Thuế GTGT hàng nhập khẩu

• Thread starter bich
  • Ngày gửi
B

bich

Trung cấp
8/12/05
100
0
0
42
nhatrang
Chào các bạn!
Công ty mình sắp tới có nhập 1 lô hàng, sếp cũng biết là phải nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu cho lô hàng này, sau khi nộp Thuế cty sẽ được khấu trừ lại khoản này. Nhưng sếp chỗ mình hỏi tại sao bên thuế lại phải làm như vậy (ý chị nói là số tiền thuế VATmà công ty phải nộp trước khi nhập lô hàng này.
Mình không biết phải giải thích như thế nào cả, phải giải thích làm sao đây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
PA83

PA83

鸡子鸭子!
4/4/06
231
2
18
TB
bich nói:
số tiền thuế VATmà công ty phải nộp trước khi nhập lô hàng này.

Cùng tuỳ từng cửa khẩu đó bạn à,theo mình được biết tại Hà Nội, nếu ở Nội Bài mà đơn vị không có thẻ ưu đãi thì phải nộp thuế rồi mới được lấy hàng, còn ở Gia Lâm vần được nợ thuế 30 ngày như trước.tháng 1 vưa rồi công ty mình có nhập hàng ở cảng Hải Phòng cũng được nợ thuế 30 ngày, không biết giờ có thay đổi gì không nhỉ?

D

dungntm

Guest
9/5/06
1
0
0
41
Hà Nội
Chào Bích,
Với câu hỏi của sếp Bích thì bạn có thể trả lời là đó là thủ tục của bên thuế. Bên thuế làm như vậy có lý do là để quản lý việc nộp thuế và hoàn thuế của doanh nghiệp cũng như của cơ quan thuế là chặt chẽ mà thôi.
Mong Bích có thể giải thích được và hoàn thành tốt công việc.!

N

ntb_802

Guest
15/11/04
39
1
0
47
Ha Noi
Nộp thuế GTGT tại cửa khẩu hoặc được nợ 30 ngày mới phải nộp >> nghĩa là kiểu gì cũng phải nộp chứ không có kiểu đằng nào cũng được khấu trừ nên không phải nộp đâu, muốn không phải nộp thuế VAT, thì bạn nên nghiên cứu kỹ TT 120/2003/TT-BTC quy định rất rõ về việc nộp thuế GTGT và không nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu.
Trong đó có mục nhập tạo TSCĐ thì không phải nộp VAT đâu, và Cty mình cũng chưa phải nộp lần nào cho những Hợp đồng nhập làm TSCĐ cả.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
bich nói:
Chào các bạn!
Công ty mình sắp tới có nhập 1 lô hàng, sếp cũng biết là phải nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu cho lô hàng này, sau khi nộp Thuế cty sẽ được khấu trừ lại khoản này. Nhưng sếp chỗ mình hỏi tại sao bên thuế lại phải làm như vậy (ý chị nói là số tiền thuế VATmà công ty phải nộp trước khi nhập lô hàng này.
Chào bạn,
Ngòai những cách mà các bạn đã giải thích cho bạn, bạn có thể giải thích đơn giản như thế này với sếp của bạn là nó như một thuế đầu vào cho hàng hóa vậy. Thay vì mua hàng trong nước thì bạn cũng có hóa đơn trên đó có thuế. Tùy vào lọai hàng mà có quy định phải nộp thuế ngay hoặc cho nợ 30 ngày, 60 ngày (danh mục chủng lọai hàng do BTC quy định chẳng hạn như hàng tiêu dùng điện lạnh thuộc dạng đóng thuế ngay)
Thân

L

Lê Nhung

Guest
chào bạn!
theo mình thì hàng hóa nhập khẩu đương nhiên là phải nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu rồi, như mua hàng trong nước thì Cty bạn vẫn phải nộp thuế bình thường phải không, bạn hãy giải thích với sếp của bạn là trong nước cũng như nước ngoài đều phải nộp thuế khi mua hàng ỏ đây đều như nhau cái khác nhau là Trong - Ngoài

T

Trinh Mai

Guest
17/9/06
33
0
6
Hà Nội
Chào bạn
Như thế nào gọi là khấu trừ, mình nộp thuế trước rồi trừ dần về sau, đó là luật rồi bạn ạ.
Công ty mình cũng nhập khẩu nhiều rồi, trước ngày 01/01/2006 thì thuế sẽ được nợ trong vòng 30 ngày. Nhưng từ 01/01/2006 đến nay thì phải nộp ngay mới được lấy hàng.
Không biết các loại hàng gì thì được nợ thuế chứ hàng của công ty mình thì không được nợ.

O

One

Guest
23/3/06
33
4
0
47
Hanoi
ntb_802 nói:
Nộp thuế GTGT tại cửa khẩu hoặc được nợ 30 ngày mới phải nộp >> nghĩa là kiểu gì cũng phải nộp chứ không có kiểu đằng nào cũng được khấu trừ nên không phải nộp đâu, muốn không phải nộp thuế VAT, thì bạn nên nghiên cứu kỹ TT 120/2003/TT-BTC quy định rất rõ về việc nộp thuế GTGT và không nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu.
Trong đó có mục nhập tạo TSCĐ thì không phải nộp VAT đâu, và Cty mình cũng chưa phải nộp lần nào cho những Hợp đồng nhập làm TSCĐ cả.

Vậy là bạn đọc chưa kỹ TT 120 rồi. Trong đó, quy định rất rõ đối với hàng NK để tạo TSCĐ chỉ được miễn thuế VAT trong trường hợp là máy móc thiết bị, vật liệu xây dựng trong nước chưa sản xuất được. Các trường hợp khác, vẫn phải nộp theo quy định. Bạn có thể tham khảo danh mục máy móc thiết bị, vật liệu xây dựng trong nước đã sản xuất được tại QĐ 827/2006/QĐ-BKH nhé!

phunganh285 nói:
Cùng tuỳ từng cửa khẩu đó bạn à,theo mình được biết tại Hà Nội, nếu ở Nội Bài mà đơn vị không có thẻ ưu đãi thì phải nộp thuế rồi mới được lấy hàng, còn ở Gia Lâm vần được nợ thuế 30 ngày như trước.tháng 1 vưa rồi công ty mình có nhập hàng ở cảng Hải Phòng cũng được nợ thuế 30 ngày, không biết giờ có thay đổi gì không nhỉ?

Về thời gian ân hạn thuế, các bạn có thể tham khảo tại TT 113. Theo đó, các trường hợp sau, doanh nghiệp không được hưởng thời gian ân hạn thuế:
- Hàng NK là hàng tiêu dùng (theo QĐ 04/2006/QĐ-BTM)
- DN nợ thuế, phạt chậm nộp quá hạn, tính đến thời điểm mở tờ khai
- DN không được coi là chấp hành tốt pháp luật (hoạt động XNK thường xuyên dưới 365 ngày, bị cấp Cục xử phạt VPHC từ 3 lần trở lên trong 2 năm trở lại...)
Các trường hợp trên có thể được hưởng ân hạn thuế, nếu có sự bảo lãnh của ngân hàng hay tổ chức tín dụng.

Vì vậy, nếu nói DN không có thẻ ưu tiên sẽ không được hưởng thơi gian ân hạn là không chính xác đâu, phunganh285 ah.

H

hunghanel

Guest
15/1/05
22
0
1
49
Ha noi
có một số mặt hàng thì phải nộp thuế ngaymới được hải quan cho lấy hàng. Và một số doanh nghiệp hải quan người ta cũng bắt nộpngay vì họ sợ doanh nghiệp sẽ ko nộp hoặc bỏ trốn nếu được nợ trong vòng 30 ngày

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Theo tôi được biết thì những doanh nghiệp nào mới nhập khẩu hàng lần đầu phải nộp thuế GTGT và thuế NK của hàng NK ngay khi nhận hàng, thực hiện việc nộp thuế này sau 1 năm thì doanh nghiệp mới có thể xin thẻ ưu đãi, đến lúc này doanh nghiệp mới được quyền nợ thuế 30 ngày, nhưng thẻ ưu đãi này chỉ có thời hạn 6 tháng, sau 6 tháng nếu muốn được ưu đãi thì phải xin thẻ khác. Câu hỏi sếp bạn hỏi không có gi là khó trả lời cả, đơn giản vì đó là luật thuế thì phải thi hành thôi bạn ạ, đó là nghĩa vụ của doanh nghiệp và người cuối cùng chịu tiền thuế này chính là người tiêu dùng món hàng đó. Các bạn hãy cho biết ý kiến về câu trả lời của tôi? Tks!

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Cao Anh Lai nói:
Theo tôi được biết thì những doanh nghiệp nào mới nhập khẩu hàng lần đầu phải nộp thuế GTGT và thuế NK của hàng NK ngay khi nhận hàng, thực hiện việc nộp thuế này sau 1 năm thì doanh nghiệp mới có thể xin thẻ ưu đãi, đến lúc này doanh nghiệp mới được quyền nợ thuế 30 ngày, nhưng thẻ ưu đãi này chỉ có thời hạn 6 tháng, sau 6 tháng nếu muốn được ưu đãi thì phải xin thẻ khác. Câu hỏi sếp bạn hỏi không có gi là khó trả lời cả, đơn giản vì đó là luật thuế thì phải thi hành thôi bạn ạ, đó là nghĩa vụ của doanh nghiệp và người cuối cùng chịu tiền thuế này chính là người tiêu dùng món hàng đó. Các bạn hãy cho biết ý kiến về câu trả lời của tôi? Tks!
Biết nói làm sao nhỉ....đúng 100% :thumbsup:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA