Hợp lý hoá chi phí tham gia BHXH cho nhân viên như thế nào?

• Thread starter Do Tu Chi 89
  • Ngày gửi
tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam
Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Đây là một thực tế xảy ra trong rất nhiều công ty nhỏ, vì chế tài xử phạt về không đóng bảo hiểm cho nhân viên rất yếu, thanh tra lao động ít khi đến thanh tra về vấn đề này.
Do đó muốn bắt buộc để công ty đóng bảo hiểm cho nhân viên là rất khó

• Like
Reactions: dangngoctuyet
Khóa học Quản trị dòng tiền
Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương

Cái gì cũng có giá của nó chứ làm gì chỉ được lợi không được anh. Khấu trừ thuế thì cũng phải trả cao lên người ta mới xuất cái hóa đơn cho chứ. Cái công ty mà xuất hóa đơn đó cũng phải làm hợp đồng với người lao động, như thế thì họ làm hdld và đóng BHXH với mức thấp hơn cái mức lương mà họ nhận nhiều, vì công ty họ cũng phải tính đến cái khoản chi phí và thuế của họ chứ.
Nói gì nói: em vẫn chúa ghét mấy kế toán hiến kế cho sếp không đóng BHXH cho nhân viên. Tìm cách đóng ít thì đã thấy ghét rồi, vậy mà còn tìm cách không đóng nữa. Không biết kiểu này thì khi thôi việc, khi về già có mấy đồng làm sao mà sống.

Nói vậy chứ có khi nghỉ lại cũng tội nghiệp mấy người nhảy ra thành lập cty mà không biết trước trách nhiệm của DN, đến khi thu nhập khg có rồi bày đủ trò để trốn tránh trách nhiệm của mình. Đầu không to thì đừng có đội nón lớn.

Nói lại cũng phải nói đi. Có những ông chủ có thói quen bóc lột và tận dụng sức lao động và lợi dụng sự nhẩn nhịn của người lao động để trốn BHXH. Giả nhân giả nghĩa chứ bóc lột của người ta từng đồng xu. Ghét cái thứ chủ như vậy
Em cũng rất ghét những kẻ giả nhân giả nghĩa. Biết làm sao đây khi là một người kế toán mà không biết lách luật để trốn thuế, trốn BHXH thì Sếp sẵn sàng thay người khác.

S

suchinoko

Guest
27/8/09
32
2
0
38
đ

Đóng BHXH là quyền lợi của người lao động và nghĩa vụ của công ty. Các bạn cứ ngồi đó mà nghĩ cách đối phó, từ từ luật cũng sẽ bắt chặt hơn. Và bạn có bao giờ nghĩ công sức bạn bỏ ra làm cho công ty rồi có người hiến kế giúp chủ DN ko đóng BHXH cho bạn, lúc đó bạn cảm thấy thế nào? Vài lời góp ý!

T

tomitavietnamcoltd

Guest

Chị XUANTHAM nói rất đúng " đầu không to thì đứng có đội nón lớn", đã là kế toán, biết là phải "hiểu" sếp nhưng chuyện xa thải kt vì không trốn đóng BHXH cho nhân viên nên kt cũng " im ỉm" để "lấy lòng sếp" thì vô tình chung người kế toán kia chính là kẻ đồng lõa " bóc lột" sức lao động của bn con người.. chẳng có j giỏi giang khi làm kt mà "đạo đức" nghề nghiệp ko có.

mình làm công ty hiện tại có 1 chị vừa làm 1 phần kế toán vừa phụ trách mảng khách hàng nhưng chị ấy quán triệt " mọi nhân viên sau 1 tháng thử việc đều đóng BHXH, BHYT, đó là quy định bắt buộc, sếp lớn không có quyền "trốn" " ..

mọi người đã đi làm, dù ít dù nhiều, hãy cố gắng bảo vệ quyền lợi của mình, chưa biết ai tài ai giỏi nhưng đã dành thời gian, công sức đi làm thuê thì hãy nghĩ đến điều ấy..

• Like
Reactions: gaubaccuc
D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Hi từ khi chị kế toán cũ nghỉ đẻ và vì con ốm nêm đã không đi làm nữa mình đã đề nghị với sếp là đóng bảo hiểm cho nhân viên nhờ sự giúp đỡ của 1 chị kế toán nữa mà mình đã lay chuyển được ý của giám đốc và thế là bây giờ mình đang tiến hành thủ tục đóng BH cho nhân viên nè. may mắn quá phải không.

• Like
Reactions: luandoanlenguyen
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Thuyết phục được chủ và người lao động để tham gia BHXH là sự thành công của các bạn.
Người chủ thì ngại tăng thêm chi phí, nhưng chi phí này vẫn được tính toán ăn chia với Nhà nước mà nếu mình nhớ không nhầm
Người lao động thì khấu trừ 1 ít tiền lương để xế chiều, hữu sự thì mới biết được giá trị khi tham gia BHXH. Ít người lao động am hiểu quyền lợi, nhìn thấu đáo vấn đề này lắm (vừa rồi phải về Thái Bình để làm công tác tư tưởng cho người lao động)
Còn mức đóng như thế nào là sự tính toán sao cho phù hợp giữa người sử dụng lao động & người lao động.

H

hungcuongMC

Guest
14/4/09
0
0
1
Móng Cái

nếu mà lách BHXH chỉ hại cho người làm thuê :018:

nam276

nam276

Trung cấp

Em đồng tình với các ý kiến của mọi người. Nói chung đi làm thì quền lợi phải đấu tranh tới cùng. Nhưng vấn đề đấu tranh ra sao, giải thích cho lãnh đạo doanh nghiệp như thế nào, và vấn đề nêu được quyền lợi của người lao động được hưởng khi tham gia BHXH là một vấn đề cần phải làm ngay.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Thực ra đóng BH thì ai cũng biết là có lợi nhưng lại còn 1 thực tế thế này, mình làm 2 cty cũ sếp lại gửi đóng ở 1 cty khác do đó các sếp chẳng cần đau, bg mà thuyết phục được sếp đóng thì k phải dễ các sếp thì thừa biết là lợi ích của đóng BH nhưng không phải sếp nào cũng nghĩ được cho NV, mà nhiều người thì làm các cty nhỏ thì lại có ý nghĩ làm 1 thời gian chỗ nào tốt hơn là chuyển do vậy sếp cũng ngại

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh

Xét về lý: Đây không gọi là lách luật, mà là vi phạm trắng trợn luật bởi luật quy định hết thời hạn ký hợp đồng 3 tháng mà ký tiếp thì phải ký 12 tháng và đóng BHYT, BHXH, BHTN...đầy đủ cho người lao động

Xét về tình: cty này chỉ biết lợi cho mình mà không suy nghĩ đến đời sống người lao động, như vậy sẽ không có công nhân tay nghề giỏi gắn bó lâu dài. Nếu công nhân khám bệnh, nghỉ thai sản thì tiền đâu để họ chi? Xét về tình thì cty này vô nhân đạo.

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

Xét về lý: Đây không gọi là lách luật, mà là vi phạm trắng trợn luật bởi luật quy định hết thời hạn ký hợp đồng 3 tháng mà ký tiếp thì phải ký 12 tháng và đóng BHYT, BHXH, BHTN...đầy đủ cho người lao động

Xét về tình: cty này chỉ biết lợi cho mình mà không suy nghĩ đến đời sống người lao động, như vậy sẽ không có công nhân tay nghề giỏi gắn bó lâu dài. Nếu công nhân khám bệnh, nghỉ thai sản thì tiền đâu để họ chi? Xét về tình thì cty này vô nhân đạo.
Bác viết đúng !

Bác lên núi tu luyện bao nhiêu năm, qua nay em thấy bác xuống núi , em mừng...! Về Hưng Yên quê mình nhậu đi bác....!

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội
Ðề: Không Muốn đóng bảo hiểm xã hội thì làm thủ tục j.

2 vợ chồng mình mở công ty và ko muốn đóng BHXH thì cần làm những thủ tục j.

Tiền lương trong cty khi ấy có được tính làm chi phí không.

Nếu không được tính chi phí lương mình tăng tiền thuê nhà lên (tiền thuê nhà có nộp thuế) để làm chi phí được không.

Liệu mình có bị phạt không.

Nhờ mọi người tư vấn.

T

tuyet ngoc

Guest

Nếu không được tính chi phí lương mình tăng tiền thuê nhà lên (tiền thuê nhà có nộp thuế) để làm chi phí được không.

Nhờ mọi người tư vấn.
Không muốn đóng BHXH thì không tuyển nhân viên và không chi lương cho ai cả. Nhưng chi phí lương là cái dễ ăn nhất mà không chi thì DN lấy chi phí gì để bù đắp đây? Tránh ổ Voi thì gặp ổ Trâu ổ Bò thôi anh chị ạ

truong phat2009

truong phat2009

Trung cấp
1/11/10
116
0
16
39
tp. hồ chí minh

k mua cũng k sao, vì thuế không có quyền kiểm tra bảo hiểm của mình, lương vẫn được tính vào chi phí, nhưng nếu có kiểm tra thì sẽ bị truy thu
Tốt nhất bạn nên mua cho 3, 4 người

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Nhờ mọi người tư vấn.
Theo Luật BHXH khi ký hợp đồng lao động với NLĐ từ 3 tháng trở lên, bạn phải đóng BH, nếu kông đóng thì bạn im lặng thôi, chờ cơ quan Bh xuống truy thu. :wall:. Bạn vẫn được đưa vào chi phí bình thường.
Tiền thuê nhà thì có hóa đơn chứng từ thì bạn cứ đưa vào chi phí.

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội

Căn bản là mình ko biết sẽ bị phạt bao nhiêu tiền.

- Không đăng ký lao động với phòng TBLD và không nộp bảo hiểm thì sẽ bị phạt bao nhiêu. Công ty thì quá nhỏ mà nhân viên cũng ko muốn đóng nữa. bảo làm hồ sơ để đóng cũng ko làm. vợ chồng mình cũng ko muốn đóng

N

nrylia

Cao cấp
17/6/11
203
1
16
35
HCM City

Không ai muốn đóng thì phải trốn
Trốn thì làm Hợp đồng nào đó không phải đóng BH :) suy ra tiếp ...

A

applennpc

Trung cấp
7/12/09
187
3
18
37
Hà Nội

gọi lên chị quản lý ( quận Hoàng Mai) chị ý bảo cứ làm cam kết là ok.

O

oanhhuynhtlqn

Trung cấp
4/1/12
97
1
16
hcm

Cho mình hỏi công ty mình có đăng ký MST thu nhập cá nhân cho nhân viên tổng cọng là 13 người, mình nghe chị kế toán chỗ mình nói không phải đóng BHXH cho những người kia, không biết chỉ nói vậy có đúng không nữa.
Cho mình hỏi thêm là nhân viên cty dưới 10người là không phải đóng có phải không nhỉ.

T

tuanthuykt

Cao cấp
3/8/10
202
2
0
hà nội

Mọi người cho e hỏi ké chút là: bên em có 10 lao động, nhưng sếp chỉ đóng BH cho 5 người thôi vì những người này làm lâu năm, gắn bó với công ty, còn lại thì còn xem xét. em muốn hỏi là thế trong bảng lương có người đóng Bh, có người không thì có được không, em thấy nó ko hợp lý thì phải. Nếu không thì em phải làm như thế nào để lương của nhân viên đều được tính là chi phí?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA