Định khoản Tour du lịch?

• Thread starter pretty_accoun
  • Ngày gửi
P

pretty_accoun

Guest
20/10/05
24
0
0
39
Ha Noi
Em xin hỏi anh chị một chút nghiệp vụ sau:
Công ty em mới làm Tour du lịch và đây cũng là lần đầu tiên em làm kế toán cho phòng du lịch Tour nên ko biết phải làm sao. Một Tour thì cần phải có các khoản chi phí như sau: Chi phí đặt phòng khách sạn, chi phí hướng dẫn viên, chi phí thuê xe du lịch, chi phí tặng hoa, CF nước uống, CF Boa lái xe và hướng dẫn viên....Trong đó, chi phí thuê phòng khách sạn thì em sẽ phải hạch toán như thế nào: ví dụ như 02/05 đặt cọc phòng khách sạn 10tr, 05/05 thanh toán nốt tiền phòng khách sạn 50tr thì em sẽ hạch toán như thế nào. Có phải hạch toán nhập bao nhiêu phòng và giá phòng là bao nhiêu theo như hóa đơn khách sạn đó gửi ko?
Còn đối với những CF ko có hóa đơn thì em sẽ phải hạch toán thế nào để trở thành CF hợp lý như: CF nước uống, tặng hoa, Boa lái xe và hướng dẫn viên.

Nhờ các anh chị chỉ bảo giùm. Em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Theo mình biết thì:
+ Khi khách hàng trả trước thì bạn định khoản :Nợ TK111,112/ Có TK131.
+ Các chi phí phát sinh bạn tập hợp vào:
- nợTK 622/Có 334,338,335: Chi phí NV hướng dẫn DL.
- Nợ 627/111,112,331 :Các chi phí liên quan đến ăn, ở(tiền đặt phòng khách sạn, đi lại, vé tham quan) - nếu cty bạn có xe ô tô vận chuyển tập hợp trực tiếp TK 154:khấu hao xe vận chuyển(phục vụ tour du lịch)
( Không có TK 621)
+ Khi hoàn thành tour bạn kết chuyển: Nợ 154/Có622,627: Tổng chi phí hoàn thành tour.
+ Kết chuyển giá vốn tour: Nợ 632/có 154.
+ Xác định doanh thu: Nợ 131: Tổng số tiền phải thu KH
Có 511
(Có 333)
+ Khách hàng trả nốt tiền thuê: Nợ 111,112..../Có TK131
Mình nói vậy có đúng không nhỉ?
* Xác định kết quả tính như bình thường
(không có TK 641 - TK 642 được phân bổ cho hoạt động KD DV: nếu cty bạn kinh doanh nhiều loại DV)
Kiến thức trên đây có độ chính xác cao vì mình mới được học mà.
Chúc bạn thành công trong lĩnh vực mới!

Sửa lần cuối:
R

RUOK

Guest
28/3/04
92
1
0
Theo mình cũng nên tập hợp chi phí, tính gía thành của từng tour như thế là hợp lý.

B

bigbang

Guest
21/3/06
4
0
0
tp HCM
Mình đang học phần kế toán dich vụ du lịch,theo như thầy giáo của mình nói thì chi cũng được tập hợp bình thường như đối với các Đv SX,ví dụ chi phí thuê phòng,chi phí thuê xe,chi phí đồ ăn thức uống cho khách và hướng dẫn viên... đưa vào Nợ TK 621;lương phải trả cho HDV du lịch đưa vào Nợ 622...
Sau đó mới tập hợp chi phí và đưa vào N TK 154/C Tk621,622,627...
Còn phần khách hàng thanh toán trước thì hạch toán giống nhaquedeple...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA