Anh, chị cho em hỏi về BH

• Thread starter dethoi
  • Ngày gửi
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Ôi, em đau đầu vì vụ này quá, cứ định bảo bỏ đi nhưng lại tiếc vì em đã đóng ở cty cũ mấy năm rồi. Có cách nào để em vẫn đóng tiếp được mà không cần sổ cũ không ạ? ý em là em chỉ cần khai báo số sổ BHXH, rồi nhờ bên phòng BHXH ktra, nếu đúng là em đã đóng ở đó 1 thời gian thì em có thể mua sổ mới, điền lại và giám đốc cty cũ xác nhận. Coi như bị mất sổ . Có được không các bác?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trịnh Đỗ Nguyên

Trung cấp
22/2/06
80
0
6
EUH
hoaanh2912 nói:
Ôi, em đau đầu vì vụ này quá, cứ định bảo bỏ đi nhưng lại tiếc vì em đã đóng ở cty cũ mấy năm rồi. Có cách nào để em vẫn đóng tiếp được mà không cần sổ cũ không ạ? ý em là em chỉ cần khai báo số sổ BHXH, rồi nhờ bên phòng BHXH ktra, nếu đúng là em đã đóng ở đó 1 thời gian thì em có thể mua sổ mới, điền lại và giám đốc cty cũ xác nhận. Coi như bị mất sổ . Có được không các bác?
Lấy lại sổ cũ thì mất công, mà bỏ đi thì mất quyền lợi.
Bạn thấy cái nào tiện cho bạn thì làm. Nhưng mình nghĩ bạn nên lấy lại đi, làm theo luật, khỏi bị ai ... bắt bẻ.
Bạn có chắc chắn là mình sẽ không chuyển công ty khác nữa không? hi hì! Nếu cứ mỗi lần đổi công ty mới, bạn lại làm sổ mới, thì thiệt thòi..bạn "hưởng" hết. Làm vài lần, thì kinh nghiệm nhiều, có gì đâu....!
Chúc bạn thành công!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
hoaanh2912 nói:

1-Nếu làm theo cách khai là mất sổ thì có 2 vấn đề :
-Sổ BHXH của bạn còn nằm trên BH chưa lấy về do chưa đóng tiền, thì BHXH họ tra ra ngay họ không cấp sổ mới (với số sổ cũ).
- Còn nếu đã có ở Công ty cũ thì lý do sao không đưa cho bạn ? chỉ có 1 là mất, 2 là chưa đóng tiền. Nếu mất, GĐ Cty cũ xác nhận thì vẫn phải lên BHXH đóng dấu chốt thời gian làm việc ở Cty cũ.
Tóm lại, cứ khai báo số sổ cho Cty mới đóng tiếp BHXH trên số cũ, rồi khi nào lấy được sổ cũ thì đem nộp phòng TChức.
2-Làm sổ mới (số sổ khác số cũ à nha), sau này nhận được sổ cũ thì làm đơn xin nối thời gian và thực hiện các bước xin hủy sổ mới (cái này còn phiền hơn à)

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Cám ơn chị Hồ Lan, chắc là em sẽ phải đến cty cũ để hỏi vì sao ko trả sổ cho em vậy.

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Chị Hồ Lan vẽ đường cho hươu chạy trốn nhá.
Tương lai báo cho bà con biết rằng, BHXH sẽ nộp trên tổng lương chứ không còn là lương cơ bản để chúng ta lách nữa đâu đấy. Bởi vậy, nếu có thoả thuận lương với giám đốc thì thoả thuận nhận lương net thôi, các khoản khác cho công ty tính vào chi phí cho thuận tiện.

N

Nguyen Bang Viet

Guest
20/3/06
3
0
0
49
Tp Ho Chi Minh
Chào bạn,
Bạn có thể đưa khoản chênh lệch trên bằng nhiều cách
- Tiền ăn trưa được phép đưa thẳng vào chi phí (Không cần thông qua qũy lương) nhưng không được vượt quá mức lương cơ bản (hiện tại là 350.000đ)
- Phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm (Lấy từ qũy lương)
- Phụ cấp điện thoại, xăng xe thông qua phần lương khoán trên hợp đồng lao động.

Chúc bạn thành công

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Em lại hỏi thêm 1 chút: Thời gian đóng bhxh tối thiểu để được hưởng trợ cấp ngắn hạn là bao nhiêu? em thấy có người bảo đóng đc 5 tháng là có thể hưởng trợ cấp nhưng có người lại bảo phải 1 năm. Không biết thế nào.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Trợ cấp ngắn hạn là sao, chị chưa hiểu nên chưa trả lời được. Nói rõ thêm chút đi em.

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Vậy cho em hỏi, nếu công ty ký HĐLĐ ghi rõ đóng BH theo mức lương cơ bản 760.000 đồng, thì những khoản lương thực tế trong tháng nhân viên nhận như (phụ cấp, trách nhiệm, tăng ca, và lương chính trong tháng = LCB x HSL) vẫn được tính vào chi phí và khoản đóng BH theo mức ấn định như trên có hợp lý không?
Cảm ơn cả nhà.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Hồ Lan nói:
Trợ cấp ngắn hạn là sao, chị chưa hiểu nên chưa trả lời được. Nói rõ thêm chút đi em.
Trợ cấp ngắn hạn là những trợ cấp như ốm đau, thai sản đó chị. Chị có biết quy định đóng bhxh được bao lâu thì đc hưởng những trợ cấp này không?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Trợ cấp thai sản không qui định thời gian đóng BHXH. Cứ có đóng là có hưởng. Trừ phi bây giờ mình đưa người đang có bầu ký HĐLD họ sẽ y/c nhiều thủ tục hơn (sợ mình gian dối).

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Hồ Lan nói:
Trợ cấp thai sản không qui định thời gian đóng BHXH. Cứ có đóng là có hưởng. Trừ phi bây giờ mình đưa người đang có bầu ký HĐLD họ sẽ y/c nhiều thủ tục hơn (sợ mình gian dối).
Ôi, thế chắc bhxh ở chỗ chị dễ chứ ở quận Ba Đình họ làm khó em lắm, cty em đóng từ tháng 8/2005, đến cuối tháng 4 có 1 chị nghỉ sinh, em đi làm thủ tục mà họ còn cứ bảo đáng lẽ là chưa đủ thời gian, phải đóng đến hết tháng 7/2006 mới được hưởng. Thế nhưng rồi họ vẫn làm cho em, ý họ muốn em lĩnh tiền rồi cũng sẽ phải chi cho họ 1 ít vì "công lao to lớn đó".
Cảm ơn chị Lan nhiều.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
hoaanh2912 nói:
Ôi, thế chắc bhxh ở chỗ chị dễ chứ ở quận Ba Đình họ làm khó em lắm, cty em đóng từ tháng 8/2005, đến cuối tháng 4 có 1 chị nghỉ sinh, em đi làm thủ tục mà họ còn cứ bảo đáng lẽ là chưa đủ thời gian, phải đóng đến hết tháng 7/2006 mới được hưởng. Thế nhưng rồi họ vẫn làm cho em, ý họ muốn em lĩnh tiền rồi cũng sẽ phải chi cho họ 1 ít vì "công lao to lớn đó".
Cảm ơn chị Lan nhiều.

Không phải chỗ chị dễ đâu, đây là BHXH TPHCM trả lời đấy chứ. Em cứ vào web baohiemxahoihcm.com là biết.
Phải nói chỗ em quá đáng thì có :cool2: ai đời người ta đang nghèo còn bị chấn nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA