay PMD là tính chất về mặt thương mại của hàng hóa NK chứ ko phải là hàng hóa tiêu thụ trong nước. Nó phản ánh việc NK hàng hóa đó có phải trả tiền hay ko trả tiền, hàng là mua bán bình thường hay là quà biếu cho tặng, làm mẫu cho ko. Hàng mẫu cũng có khi phải mua trả tiền đấy và rõ ràng là hàng mua bán, MD rồi.
Bạn có thể NK hàng PMD về rồi bán lại trong nước ko có ai cấm, miễn là nó đc phép NK, làm thủ tục hq và nộp đầy đủ thuế các loại là đc. Hay như là VD của bạn đấy, hàng NK làm TSCĐ phải mở TK NK MD (NKD hoặc NĐT) có thể phải trả tiền do người ta mua sắm về hoặc ko phải trả tiền nếu đó là TS Cty mẹ đầu tư góp vốn vào Cty con hoặc vào liên doanh. Việc nó ko bán đc ko phải nó vì nó là hàng MD hay PMD mà do chính sách thuế áp dụng cho loại hình hàng hóa đó ko cho phép.
ồ, việc mua bán hàng trong nước sao không dính dáng đến loại hình NK MD hay PMD? nếu không dính dáng gì thì việc nhập khẩu 1 lô đtdđ của công ty Đông Nam về bán sẽ không làm Hà Kiều Anh chờ chồng gỡ lịch đâu bạn. nếu không dính dáng thì doanh nghiệp người ta nhập PMD về hết rùi bán chứ đâu có phải chực chờ ở Cảng chi cho khổ. Theo định nghĩa "hàng PMD là hàng không mang mục đích thương mại" và "hoạt động thương mại là hoạt động nhằm mục đích sinh lợi, bao gồm mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, đầu tư,..." (trích điều 3 luật thương mại 2005); vậy chẳng phải "hàng nhập phi mậu dịch là hàng nhập về không mang mục đích sinh lợi, mua đi bán lại" sao? và vì lý do này rất có thể khi bạn bán món hàng nhập PMD thì thuế sẽ loại bỏ đi phần giá vốn của bạn (xem như giá vốn là 0 và đánh trực tiếp 28% tiền thuế lên doanh thu). Tuy nhiên, như mình nói, định nghĩa đó cũng chỉ mang tính tương đối vì với những món hàng nhập thương mại bằng CPN hoặc bưu điện mang tính cấp bách có thể nhập bằng hình thức PMC (điều 5 thông tư 33/2003/TT/BTC)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA