Mỗi tuần một chuyên đề

Quỹ tiền mặt âm!

• Thread starter nguyendung26
  • Ngày gửi
N

nguyendung26

Trung cấp
25/9/11
58
0
6
37
Hà Nội
Trong bảng cân đối kế toán năm 2011 của mình quỹ tiền mặt hiện tại đang âm, mà phần tạm ứng TK 141 của mình đang ở bên nợ gần tỷ mà mình không biết làm thế nào nữa.
Mong các bạn hiến kế?
Mình cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc
Ðề: Quỹ tiền mặt âm!

Sổ giả à?, Lấy đâu tiền mà chi nhiều thế?
Vay lấy ít tiền mà tiêu, vay sếp ấy, tự nhiên chả còn âm nữa.

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!

Trong bảng cân đối kế toán năm 2011 của mình quỹ tiền mặt hiện tại đang âm, mà phần tạm ứng TK 141 của mình đang ở bên nợ gần tỷ mà mình không biết làm thế nào nữa.
Mong các bạn hiến kế?
Mình cám ơn!

Âm do chi khoản tạm ứng kia chăng? Cuối năm vẫn chưa hoàn ứng hả?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Mong các bạn hiến kế?
Mình cám ơn!
bạn ktra trong Bảng CDSPS chưa?

Âm do chi khoản tạm ứng kia chăng? Cuối năm vẫn chưa hoàn ứng hả?

hehe, tạm ứng "cỡ" nào đi nữa cũng ko thể có chuyện TM âm được!

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An

Sổ giả à?, Lấy đâu tiền mà chi nhiều thế?
Vay lấy ít tiền mà tiêu, vay sếp ấy, tự nhiên chả còn âm nữa.

sao lại sổ giả bạn? cty mình cũng có tm am đó do lúc trước ko có kế toán làm mà sếp mua vào nhiều hàng mà bán ra thì ít, công thêm vốn ít.. nên cũng bị âm, mình điều chình bằng cách treo khoản mua vào công nợ chừng nào có tiền rồi chi trả, bạn nguyendung26 kiểm tra lại khoản 141 xem sao.

H

huongcan83

Trung cấp
1/6/11
142
9
18
Vĩnh Phúc

Bạn nói nghe lạ, Quỹ tiền mặt mà âm được à. Giả sử bạn góp vốn vào 1 tỷ, bạn cũng chỉ chi trong vòng 1 tỷ đó thôi chứ, Nếu bạn chi quá 1 tỷ đó thì bằng bạn mua hoá đơn còn gì?
bạn thử hỏi kế toán kỳ cựu nào xem, quỹ tiền mặt có âm được không?
Bạn mua hoá đơn nhiều quá, nên âm quỹ tiền mặt chứ sao. thật sự nó có âm không?
Bây giờ chỉ còn mỗi một cách là bạn đi vay, đập vào đấy thôi.

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

Bạn nên xem lại sổ sách
sổ quỹ tiền mặt mà âm thì ko được đâu, đằng này cty bạn âm số tiền lớn. kế toán ???

T

tvdung2208

Sơ cấp
17/2/11
10
0
0
ha noi

em thấy bác buichien nói đúng đấy. treo vào công nợ thôi chứ tiền mặt thì làm sao mà âm được. hết tiền trong quỹ rồi mà vẫn còn tiêu được thì chắc là vay để tiêu rôi

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Bạn nói nghe lạ, Quỹ tiền mặt mà âm được à. Giả sử bạn góp vốn vào 1 tỷ, bạn cũng chỉ chi trong vòng 1 tỷ đó thôi chứ, Nếu bạn chi quá 1 tỷ đó thì bằng bạn mua hoá đơn còn gì?
tại sao mua hóa đơn nhiều quá thì quỹ TM lại bị âm nhỉ?!

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An

đó là TH thực sự tại công ty mình, mình vào làm tháng 5/2011 từ trước đó có một kế toán làm dv cho cty, cty mình không mua hóa đơn, nhưng vì là cty thương mại nên bán không xuất VAT nhiều hơn mua có VAT tuy theo SS thì vốn có 1 tỷ nhưng theo thực tế tiền nó nhiều hoặc ít hơn đúng ko bạn, chính vì ktoan cũ ko cân đối sổ sách cho cty mình nên lần nào mua hàng cũng lấy VAT mà bán hàng thì ko xuất VAT nên TM âm, mình ko đồng ý mua VAT nên TM âm, bạn có thể lý giải rõ hơn được ko? khi TM mình âm mình có hỏi ý kiến những a c kế toán đi trước thì được a c hướng dẫn là treo khoản hàng vào công nợ hoặc vaytiền bù vào, mình làm theo cách treo vào công nợ chừng nào có tiền thanh toán ( không lâu quá) vậy là sỗ quỹ mình cũng hết âm

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

đó là TH thực sự tại công ty mình, mình vào làm tháng 5/2011 từ trước đó có một kế toán làm dv cho cty, cty mình không mua hóa đơn, nhưng vì là cty thương mại nên bán không xuất VAT nhiều hơn mua có VAT tuy theo SS thì vốn có 1 tỷ nhưng theo thực tế tiền nó nhiều hoặc ít hơn đúng ko bạn, chính vì ktoan cũ ko cân đối sổ sách cho cty mình nên lần nào mua hàng cũng lấy VAT mà bán hàng thì ko xuất VAT nên TM âm, mình ko đồng ý mua VAT nên TM âm, bạn có thể lý giải rõ hơn được ko? khi TM mình âm mình có hỏi ý kiến những a c kế toán đi trước thì được a c hướng dẫn là treo khoản hàng vào công nợ hoặc vaytiền bù vào, mình làm theo cách treo vào công nợ chừng nào có tiền thanh toán ( không lâu quá) vậy là sỗ quỹ mình cũng hết âm
Ko xuất hđơn VAT bán hàng thì cũng có phiếu thu tiền bán hàng chứ.
Bạn ko nên theo dõi thu tiền theo hóa đơn VAT bán ra mà nên theo pthu của cty?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Vấn đề chính "âm" TM ở đây là bán hàng không xuất hóa đơn => mua vào thì nhiều bán ra thì ít !
Xử lý "âm" bằng cách treo nợ hàng hóa mua vào thì bạn phải lưu ý những hóa đơn > 20tr vì nó liên quan đến việc CK thanh toán, khấu trừ. Biện pháp tạm thời nên "vay tiền" bù vào, về lâu dài để xử lý dứt điểm vấn đề này thì Cty bạn phải xuất hóa đơn cho lượng hàng đã bán (tránh tồn kho ảo) và tránh những rũi ro không đáng có ...

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An

Ko xuất hđơn VAT bán hàng thì cũng có phiếu thu tiền bán hàng chứ.
Bạn ko nên theo dõi thu tiền theo hóa đơn VAT bán ra mà nên theo pthu của cty?

a ketoan4mat ah hình như bạn ý đang nói âm TM theo sổ sách mà chứ không phải theo thực tế a ah. hii

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Mình nghĩ nếu bạn không muốn quỹ âm thì bạn phải xuất hóa đơn đầu ra để thu tiền về bù đắp vào chi phí.
Nếu bạn không xuất ra khi thuế kiểm kê kho khống tội cũng to lắm đấy .

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Bàn tán sôi nổi quá nhỉ! Nguyên tắc trên sổ sách kế toán là KHÔNG CÓ SỐ ÂM mà chỉ định khoản Nợ - Có giữa các tài khoản. 1 khi số tiền mang dấu - thì coi như sai trầm trọng từ người làm ktoan. Vấn đề của bạn: Sổ TM ko đủ tiền chi thì làm ngay bút toán: Mượn tiền chủ DN kinh doanh (N1111/C336) khi nào TM dư thì trả lại cho teo cái thằn 336 đi, còn ko thì treo đó cũn ko sao. Còn làm theo cách của những bạn trên nói là treo nó vào khoản nợ cũng đc, nhưng nên nhớ khoản nào trên 20tr thì phải thanh toán qua ngân hàng sẽ bị phiền toái nhìu.

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

sôi nổi quá cho mình tham gia với
cũng có nhiều trường hợp bi như bạn rùi đó.rất có thể là mua bán HĐ nên chi nhiều hơn thu đấy.

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh

Chào bạn !
Quỹ tiền mặt thì không được âm , bạn nên làm một giấy vay mượn tiền của GĐ để bỏ vào quỹ tiền mặt , hay treo vào công nợ khi mua hàng, chứ làm gì có quỹ tiền mặt âm
Thân chào bạn

B

bongkoi9x

Guest
1/12/11
1
0
0
hai duong

không phải là mua hóa đơn mà trong kinh doanh có những khoản chi mà không cần hóa đơn và cũng không có hóa đơn. do vậy mà số tiền thực chi lớn hơn số tiền trên sổ sách đến kiểm tra quỹ tiền mặt thì âm thôi.

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội

Bấy jo bạn treo những hóa đơn < 20tr vào côg nợ + với xuất hóa đơn ra là ok mà. Nếu khách ko lấy hóa đơn thì cứ viết ra bình thường thôi. nhưng vậy quỹ sẽ hết âm.

L

LyAnhViNa

Sơ cấp
21/1/10
20
0
1
42
tphcm

Vấn đề này mình cũng đã gặp.Âm là do sếp bạn đăng ký vốn điều lệ thấp (chắc lo sợ làm ăn thua lỗ), nhưng chi tiều thì rộng rãi gặp cái gì cũng mua cũng lấy hoá đơn về (nhất là những việc chi cho cá nhân hay gia đình: ví dụ dẫn gia đình đi ăn, mua quần áo xịn...). Còn về phần kế toán là biết loại bỏ bớt hay không (hay nghe lời sếp cái gì cũng nhập vào) rùi cuối cùng làm báo cáo ra âm.
Đối với thuế là cty hoạt động kinh doanh trong vốn điều lệ.
Còn với nội bộ, thì bạn có biết trong túi của sếp có bao nhiêu tiền không??? Sếp của bạn có 1 tỷ nhưng đăng ký vốn ban đầu chỉ có 500 tr thì sao? Điều này liệu sếp có cho kế toán biết không?
Tóm lại cả 2 trường hợp TM và TGNH không bao giờ ra âm. Nhiệm vụ của kế toán là giải quyết vần đề tài chính (nhất là đối với cơ quan thuế)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA