Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT

• Thread starter Lieuduy
  • Ngày gửi
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Điều chỉnh tờ khai thuế GTGT

Cho e hỏi:
"Tờ khai thuế của kỳ kê khai bổ sung điều chỉnh đã được bổ sung, điều chỉnh (tờ khai này là căn cứ để lập Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS)"
là làm như nào ạ?
Có phải là tích vào ô tờ khai lần đầu để kê khai ko ạ??
Mở HTKK lên chọn vào tờ khai thuế GTGT bình thường, nếu khi khai hàng tháng quý thì em chọn tờ khai ban đầu, còn nếu để điều chỉnh bổ sung thì tích vào tờ khai bổ sung

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quynh227

Trung cấp
4/4/12
77
12
8
35
Hồ Chí Minh
Cho mình hỏi, tháng 8/2014 công ty không hoạt động gì ( không có hóa đơn đầu vào- đầu ra ) kế toán ( mới ra trường ) khi làm báo cáo thuế gtgt gửi cc thuế đã không nhập số thuế còn được khấu trừ đầu kỳ ( tức là số thuế cuối kỳ trước ) mà chỉ in ra 1 tờ trắng tinh rồi nộp thuế. ( Bình thường khi làm trên htkk thì nó tự nhảy vào đầu kỳ, nhưng chắc em này tải htkk về nhà làm nên không có dữ liệu )
Giờ mình tiếp nhận công ty này, làm điều chỉnh thì thủ tục sẽ như thế nào và có bị phạt không ?

V

van.asia

Guest
11/10/14
1
0
1
35
Mình cũng đang thắc mắc mình kê toán mới cty m sử dụng phần mền bkav khai thuế, quý trước cty mình chỉ nộp tờ khai trên đó chỉ thể hiện thuế GTGT kỳ trước chuyển sang h, mình cũng làm z, rùi đánh dấu X vào mục không phát sinh hoạt động mua bán j, rùi in ra lun có dc không ak, cty mình cũng k xuất hóa đơn j nên có cần phải làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không ak, và còn cần j nữa không k, huhu chả bít làm sao cùng tâm trạng với chủ top?

L

Lan91To

Guest
30/11/15
4
0
1
33
Em cũng có vấn đề tương tự, mong chị chỉ giúp ạ.
+) Qúy 1/2015 tờ khai GTGT lần đầu, bị sai. Ngày 30/01/2016 em nộp lại TKBS 1,làm giảm VAT đầu ra, tức tăng số được khấu trừ lên 2.000.000, Cùng ngày em lại nộp tiếp Tờ khai BS lần 2, làm tăng khấu trừ lên thêm 1.000.000, nhưng do lỗi khi nhập trong hệ thống, nên bản KHBS ko nhảy số chênh lệch giữa lần 2 với lần 1. Em đã lỡ nộp qua mạng. Tuy nhiên, tại tờ khai lần đầu quý 4/2015. Em đã kê khai điều chỉnh tăng 3.000.000 đó lên chỉ tiêu [38] làm cuối kỳ còn đưuọc khấu trừ.
+) Vì KHBS ko nhảy số chênh lệch nên không đưowc cơ quan Thuế chấp thuận. (== đồng nghĩa với việc 3.000.000 trên chỉ tiêu [38] của tờ khai Qúy 4/2015 là ko đúng.)
+) Sang ngày 01/01/2016, em làm lại tờ khai BS lần 2 của Qúy 1/2015. Nhưng vẫn giữ nguyên Tờ khai Qúy 4/2015.
===> Vậy vấn đề của em là:
- tại ngày 30/04/2016, khi làm Tờ khai GTGT của Qúy 1/2016. Em sẽ đưa vào chỉ tiêu [38] giá trị 3.000.000, và đồng thời làm tờ khai bs Quý 4/2015 lần 1 giảm chỉ tiêu [38] ===> như thế sẽ làm phát sinh số phải nộp. Vậy em bị phạt khoản tiền phát sinh phải nộp này ạ?

Vẫn còn được khấu trừ nhưng phải là của tháng 5/2011 thì mới ko bị phạt gì cả. Nếu tháng 1/2012 vẫn còn được khấu trừ nhưng tháng 5/2011 khi điều chỉnh xong, phát sinh tăng số thuế phải nộp thì Vẫn bị phạt nộp chậm cũng như nộp đủ số tiền thuế ps tăng thêm !

@Chủ topic :
1. Căn cứ vào bản gốc sai của tờ khai 01/GTGT của tháng 5 - bạn gõ lại số liệu sai vào phần mềm HTKK(chọn tick lần đầu) - Không gõ lại bảng kê HHDV mua vào, bán ra.

2.Vào mục Khai Thuế GTGT, chọn kỳ thuế tháng 5, tick khai bổ sung & thực hiện điều chỉnh.
Tại chỉ tiêu 22 của tờ khai 01/GTGT diều chỉnh - gõ số liệu = số đã kê khai - 36.000

Ghi, click tổng hợp KHBS, số liệu đã khai - số liệu điều chỉnh - số CL (366.000) thể hiện trên 01/KHBS.
Bạn gõ lý do bổ sung, điều chỉnh trên 01/KHBS là xong : Do gõ nhầm số học khi chuyển số dư chỉ tiêu 43 trên 01/GTGT của kỳ thuế tháng 4 sang chỉ tiêu 22 của 01/GTGT kỳ thuế tháng 5.
Số được chuyển
Số đã chuyển
Chênh Lệch.

3. Xử lý số liệu của Kết Quả điều chỉnh.

+ Nếu điều chỉnh xong, làm ps tăng số thuế phải nộp của KỲ THUẾ THÁNG 5 => Nộp đủ tiền thuế ps tăng + phạt chậm nộp tiền thuế.(phạt chậm nộp tiền thuế = số tiền thuế chậm nộp x 0.05%ngày x số ngày chậm nộp => nếu ps , trên 01KHBS tự tính số tiền chậm nộp.)

+ Nếu điều chỉnh xong, làm giảm số thuế còn được khấu trừ của KỲTHUẾ THÁNG 5 => Điền 36.000đ vào chỉ tiêu 37 trên 01/GTGT của KỲ THUẾ THÁNG 2/2012 (Khi làm báo cáo thuế tháng 2 thì bạn điền số tiền đó vào). Không bị Phạt gì cả.

Nộp cho CQ Thuế gồm :
01/GTGT bổ sung điều chỉnh
01/KHBS
Công Văn giải trình
Photo bản gốc sai nộp kèm.

Thân !

H

hoa1790

Guest
21/3/17
2
0
1
33

Chị cho em hỏi vậy khi mình điều chỉnh xong rồi có cần phải đinh khoản lại cho hợp lý không hay chỉ cần điều chỉnh trên tờ khai thôi ạ. Em cảm ơn chị nhiều.

Vẫn còn được khấu trừ nhưng phải là của tháng 5/2011 thì mới ko bị phạt gì cả. Nếu tháng 1/2012 vẫn còn được khấu trừ nhưng tháng 5/2011 khi điều chỉnh xong, phát sinh tăng số thuế phải nộp thì Vẫn bị phạt nộp chậm cũng như nộp đủ số tiền thuế ps tăng thêm !

@Chủ topic :
1. Căn cứ vào bản gốc sai của tờ khai 01/GTGT của tháng 5 - bạn gõ lại số liệu sai vào phần mềm HTKK(chọn tick lần đầu) - Không gõ lại bảng kê HHDV mua vào, bán ra.

2.Vào mục Khai Thuế GTGT, chọn kỳ thuế tháng 5, tick khai bổ sung & thực hiện điều chỉnh.
Tại chỉ tiêu 22 của tờ khai 01/GTGT diều chỉnh - gõ số liệu = số đã kê khai - 36.000

Ghi, click tổng hợp KHBS, số liệu đã khai - số liệu điều chỉnh - số CL (366.000) thể hiện trên 01/KHBS.
Bạn gõ lý do bổ sung, điều chỉnh trên 01/KHBS là xong : Do gõ nhầm số học khi chuyển số dư chỉ tiêu 43 trên 01/GTGT của kỳ thuế tháng 4 sang chỉ tiêu 22 của 01/GTGT kỳ thuế tháng 5.
Số được chuyển
Số đã chuyển
Chênh Lệch.

+ Nếu điều chỉnh xong, làm ps tăng số thuế phải nộp của KỲ THUẾ THÁNG 5 => Nộp đủ tiền thuế ps tăng + phạt chậm nộp tiền thuế.(phạt chậm nộp tiền thuế = số tiền thuế chậm nộp x 0.05%ngày x số ngày chậm nộp => nếu ps , trên 01KHBS tự tính số tiền chậm nộp.)

+ Nếu điều chỉnh xong, làm giảm số thuế còn được khấu trừ của KỲTHUẾ THÁNG 5 => Điền 36.000đ vào chỉ tiêu 37 trên 01/GTGT của KỲ THUẾ THÁNG 2/2012 (Khi làm báo cáo thuế tháng 2 thì bạn điền số tiền đó vào). Không bị Phạt gì cả.

Nộp cho CQ Thuế gồm :
01/KHBS
Công Văn giải trình

Thân !

H

hoa1790

Guest
21/3/17
2
0
1
33
Chị cho em hỏi vậy khi mình điều chỉnh xong rồi có cần phải đinh khoản lại cho hợp lý không hay chỉ cần điều chỉnh trên tờ khai thôi ạ.
Với lại mình nộp tờ khai thuế qua mạng thì có cần gửi các mẫu cho cơ quan thuế như chị nêu không ạ/
Em cảm ơn chị nhiều.

T

Thuy Lieu93

Guest
22/3/17
11
0
3
30

@Chủ topic :

Số được chuyển
Số đã chuyển
Chênh Lệch.

Nộp cho CQ Thuế gồm :
01/KHBS
Công Văn giải trình

Thân !
Chị ơi cho e hỏi nếu như tháng 5 giảm số tiền thuế được khấu trừ nhưng qua tháng 6 có phát sinh số tiền thuế phải nộp thì sao ạ (kiểu như lũy tiến tiền thuế được khấu trừ từ tháng 5 qua tháng 6)? mặc dù kỳ hiện tại tháng 2/2012 vẫn còn được khấu trừ? ( vậy vẫn phải kê khai bổ sung tiếp tờ khai của tháng 6 và nộp thêm tiền thuế hay phải làm sao ạ?)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA