Đăng kí bảng trích khấu hao TSCĐ

• Thread starter tduyet
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Đăng kí bảng trích khấu hao TSCĐ

Đăng ký lần đầu mà không có câu " toàn bộ TSCĐ phát sinh về sau đều khấu hao theo......" thì khi mua mới muốn khấu hao là phải đăng ký là điều đương nhiên

Theo mình khi mua TSCĐ mới vẫn dùng PP KH đã đăng ký thì không cần đăng ký thêm dù đăng ký lần đầu không có câu trên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Theo mình khi mua TSCĐ mới vẫn dùng PP KH đã đăng ký thì không cần đăng ký thêm dù đăng ký lần đầu không có câu trên.
Quan trọng là đăng ký thế nào? khi đăng ký mà chỉ đăng ký cho TSCĐ hiện có, còn không nói gì tới TSCĐ về sau thử xem thế nào

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Theo mình thì sao bằng theo cái này (tham khảo):
CV 8303/CT-TTHT, ngày 30/09/2011 của Cục thuế TP.HCM.

Căn cứ quy định trên, trường hợp Công ty có số lượng TSCĐ liên tục phát sinh và Công ty chỉ đăng ký áp dụng phương pháp trích khấu hao theo đường thẳng cho toàn bộ TSCĐ của Công ty thì Công ty chỉ cần đăng ký phương pháp trích khấu hao TSCĐ với cơ quan thuế trực tiếp quản lý một lần và trên thông báo ghi rõ: “toàn bộ TSCĐ của Công ty phát sinh sau này đều đăng ký thực hiện phương pháp trích khấu hao theo đường thẳng”.
CV của CQ thuế địa phương trả lời cho DN nên chỉ mang tính tham khảo đối với các tỉnh thành khác, dù sao đây cũng là hướng dẫn của CQ thuế do đó làm theo hướng dẫn của họ chắc ăn hơn là làm theo "ý mình". Có đúng vậy không ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Quan trọng là đăng ký thế nào? khi đăng ký mà chỉ đăng ký cho TSCĐ hiện có, còn không nói gì tới TSCĐ về sau thử xem thế nào

A ... Chổ mình đăng ký không có chử hiện có mà chỉ ghí ... Toàn bộ TSCĐ của C.ty khấu hao theo PP... nên mấy năm qua không thấy thuế hỏi gì trong lúc mua thêm khá nhiều TSCĐ.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình viết
Đăng ký lần đầu mà không có câu " toàn bộ TSCĐ phát sinh về sau đều khấu hao theo......" thì khi mua mới muốn khấu hao là phải đăng ký là điều đương nhiên
Bạn phán
Mình tiếp
Cuối cùng bạn nói
A ... Chổ mình đăng ký không có chử hiện có mà chỉ ghí ... Toàn bộ TSCĐ của C.ty khấu hao theo PP... nên mấy năm qua không thấy thuế hỏi gì trong lúc mua thêm khá nhiều TSCĐ.
Vây là thế nào? theo kết luận của bạn?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Mình viết
Vây là thế nào? theo kết luận của bạn?

Mình cũng chẳng biết kết luận thế nào là đúng, nhưng thực tế ĐV mình đăng ký lần đầu như trên gần 8 năm nay DN mua thêm nhiều TSCĐ mới, không đăng ký thêm mà không thấy cơ quan thuế nói gì cả. Mình nghỉ có thể có nơi bắt bẻ câu chử trong các thông tư, nghị định mới hỏi ở trường hợp DN mua mới TSCĐ nhưng vẫn sử dụng PP KH đã đăng ký thôi.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Mình cũng chẳng biết kết luận thế nào là đúng, nhưng thực tế ĐV mình đăng ký lần đầu như trên gần 8 năm nay DN mua thêm nhiều TSCĐ mới, không đăng ký thêm mà không thấy cơ quan thuế nói gì cả. Mình nghỉ có thể có nơi bắt bẻ câu chử trong các thông tư, nghị định mới hỏi ở trường hợp DN mua mới TSCĐ nhưng vẫn sử dụng PP KH đã đăng ký thôi.
Thế bạn không thấy trong câu nói của mình có sự đối lập à? trong phần đăng ký bạn đã ghi " Toàn bộ tải sản cố định của công ty khấu hao theo PP.." thì nó có khác gì câu mình nói đâu? vậy sao lại có cài bài viết này?

huyentrinhtc

huyentrinhtc

Trung cấp
23/4/13
94
1
8
Thái Nguyên

Ai giúp mình với Cty mình mới đầu năm thành lập mua TSCĐ nhưng chưa lấy được hóa đơn về, mình chưa đi đăng ký mức trích KH cho TS đó, mình mang thông báo của công ty về PP trích kH theo đường thẳng lên nộp thì cơ quan thuế không thu bắt về kê thêm các TSCĐ vao thì họ mấy nhận hiện mình chưa biết có lên kê TS đs vào không trong khi đó DN mình đã SX và xuất HĐ ra từ tháng 3 rồi.

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

mình ở chi cục thuế đống đa nộp làm đăng ký phương pháp trích khấu hao mang nộp thì họ nói k phải nộp.
Nếu bạn nói rõ là bản đang ký PP trích khấu hao (kèm theo công văn bổ sung tài sản cố định) thì chắc chắn là họ sẽ nhận ^^

Bạn tự lập CV đăng ký loại TS, phương pháp khấu hao, số tháng khấu hao.Bạn phải đăng ký ngay khi mua TS sử dụng

Chào bạn! không nhất thiết phải đk ngay đâu bạn ah! không được qua thời hạn nộp báo cáo tc năm là oke !

Sửa lần cuối:
L

lucky so kute

Guest
16/4/12
2
0
1
Hà Nội

Cho mình hỏi với, sếp mình mới mua con ip5, đưa hóa đơn vào cty thanh toán, hóa đơn ngày 1/6/2013. Vậy mình vẫn ghi nhận nó là tài sản cố định và trích khấu hao bình thường đúng không cả nhà

M

minhhuedh

Trung cấp
19/11/10
51
1
6
34
tp hồ chí minh

Gửi bạn mẫu tham khảo, lưu ý từ 10/06/2013 khấu hao theo thông tư 45/2013/TT-BTC nhé.
Anh ơi, cho em hỏi với ạ. công ty em có mua 1 TSCĐ 42 triệu và đã trích khấu hao vào tháng 5 rồi. jo e mới vô nên thấy chưa có đăng kí pp trích khấu hao. jo e chỉ lên kê khai pp trích khấu hao là được pk ạ? em sợ là jo mới kê khai, thì những khoản khấu hao trc sẽ không được trừ. em hỏi chị Kế toán dưới tỉnh, chỉ nói k có bị j đâu. Nhưng em cũng lo lắm ạ, chỉ lên đăng kí pp thôi, hay phải kê khai rõ từng TSCĐ ạ. Mong anh giải đáp giúp em

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Mình trước làm đăng ký phương pháp khấu hao cho chi cục hoàng mai-hà nội, bên thuế bảo không cần, doanh nghiệp tự tính toán theo thông tư 203 và 45

H

hanamiki

Sơ cấp
21/8/09
43
1
8
Ha Noi

Công ty em mới thành lập sắp tới sẽ mua TSCĐ trong BCTC năm trước em có nói trong phần thuyết minh là theo đường thằng. Vậy bây giờ có cần phải đăng kí phương pháp tính khấu hao khổng? Nếu có thì cần những văn bản gì. Mọi người cho em cho em xin mẫu với ah. Nếu đăng kí lần đầu với cơ quan thuế thì khi phát sinh có cần đăng kí cho các TS mới ko?

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Chỉ cần đăng ký 1 lần thôi bạn ạ.Bạn làm 1 cái công văn gửi lên chi cục thuế xin đăng ký phương pháp khấu hao.Và bn làm thêm 1 bảng tính khấu hao TSCĐ đó.Gửi lên thuế là ok

D

dao thanh lan

Guest
27/2/08
21
0
1
Hà Nội
Ðề: Đăng kí thông tin tài khoản ngân hàng

Có ai biết thông tin đăng ký tài khoản ngân hàng bổ sung có phải tại phòng đăng ký kinh doanh ko, hình như ở chi cục thuế họ không nhận tờ đăng ký này. Mà hạn nộp cuối cùng là 31/12/2013. Mọi người biết thông tin chi tiết và có mẫu biểu hướng dẫn mình với nhé.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Đăng kí thông tin tài khoản ngân hàng

Có ai biết thông tin đăng ký tài khoản ngân hàng bổ sung có phải tại phòng đăng ký kinh doanh ko, hình như ở chi cục thuế họ không nhận tờ đăng ký này. Mà hạn nộp cuối cùng là 31/12/2013. Mọi người biết thông tin chi tiết và có mẫu biểu hướng dẫn mình với nhé.

Bổ sung thông tin tài khoản ngân hàng thì bạn làm theo mẫu 08/MST rồi nộp trực tiếp tại CQ quản lý thuế DN (không liên quan gì đến Sở KH-ĐT)

Đính kèm

• Mau 08_MST.doc
    32.5 KB · Lượt xem: 194
Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh ơi, cho em hỏi với ạ. công ty em có mua 1 TSCĐ 42 triệu và đã trích khấu hao vào tháng 5 rồi. jo e mới vô nên thấy chưa có đăng kí pp trích khấu hao. jo e chỉ lên kê khai pp trích khấu hao là được pk ạ? em sợ là jo mới kê khai, thì những khoản khấu hao trc sẽ không được trừ. em hỏi chị Kế toán dưới tỉnh, chỉ nói k có bị j đâu. Nhưng em cũng lo lắm ạ, chỉ lên đăng kí pp thôi, hay phải kê khai rõ từng TSCĐ ạ. Mong anh giải đáp giúp em
Em xem lại trừ trước tời giờ công cty có đăng ký phương pháp khấu hao cho toàn bộ TSCĐ của cty hay chưa? nếu chưa thì phải đăng ký, chứ không sao là thế nào?
Xem hướng dẫn ở TT123/2012/TT-BTC
Doanh nghiệp thực hiện thông báo phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao (ví dụ: thông báo lựa chọn thực hiện phương pháp khấu hao đường thẳng...). Hàng năm doanh nghiệp tự quyết định mức trích khấu hao tài sản cố định theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định kể cả trường hợp khấu hao nhanh (nếu đáp ứng điều kiện).

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Em xem lại trừ trước tời giờ công cty có đăng ký phương pháp khấu hao cho toàn bộ TSCĐ của cty hay chưa? nếu chưa thì phải đăng ký, chứ không sao là thế nào?
Xem hướng dẫn ở TT123/2012/TT-BTC

Anh mrvanthuc ơi cho em hỏi, là theo TT 45 mới thì những TCD không đủ điều kiện mình chuyển thành CCDC để phân bổ thì những TSCD này có phải đăng ký hay thông bào với cơ quan thuế không?

T

thanhvn1988

Guest
8/8/13
4
0
0
35
hà nội

Khi nop BCTC thi ghi trong TMBCTC la khau hao theo phuong phap nao la dc, ko can gui bang dang ki dau,

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh mrvanthuc ơi cho em hỏi, là theo TT 45 mới thì những TCD không đủ điều kiện mình chuyển thành CCDC để phân bổ thì những TSCD này có phải đăng ký hay thông bào với cơ quan thuế không?
Chỉ đăng ký TSCĐ thôi, những cái nào xuống CCDC thì không đăng ký.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA