mâu thuẫn trong tư vấn thuế GTGT được hoàn

• Thread starter tuankq
  • Ngày gửi
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Các bác ạ, em vừa có 1 vụ buồn cười quá.
Em vừa hỏi tư vấn của Cục thuế HÀ Nội về cái khoản thuế GTGT đầu vào được hoàn của các hàng hóa sản xuất để xuất khẩu.
1 chị ở Phòng tư vấn về chế độ thuế cục thuế Hà Nội bảo em là cái khoản em được nhà nước hoàn lại đấy là 1 khoản thu nhập chịu thuế TNDN. Em hỏi hạch toán định khỏan ntn chị bảo hỏi về hạch toán gọi số khác
Gọi số ĐT đó, em được 1 chị trả nhời là phải chịu thuế TNDN. Hỏi định khaỏn thế nào , chị ậm ừ 1 lúc mới bảo "à, không phải chịu thuế TNDN gì sất. ĐỊnh khoản như bình thường Nợ TK 111, 112 - Có TK 133."
Buồn cừoi quá, cứ thế này doanh nghiệp biết tin nơi nao???

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Bạn cũng không nên buồn cười như vậy!!!
Bạn đã từng học và làm kế toán, đến nghiệp vụ thật đơn giản đối với kế toán xuất nhập khẩu như bạn, mà không thể định khoản được, huống hồ cán bộ thuế đó phải làm bao nhiêu công việc khác nữa, và hàng ngày phòng hỗ trợ thuế của cục thuế phải trả lời bao nhiêu câu hỏi như bạn...
Nếu bạn cảm thấy không đồng tình với những câu trả lời như vậy, bạn làm công văn nói rõ tình huống xảy ra của công ty bạn, định khoản làm sao, sau đó đưa lãnh đạo của bạn ký và gửi lên cục thuế phòng hỗ trợ các đối tượng khi đó bạn sẽ nhận được nhiều công văn và quyết định đấy.
Chúc bạn cười thật vô tư

K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
chính xác Nợ111,112/Có 133

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hi`hi`, bác VAT nói đúng rùi đấy bác ạ! "Bạn cũng không nên buồn cười như vậy!!!".

Chuyện thường ngày ở phố huyện í mờ.:error:

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Va Anh Toi nói:
Bạn cũng không nên buồn cười như vậy!!!
Bạn đã từng học và làm kế toán, đến nghiệp vụ thật đơn giản đối với kế toán xuất nhập khẩu như bạn, mà không thể định khoản được, huống hồ cán bộ thuế đó phải làm bao nhiêu công việc khác nữa, và hàng ngày phòng hỗ trợ thuế của cục thuế phải trả lời bao nhiêu câu hỏi như bạn...
Nếu bạn cảm thấy không đồng tình với những câu trả lời như vậy, bạn làm công văn nói rõ tình huống xảy ra của công ty bạn, định khoản làm sao, sau đó đưa lãnh đạo của bạn ký và gửi lên cục thuế phòng hỗ trợ các đối tượng khi đó bạn sẽ nhận được nhiều công văn và quyết định đấy.
Chúc bạn cười thật vô tư
Khâm phục đ/c VAT !

Đã nói thay lời muốn nói ! :bigok:

À mà này, hỏi nhỏ đ/c VAT là VAT của đ/c là khấu trừ hay trực tiếp đấy ? :cool2:

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Viva nói:
Khâm phục đ/c VAT !

Đã nói thay lời muốn nói ! :bigok:

À mà này, hỏi nhỏ đ/c VAT là VAT của đ/c là khấu trừ hay trực tiếp đấy ? :cool2:
Bạn hỏi thì tôi xin thưa!!!
VAT này không những thỏa mãn điều kiện của bạn mà khuyến mại bạn thêm cả "Hoàn" nữa cơ./.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Tôi không đồng tình với quan điểm của bác Va anh toi như vậy. Vấn đề nêu ra ở đây là trách nhiệm của nghề nghiệp, nhất là là của một cán bộ của một cơ quan đầu ngành. Tiếng nói của anh (chị) là cơ sở để các đơn vị thực hiện. Như trong trường hợp cụ thể của tôi, sếp tôi tin tôi hơn hay là tin 1 cơ quan quản lý chuyên ngành hơn. Liệu giở sách giở vở ra có thuyết phục hơn là đi hỏi chính cơ quan thuế hay không. Giả dụ tôi có đúng đi chăng nữa thì ai đảm bảo cho sếp tôi là khi quyết toán thuế có bị cơ quan thuế loại ra hay không??? Đương nhiên lạ một điều là khi hỏi thì tôi nhận được câu trả lời hơi bất ngờ ( là 1 khoản thu nhập chịu thuế). Nếu bác nhận được câu trả lời như vậy bác có định khoản được không??? Vấn đề là lại phải tiếp tục hỏi tiếp.
Ai cũng có những sai sót, vấn đề tôi nêu ra ở đây không phải chỉ trích người khác mà là ở chỗ cho những người khác rút kinh nghiệm. Không phải lúc nào cơ quan quản lý cũng đưa ra lời tư vấn chính xác. Nếu không muôn chịu thiệt thì phải cẩn thận. Vậy thôi.
Nếu ai cũng “thông cảm “ như bác thì …. Còn gì để chia xẻ nữa.
Chịu.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
tuankq nói:
Tôi không đồng tình với quan điểm của bác Va anh toi như vậy. Vấn đề nêu ra ở đây là trách nhiệm của nghề nghiệp, nhất là là của một cán bộ của một cơ quan đầu ngành. Tiếng nói của anh (chị) là cơ sở để các đơn vị thực hiện. Như trong trường hợp cụ thể của tôi, sếp tôi tin tôi hơn hay là tin 1 cơ quan quản lý chuyên ngành hơn. Liệu giở sách giở vở ra có thuyết phục hơn là đi hỏi chính cơ quan thuế hay không. Giả dụ tôi có đúng đi chăng nữa thì ai đảm bảo cho sếp tôi là khi quyết toán thuế có bị cơ quan thuế loại ra hay không??? Đương nhiên lạ một điều là khi hỏi thì tôi nhận được câu trả lời hơi bất ngờ ( là 1 khoản thu nhập chịu thuế). Nếu bác nhận được câu trả lời như vậy bác có định khoản được không??? Vấn đề là lại phải tiếp tục hỏi tiếp.
Ai cũng có những sai sót, vấn đề tôi nêu ra ở đây không phải chỉ trích người khác mà là ở chỗ cho những người khác rút kinh nghiệm. Không phải lúc nào cơ quan quản lý cũng đưa ra lời tư vấn chính xác. Nếu không muôn chịu thiệt thì phải cẩn thận. Vậy thôi.
Nếu ai cũng “thông cảm “ như bác thì …. Còn gì để chia xẻ nữa.
Chịu.
Này Tuấn à, mình bảo thật nhá, khi bạn nhấc điện thoại hỏi thuế về nghiệp vụ đó người ta đã đánh giá về trình độ kế toán của bạn rồi. Thế nên không phải cãi cùn nữa, hi hi . Còn thực sự nhìn lên thì chẳng bằng ai, nhìn xuống cũng chẳng ai bằng mình bạn ạ. Chúc thành công nhe, lần sau phải bỏ ngay câu mình gọi điện thoại hỏi thuế đi. hi hih:bigok:

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
nmh_phocu nói:
Này Tuấn à, mình bảo thật nhá, khi bạn nhấc điện thoại hỏi thuế về nghiệp vụ đó người ta đã đánh giá về trình độ kế toán của bạn rồi. Thế nên không phải cãi cùn nữa, hi hi . Còn thực sự nhìn lên thì chẳng bằng ai, nhìn xuống cũng chẳng ai bằng mình bạn ạ. Chúc thành công nhe, lần sau phải bỏ ngay câu mình gọi điện thoại hỏi thuế đi. hi hih:bigok:

Là một người làm kế toán, mình tin Tuấn hoàn toàn biết cách hạch toán thế nào cho đúng. Việc hỏi cách hạch toán ở đây không thể hiện trình độ kế toán của bạn ấy. Thực ra, bạn ấy chỉ hỏi lại cán bộ tư vấn thứ 2 cách hạch toán để kiểm chứng lại lời tư vấn của cán bộ tư vấn thứ 1 mà thôi, phải không các bạn?
Thực lòng, Tuấn chỉ muốn trao đổi kinh nghiệm với chúng ta sau 1 lần làm việc với thuế, qua đó để thấy rằng tư vấn thuế không phải lúc nào cũng đúng và chúng ta cần làm việc theo luật định.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Chán nhỉ.
Thế mà tôi nghĩ Webketoan này mở ra nhằm mục đích giúp đỡ nhau tiến bộ cơ đấy. Nếu nói thế cứ phàm những người còn yếu kém về nghiệp vụ là người ta không dám có ý kiến phát biều gì ở đây à. Thế tôi không biết là tôi không dám nói phải không. Thế bạn có dám nói chắc là mình giỏi đến đâu không. Tôi chưa bao giờ nghĩ mình hơn ai và chưa bao giò dám chê người khác cả. Mục đích đến với webketoan là để mình tiến bộ hơn, học những gì mình chưa biết và để chia xe những gì mình biết chứ không bao giờ tôi thể hiện hay chứng minh trình độ này nọ. Điều đó chẳng có nghĩa lý gì và có ai biết tôi là ai đâu. Nếu bạn giỏi hãy thể hiện những gì bạn biết để cuộc sống của bạn tốt hơn đi. Và bạn tự nhận mình giỏi thế thì tốt quá. Chúc mừng bạn.
Tôi quả không thể bằng.

N

NGOXUANLONG

Guest
10/11/05
15
0
1
HCMC
không phải ai cũng có thể trả lời mọi câu trả lời mọi câu hỏi, "chuyện thường tình thế thôi"

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
tuankq nói:
Chán nhỉ.
Thế mà tôi nghĩ Webketoan này mở ra nhằm mục đích giúp đỡ nhau tiến bộ cơ đấy. .
Chính xác và vậy đấy bạn

Nếu nói thế cứ phàm những người còn yếu kém về nghiệp vụ là người ta không dám có ý kiến phát biều gì ở đây à. Thế tôi không biết là tôi không dám nói phải không. Thế bạn có dám nói chắc là mình giỏi đến đâu không. Tôi chưa bao giờ nghĩ mình hơn ai và chưa bao giò dám chê người khác cả. Mục đích đến với webketoan là để mình tiến bộ hơn, học những gì mình chưa biết và để chia xe những gì mình biết chứ không bao giờ tôi thể hiện hay chứng minh trình độ này nọ. Điều đó chẳng có nghĩa lý gì và có ai biết tôi là ai đâu.

Không nên tự ái làm gì.
Theo mình, cái quan trọng là bạn được thêm kiến thức. Có những lời chê, lời khen nhưng cuối cùng bạn cũng giải quyết được vấn đề. Vậy là tốt rồi. Virgin cũng bị chê hoài và cũng phải nhăn răng cười thôi. Chỉ ngán là mình dấu dốt để làm sai mà cứ tưởng là mình đúng.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Tôi đã xóa đi số ĐT trong bài viết. Tôi nghĩ chắc do tôi chỉ tận nơi tận chỗ như vậy nên có thể đã động chạm đến 1 số cá nhân, tôi cũng hiểu lý do của sự phản ứng. Tuy nhiên tôi hoàn toàn đến với WKT với mục đích chia xẻ thôi, không có ác ý với bất kỳ ai cả. Chúc toàn thể mọi người đựơc như ý trong công việc và cuộc sống

L

lemanhtien

Guest
22/5/04
101
0
0
43
HN
Truy cập trang
Em cũng đồng ý với ý kiến bác tuankq. Em cũng không thể biết hết được những tình huống diễn ra và đôi khi phải tìm câu trả lời đúng em phải hỏi để xác nhận mình có làm như thế là đúng không.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Ô hay! Sao mà lại phải xóa số điện thoại nhỉ?
Bài viết của bạn chẳng có gì ghê gớm cả, chẳng liên quan đến ai, đó là điều chúng ta thường thấy trong cuộc sống, nhưng bạn không nên "buồn cười" thì sẽ tốt hơn bởi vì sẽ có lúc bạn cũng sẽ gặp phải những trường hợp như vậy thôi.
Hy vọng Webketoan sẽ đáp ứng được những gì bạn đã suy nghĩ và mong muốn./.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cùng 1 vấn đề nhưng cách hỏi nào sẽ đem lại hiệu quả cũng như không gặp phải phản ứng thì các bạn cần phải tế nhị 1 chút nhé.

Mình cũng xin lưu ý là trên web này cũng có nhiều cán bộ thuế nên các bạn cũng cần chú ý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA