Âm kho !

• Thread starter ketoancon
  • Ngày gửi
K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Công ty của mình dạo này bán hàng rất giỏi nên xuất bán hàng nhiều hơn hàng có trong kho!:wall:
Có tình trạng này là vì khách hàng thường không lấy kịp hàng nên phải gởi lại kho, công ty bèn đem bán tiếp :cool2:
Đến nay đã xác định doanh thu và giá vốn cho từng tháng, đã xuất hết hóa đơn và khai thuế đàng hoàng, thì kho hàng bị âm tháng 1 và tháng 2, đến tháng 3 mới hết âm do tăng lượng sản xuất.
Mình định cứ để số dư âm trong tài khoản hàng hóa như thực tế nhưng thấy "lạnh lưng" quá! Các bạn có ý kiến giúp! Tks
(Công ty tính giá xuất kho hàng tháng theo phương pháp bình quân)

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ketoancon nói:
Công ty của mình dạo này bán hàng rất giỏi nên xuất bán hàng nhiều hơn hàng có trong kho!:wall:
Có tình trạng này là vì khách hàng thường không lấy kịp hàng nên phải gởi lại kho, công ty bèn đem bán tiếp :cool2:
Đến nay đã xác định doanh thu và giá vốn cho từng tháng, đã xuất hết hóa đơn và khai thuế đàng hoàng, thì kho hàng bị âm tháng 1 và tháng 2, đến tháng 3 mới hết âm do tăng lượng sản xuất.
Mình định cứ để số dư âm trong tài khoản hàng hóa như thực tế nhưng thấy "lạnh lưng" quá! Các bạn có ý kiến giúp! Tks
Công ty bạn là công ty sản xuất, nếu bạn là công ty sản xuất bạn có thể nhập kho cao hơn vào tháng 2 và tháng 3 bạn có thể cho số lượng nhập kho ít lại. (số tổng cũng khớp thôi) Quan trọng là bước tính giá thành phải hợp lý, về cái này thì bạn phải khéo léo trong việc tính giá thành.

Nếu là cty TMại thì bạn có thể tạm nhập kho, Khi nào có hóa đơn về sau thì bạn điều chỉnh lại cho hợp lý.

Chúc bạn thành công

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Đề nghị anh cho thêm thông tin : Âm hàng vào những ngày trong tháng nhưng cuối tháng tồn kho không âm ? hay là cuối tháng tồn kho cuối cùng mặt hàng ấy vẫn âm ?
Anh có thể dùng cách hạch toán " hàng về nhập kho mà chưa có hoá đơn" được không? chứ chưa có hàng trong kho mà xuất hoá đơn bán kiểu này thì hơi căng quá !

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
ketoancon nói:
Em nói hàng này người ta không hình dung ra hàng lọai đặc biệt hay không đâu.
Theo chị , nếu có thể em nhờ mấy đơn vị gửi hàng đó xuất hóa đơn trả hàng lại (lý do là bên em chưa giao hàng),coi như hóa đơn xuất ra nhưng hàng chưa giao. Đối với họ đó là hàng đang đi đường.
Nếu hàng đó là mặt hàng nhận ký gửi thì hay nhất

H

Huongbc

Guest
31/3/05
12
0
0
45
HCM
Âm kho !!!

Theo mình thì :
- TH 1: Nếu bạn đã xuất Hóa đơn bán hàng vào tháng 3 thì hãy chuyển số lượng xuất kho sang T03 (coi như T01 + T02 ko xuất trùng lắp hàng đã bán ) => kho không bị Âm
- TH 2 : Nếu bạn đã xuất Hoá đơn bán hàng vào T01 và T02 thì ... đành nhập ... ảo số lượng hàng hoá .... để cho kho không Âm . :)bigok: ) --- coi chừng ----

Không biết ý kiến của mình có đúng ko ??? Mong ý kiến các bạn khác ...
---------------------------------
...... Anh sẽ là dòng sông
Để em là biển rộng ..........

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
xuantham nói:
Em nói hàng này người ta không hình dung ra hàng lọai đặc biệt hay không đâu.
Theo chị , nếu có thể em nhờ mấy đơn vị gửi hàng đó xuất hóa đơn trả hàng lại (lý do là bên em chưa giao hàng),coi như hóa đơn xuất ra nhưng hàng chưa giao. Đối với họ đó là hàng đang đi đường.
Nếu hàng đó là mặt hàng nhận ký gửi thì hay nhất

Chị Thắm ơi, nhỡ bên kia họ đã báo cáo thuế hoá đơn đầu vào tháng 1 &2 rồi, như thế thì mình khó mà nhờ họ xuất hoá đơn trả lại được? Hoá đơn GTGT làm sao xuất lùi ngày về tháng 1 &2 được ? Cái này chắc chỉ biên bản gửi hàng lại nhờ bên đây bán hộ thôi.

T

Thachbang

Guest
12/4/06
1
0
0
44
Q.5, TP.HCM
Theo mình nghĩ, việc này cứ làm đúng với thực tế, nghĩa là khi hàng đã bán mà khách hàng chưa nhận hàng thì xem như mình giữ hộ. Vì có thương lượng vơí khách hàng của mình về thời hạn nhận hàng nện mình có thể mượn tạm số hàng trên đển bán, đồng thời phải lên kế hoạch sản xuất hàng để trả lại đúng tiến độ khách lấy hàng. Mình sẽ hạch toán nhập hàng từ hàng giữ hộ và bán...bình thường như thực tế. Xong mình sẽ trả lại số hàng đó khi sản xuất xong. Các bạn thấy thế nào??? Có lý không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
leloanbt nói:
Chị Thắm ơi, nhỡ bên kia họ đã báo cáo thuế hoá đơn đầu vào tháng 1 &2 rồi, như thế thì mình khó mà nhờ họ xuất hoá đơn trả lại được? Hoá đơn GTGT làm sao xuất lùi ngày về tháng 1 &2 được ? Cái này chắc chỉ biên bản gửi hàng lại nhờ bên đây bán hộ thôi.

Bên kia báo cáo hóa đơn đầu vào tháng 1 ,2 rồi thì tháng 3 xuất hóa đơn hàng trả lại lỳ do không giao hàng cũng đâu sao? Vì trên thẻ kho họ cũng chưa có nhập kho, thẻ kho của ta cũng chưa xuất kho, Cái này đê chứng minh sai sót do việc quản lý hàng tồn kho không tốt thôi. Thêm cái biên bản kiểm tra kho để chứng minh số âm đó là do lượng hàng chưa giao khách mà kho không nắm được tình hình, đã xuất bán ( chuyện này thực tế xảy ra mà). Nếu không xuất hóa đơn trả hàng thì có thể nhờ bên kia gửi bản yêu cầu xác nhận hàng còn gửi tại kho bên mình, và sẽ nhận vào tháng 3 ( Hợp lý là họ mua trữ lại vì giá xăng lên mừ). Bên kinh doanh co thể làm đề xuất với BGĐ mượn tạm sồ hàng khách hàng gửi, đến tháng 3 có lượng hàng mới xuất ra sẽ trả lại.

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Hic, khách hàng của em họ 'ngây thơ vô tội', đâu có biết gì chuyện này và cũng không chịu xuất hóa đơn lại cho bên em đâu! Cũng không thể nhập kho 'điều chỉnh' như AC3K nói vì muốn có đầu ra(thành phẩm), nó phải có đầu vào(nguyên liệu ...) phức tạp lắm.
Cái em phải làm bây giờ là giải quyết chuyện đã rồi. Theo các bác thì nếu báo cáo của em cứ để âm kho 2 tháng như vậy thì có sai không? sai chỗ nào? có ai phạt vạ gì mình không?. Xin cám ơn mọi người!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ketoancon nói:
Hic, khách hàng của em họ 'ngây thơ vô tội', đâu có biết gì chuyện này và cũng không chịu xuất hóa đơn lại cho bên em đâu! Cũng không thể nhập kho 'điều chỉnh' như AC3K nói vì muốn có đầu ra(thành phẩm), nó phải có đầu vào(nguyên liệu ...) phức tạp lắm.
Cái em phải làm bây giờ là giải quyết chuyện đã rồi. Theo các bác thì nếu báo cáo của em cứ để âm kho 2 tháng như vậy thì có sai không? sai chỗ nào? có ai phạt vạ gì mình không?. Xin cám ơn mọi người!
Nếu bạn cứ để âm kho nói về chuẩn mực kế toán bạn đã sai và còn dẫn đến sai nhiều thứ. Khi quyết toán thuế chỉ cần có một dấu hiệu âm kho lập tức cơ quan thuế, hoặc kiểm toán sẽ đào sâu vào hàng hóa để kiểm tra, thông qua kiểm tra việc hóa đơn đầu ra đầu vào, lúc đó bạn có trời mà giải trình vấn đề này. Do vậy bạn phải điều chỉnh số liệu cho khỏi âm kho là một điều tốt nhất, bạn nên chọn những cách đã nêu trên và thích hợp nhất với đơn vị bạn để giải quyết vấn đề này.

Còn về cá nhân mình thì nếu bạn là đơn vị sản xuất, việc cân đối nguyên vật liệu để tạo ra sản phẩm, hoặc cho số lượng nhập kho nhiều hơn bằng cách giảm giá thành đơn vị hoặc những thủ thuật trong giá thành thì cũng không có gì là khó khăn.

Vấn đề khó khăn là nếu kiểm soát nội bộ của cty tốt thì Phòng kế toán cũng không biến tấu qua mặt dc. nhưng về cơ quan thuế thì họ sẽ không đủ thời gian để đào sâu vào cách tính giá thành.

Chúc bạn thành công

A

antraport

Guest
16/12/05
57
0
0
39
Tây Sơn
Bên thuế sẽ ko chấp nhận cho bạn âm kho đâu, như vậy họ sẽ cho mình tội viết hoá đơn khống đấy, cho dù bạn có giải thích thế noà thì khi quyết toán cũng mất........khá đấy. Nên bây giờ có cách nào chữa cháy thì phi làm gấp đi ko để càng lâu sổ sách nhiềun càng mệt hơn đấy.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Hề hề, bên anh kinh doanh cái này mãi rồi mà giờ mới gặp trường hợp này ạ? Không có gì phải lo đâu mình giải trình là ok thôi mà

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
erpvn nói:
Khóa chức năng xuất âm kho lại là ok.
chức năng này khoá rồi nhưng vẫn xuất được khi thế mới chết cứ ! trường hợp này mình gặp nhiều mình không biết IT bên mình setup như thế nào ấy ?

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
DN bạn là doanh nghiệp sản xuất thì vấn đề này không khó khăn mấy đâu bạn chi cần nhập bổ sung hàng và tháng 1 và 2 theo giá hoạch toán rồi qua tháng ba trừ lại ! (nhưng bạn nên tránh trường hợp này xảy ra đề xuất với ban giám đốc kiểm tra lại bộ phận kế hoạch sản xuất và phòng kinh doanh .)
Cách hoạnh toán :
NỢ 155
CÓ 335
đến tháng sản xuất thì kết chuyển chi phí này đi :nợ 335 ;có 631

S

Song Huong

Cao cấp
Thachbang nói:
Theo mình nghĩ, việc này cứ làm đúng với thực tế, nghĩa là khi hàng đã bán mà khách hàng chưa nhận hàng thì xem như mình giữ hộ. Vì có thương lượng vơí khách hàng của mình về thời hạn nhận hàng nện mình có thể mượn tạm số hàng trên đển bán, đồng thời phải lên kế hoạch sản xuất hàng để trả lại đúng tiến độ khách lấy hàng. Mình sẽ hạch toán nhập hàng từ hàng giữ hộ và bán...bình thường như thực tế. Xong mình sẽ trả lại số hàng đó khi sản xuất xong. Các bạn thấy thế nào??? Có lý không?

Mình đồng ý với quan điểm này.
Tình trạng này rất hay xảy ra ở các siêu thị. nhất là vào dịp lễ, tết. Khi hàng về là họ đem ra bán, không kịp làm thủ tục nhập kho. Phần mềm của họ có chức năng không cho xuất âm kho nhưng họ không khoá lại. Ưu tiên của họ là bán được hàng. Tuy nhiên, họ cũng tính chỉ tiêu "hàng âm kho" khi xét luơng thưởng, thăng chức... của các quản lý. Nhưng nếu khi công bố báo cáo tài chính cuối năm mà chỉ tiêu hàng tồn kho < 0 thì không ổn. (Thông thường số tổng hợp của chỉ tiêu này > 0 vì những mặt hàng tồn kho sẽ bù trừ cho những mặt hàng < 0)

Sửa lần cuối:
K

ken137

Guest
4/1/06
123
1
0
TP. Tôi Yêu
Hàng hóa tồn kho không được ghi âm trừ trường hợp hàng mua về đã xuất đem bán xong, sau đó nhận được hóa đơn chiết khấu thương mại hay giảm giá hàng bán của bên cung cấp khi đó định khỏan
Nợ 156 (ghi âm)
Có 331 (ghi âm)
Nếu tính luôn vào giá vốn
Nợ 632 (ghi âm)
Có 331,111 nếu được nhận bằng tiền (ghi âm)

Còn trong trường hợp của bạn theo minh` thi` co' the giai quyet nhu sau:

1./Khi bán cho khách hàng, cứ xuất hóa đơn bình thường hạch tóan:
Nơ 131
Có 511
Có 333. (đồng thời ghi nhận 632/156)

2./Khi khách hàng gửi tại kho công ty mình, đề nghị khách hàng làm văn bản ký gửi hàng hóa, hàng hóa này do công ty nhận giữ hộ. Nợ 003 (dù đã qua tháng 3 nhưng làm văn bản thì ghi ngày tháng là 1 hay 2 tương ứng ấy)

3./Khi bán số hàng hóa ký gửi này, công ty xuất hóa đơn bình thường, hạch tóan
Nợ 131
Có 338
Có 333

4./Cuối tháng khi xuất kho hàng hóa giao trả lại cho người bán
Nợ 338
Có 511 (đư hết vào 511)

Nợ 157
Có 156 (phản ánh giá vốn của hàng hóa đem trả)
Khi khách hàng thông báo đã nhận đủ hàng đem trả
Nợ 632
Có 157 (kèm giấy xác nhận)
ở đây sẽ phát sinh lợi nhuận nếu giá trị hàng hóa đem trả có giá vốn thấp hơn giá bán cho khách hàng ở tháng 1. Vì có thể xem công ty bán hàng 2 lần nên phải có 2 lần phát sinh thu nhập (chịu thuế).

Có 003 (kèm theo biên bản trả lại hàng)

còn nếu tháng 1 bán mà đến tháng 3 mới trả hàng thì nghiệp vụ ghi nhận doanh thu này vào cuối tháng 3.

Các bác cho ý kiến

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp
ken137 nói:
Hàng hóa tồn kho không được ghi âm trừ trường hợp hàng mua về đã xuất đem bán xong, sau đó nhận được hóa đơn chiết khấu thương mại hay giảm giá hàng bán của bên cung cấp khi đó định khỏan
Nợ 156 (ghi âm)
Có 331 (ghi âm)
Nếu tính luôn vào giá vốn
Nợ 632 (ghi âm)
Có 331,111 nếu được nhận bằng tiền (ghi âm)
Hàng mua về đã xuất đem bán, khi nhận được chiết khấu thì ghi giảm giá vốn
Có 632/ Nợ 331

ken137 nói:
Còn trong trường hợp của bạn theo minh` thi` co' the giai quyet nhu sau:

1./Khi bán cho khách hàng, cứ xuất hóa đơn bình thường hạch tóan:
Nơ 131
Có 511
Có 333. (đồng thời ghi nhận 632/156)

2./Khi khách hàng gửi tại kho công ty mình, đề nghị khách hàng làm văn bản ký gửi hàng hóa, hàng hóa này do công ty nhận giữ hộ. Nợ 003 (dù đã qua tháng 3 nhưng làm văn bản thì ghi ngày tháng là 1 hay 2 tương ứng ấy)
Cách này không thực tế: i) hàng giữ hộ thì không được đem bán. ii) Thông thường, khách hàng chỉ gửi một hai ngày vì họ dự trù phương tiện vận chuyển không chính xác. iii) Hàng âm kho là do hàng mua về chưa kịp nhập kho(thường xảy ra ở các siêu thị vào các dịp lễ, Tết)

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Rắc rối nằm ở chỗ 632. Vì nếu đúng như lời bác ketoancon tả chân thì sổ sách đến thời điểm này đã xong, mọi kết chuyển đã thành công mỹ mãn, kể cả việc tính lời lỗ cho tháng, chỉ còn vướng mỗi hàng tồn kho.
Nếu sản xuất số hàng để bù cho số hàng đã bán nếu giá thành kết chuyển bằng với giá thành sản xuất của số hàng đã bán thì không còn gì phải suy nghĩ vì 155 và 632 đã bằng nhau. Nhưng nếu, giá thành thay đổi thì sẽ gây ra chênh lệch ngay tại tài khoản 155 và tiếp tục xử lý chênh lệch này sang 632.
Thêm rắc rối nữa là giải trình với cơ quan thuế. Nhưng nếu khách hàng của mình " ngây thơ vô tội " nghĩa là chẳng biết gì về việc làm của mình thì cũng không khó việc giải trình.
Đấy là ý kiến của mình, còn các cao thủ khác nghĩ sao nhỉ?

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Còn cái vụ sai thì chỉ mỗi cái mượn hàng hóa mà không hỏi chủ hàng thôi. Âm kho 2 tháng nhưng cuối cùng vẫn cân (với điều kiện tất cả các kết chuyển và điều chỉnh đều khớp số liệu ) thì cũng chẳng thuế nào phạt đâu mà bác ketoancon phải lo cả. Vì đây là thực tế kinh doanh mà mình lại không bị khách hàng họ khiếu kiện gì thì chẳng có căn cứ gì để hạch hỏi mình cả.
Em nghĩ thế có đúng không các cao thủ web ta nhẩy?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA