Hợp lý hoá chi phí tham gia BHXH cho nhân viên như thế nào?

• Thread starter Do Tu Chi 89
  • Ngày gửi
T

tomitavietnamcoltd

Guest
Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Thực ra đóng BH thì ai cũng biết là có lợi nhưng lại còn 1 thực tế thế này, mình làm 2 cty cũ sếp lại gửi đóng ở 1 cty khác do đó các sếp chẳng cần đau, bg mà thuyết phục được sếp đóng thì k phải dễ các sếp thì thừa biết là lợi ích của đóng BH nhưng không phải sếp nào cũng nghĩ được cho NV, mà nhiều người thì làm các cty nhỏ thì lại có ý nghĩ làm 1 thời gian chỗ nào tốt hơn là chuyển do vậy sếp cũng ngại

Mình cũng phải công nhận 1 điều là nhiều người đi làm cho công ty nhỏ, chỉ trực trực là nhảy việc. Mình ko biết là do lương, do cơ hội thăng tiến hay do ít việc nhưng quả thực mình chứng kiến có mấy chị kế toán làm cho công ty nhỏ đúng được 10 năm và có người còn 15 năm, dù công ty ấy lúc nào cũng chỉ bình bình về taì chính và nv chỉ khoảng 4 -5 ng. Nhưng mình thấy còn pro hơn những người làm nhiều công ty, thậm chí công ty lớn.

Qua việc giao lưu giữa các cty, KH mà mình gặp được nhiều kt, nvkd có thâm niên gắn bó cty nhỏ, dù đến năm thứ 7, 8 họ mới "được quyền lợi góp cổ phần cho công ty - cái này tùy cty nha" và bây giờ hỏi cái j liên quan đến cv cũng thấy rất chuẩn.

Cũng có thể 1 phần vì nv làm việc trong thời gian ngắn nv lại nghỉ nên nhiều sếp ngại đóng BHXH cho nv (mình nghe thấy có 1 số bạn sếp mình nói thế)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Re: Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Ở công ty mình lại khác. Sếp muốn đóng bảo hiểm cho công nhân nhưng họ lại không chịu đóng. Thuyết phục lên thuyết phục xuống mà họ có chịu đóng đâu mặc dù họ chịu có 9.5 % tiền bảo hiểm chứ mấy.

• Like
Reactions: dangngoctuyet
T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Re: Ðề: Không Muốn đóng bảo hiểm xã hội thì làm thủ tục j.

Mình nghĩ là chi phí lương thì đâu liên quan đến bảo hiểm. Chi phí thì liên quan cơ quan thuế còn bảo hiểm thì liên quan đến cơ quan bảo hiểm. Nếu mình không đóng bảo hiểm thì cơ quan bảo hiểm phạt thôi.

K

ktvui

Sơ cấp
10/8/09
25
0
0
ha nam

Đó là luật nhưng muốn lách để không phải đóng cho nhân viên đối với công ty nhỏ thì phải làm thế nào ạ
Thì đó ba tháng này bạn làm hợp đồng với A,B,C..ba tháng sáu bạn lại làm hợp đồng với D,E,F..cứ như vạy bạn không phải đóng bảo hiểm đâu.

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Re: Ðề: Lách luật để không phải đóng BHXH cho nhân viên

Nhưng bạn cần chú ý đến vấn đề thuế thu nhập cá nhân nhé. Còn cả quyết toán TNCN cuối năm nữa. Với lại bạn chỉ có thể làm vậy 1 vài năm thôi chứ làm sao làm mãi thế được.

V

Vo Kim Lien

Sơ cấp
1/7/08
12
0
0
Que huong Bac Ho

Chào Bác Acc TRÍ già gân àh, Bác vẫn cùng chúng em hành quân chứ. Em thấy thuê bên dịch vụ ACC làm chứng từ sổ sách acc không được muợt mà như ý mình muốn đâu, họ bỏ qua nhiều chi tiết quan trọng khác, nhiều khi bỏ sót cộng thiếu số nữa...hỏi họ nói không cần phải làm thế mất công...kiểu gì họ cũng vốn đẽo khéo chữa...miên sao làm nhanh kịp in ấn sổ sách đóng bìa bàn giao ctừ, đếm tiền là OK. Còn HĐLĐ muốn tránh thuế bên BHXH, YT, TN cũng không khó lắm, mỗi DN phải biết cách mà vận dụng luật ấy chứ?
Chào bác hẹn gặp lại nhé!

V

Vo Kim Lien

Sơ cấp
1/7/08
12
0
0
Que huong Bac Ho
Ðề: Không Muốn đóng bảo hiểm xã hội thì làm thủ tục j.

Thuyết phục được chủ và người lao động để tham gia BHXH là sự thành công của các bạn.
Người chủ thì ngại tăng thêm chi phí, nhưng chi phí này vẫn được tính toán ăn chia với Nhà nước mà nếu mình nhớ không nhầm
Người lao động thì khấu trừ 1 ít tiền lương để xế chiều, hữu sự thì mới biết được giá trị khi tham gia BHXH. Ít người lao động am hiểu quyền lợi, nhìn thấu đáo vấn đề này lắm (vừa rồi phải về Thái Bình để làm công tác tư tưởng cho người lao động)
Còn mức đóng như thế nào là sự tính toán sao cho phù hợp giữa người sử dụng lao động & người lao động.

Thế mà em cứ nhầm là Bác Trí quê ở Miền Tây, ai dè cũng gần quê em ở Nam Định nè vui quá có đồng huơng rồi.

Cty có một nhân viên cũng phải đóng nhớ không ấy là vi phạm luật. Nếu nhân viên đó làm việc liên tục đủ từ 3 tháng trở lên...phải ký HĐLĐ....

Sửa lần cuối:
T

tinvaotuonglai

Sơ cấp
22/2/11
45
1
8
36
VB, Hải Phòng

Em có vấn đề này xin hỏi mọi người, mong mọi người giúp đỡ, Em xin cảm ơn!
Em thấy có công ty may, số lượng công nhân rất đông, nhưng công ty chỉ đóng BHXH cho một số ít lao động còn lại thì ko đóng(Tất cả lao động đều làm > 3 tháng). ở đây 1 số công nhân họ biết lợi ích của việc đóng BHXH, và có yêu cầu được đóng nhưng người sử dụng LĐ vẫn ko đóng. Như vậy phần chi phí lương trả cho những người lao động ko tham gia BHXH thì hạch toán như thế nào để thuế ko thể loại khi quyết toán ạ.

H

hoangyen26

Sơ cấp
13/5/11
6
0
1
Hà Nội

Em có vấn đề này xin hỏi mọi người, mong mọi người giúp đỡ, Em xin cảm ơn!
Em thấy có công ty may, số lượng công nhân rất đông, nhưng công ty chỉ đóng BHXH cho một số ít lao động còn lại thì ko đóng(Tất cả lao động đều làm > 3 tháng). ở đây 1 số công nhân họ biết lợi ích của việc đóng BHXH, và có yêu cầu được đóng nhưng người sử dụng LĐ vẫn ko đóng. Như vậy phần chi phí lương trả cho những người lao động ko tham gia BHXH thì hạch toán như thế nào để thuế ko thể loại khi quyết toán ạ.

Hãy nhìn rộng, xa và tin vào tương lai hơn, bạn hạch toán bình thường như những lao động tham gia BHXH, chỉ thế thôi, thật đơn giản, khỏi suy nghĩ mệt óc.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Cái gì cũng có giá của nó chứ làm gì chỉ được lợi không được anh. Khấu trừ thuế thì cũng phải trả cao lên người ta mới xuất cái hóa đơn cho chứ. Cái công ty mà xuất hóa đơn đó cũng phải làm hợp đồng với người lao động, như thế thì họ làm hdld và đóng BHXH với mức thấp hơn cái mức lương mà họ nhận nhiều, vì công ty họ cũng phải tính đến cái khoản chi phí và thuế của họ chứ.
Nói gì nói: em vẫn chúa ghét mấy kế toán hiến kế cho sếp không đóng BHXH cho nhân viên. Tìm cách đóng ít thì đã thấy ghét rồi, vậy mà còn tìm cách không đóng nữa. Không biết kiểu này thì khi thôi việc, khi về già có mấy đồng làm sao mà sống.

Nói vậy chứ có khi nghỉ lại cũng tội nghiệp mấy người nhảy ra thành lập cty mà không biết trước trách nhiệm của DN, đến khi thu nhập khg có rồi bày đủ trò để trốn tránh trách nhiệm của mình. Đầu không to thì đừng có đội nón lớn.

Nói lại cũng phải nói đi. Có những ông chủ có thói quen bóc lột và tận dụng sức lao động và lợi dụng sự nhẩn nhịn của người lao động để trốn BHXH. Giả nhân giả nghĩa chứ bóc lột của người ta từng đồng xu. Ghét cái thứ chủ như vậy

Trên đời còn nhiều ng chủ khốn nạn hơn nữa chị ơi. Lúc trước có cty kia thành lập từ năm chín mấy, tất nhiên chưa từng đóng BH cho ng lao động. Time sau có người nghỉ thì cty có hỗ trợ ít coi như trợ cấp, tiền trợ cấp này sếp tự quyết định theo kỉu thương cho nhìu, ghét cho ít. Time vừa rồi cty làm thủ tục BH đầu tiên thì những lao động làm lâu năm, có khi tới hơn 10 năm rồi thỉ chỉ đc tính BH hơn 1 năm từ lúc cty làm BH. Có chị kia làm hơn 10 năm giờ xin nghỉ. Sếp ghét hay thương ko bit chả trợ cấp đồng nào và la lên "cty có đóng BH rồi thì trợ cấp j nữa". Thế đấy.

T

tuanhien69

Trung cấp
11/2/12
57
0
6
ha noi

Mọi người cho mình hỏi thêm: Công ty mình có tất cả là 5 người bao gồm cả sếp và nhân viên, từ trước tới giờ chưa đống bảo hiểm xã hội gì cả. Chỉ riêng có KTT là đóng ở công ty chị ấy làm chính thôi. Mình mới vào đây làm thấy ở đây toàn ký hợp đồng 1 năm mà lại không đóng bảo hiểm, giờ mình phải làm sao? nghe tin sang năm la quyết toán thi phải nên mình thấy hơi lo. Mọi người cho mình thêm ý kiến nhé. Cám ơn mọi người nhiều!

K

kimsuonga

Sơ cấp
27/8/12
16
0
0
38
Quảng Ngãi

ký hợp đồng dưới ba tháng với người lao động nhưng trong 1 năm tổng thời gian ký hợp đồng của người đó trên 4 tháng vẫn đóng bhxh bạn nhe!

T

tuanhien69

Trung cấp
11/2/12
57
0
6
ha noi

ký hợp đồng dưới ba tháng với người lao động nhưng trong 1 năm tổng thời gian ký hợp đồng của người đó trên 4 tháng vẫn đóng bhxh bạn nhe!
Theo ý của bạn là phải đóng bảo hiểm dúng không, nhưng khổ 1 lỗi hai vợ chồng sếp này lại không muốn đóng cho nhân viên.hix.

kimthoa88

kimthoa88

Sơ cấp
19/2/11
16
0
0
36
bac ninh

Lách luật và lách luật một vấn đè lan giải................

B

bonbonyeu2009

Guest
7/11/10
17
0
1
40
soc son - ha noi

Để không phải đóng BH cho nhân viên làm hợp đồng trên 3 tháng mình thấy 1 số bạn mình ghi trên hợp đồng là trích vào lương cho nhân viên mình cũng làm theo vậy mà không biết sau này quyết toán thuế sẽ thế nào ?

H

hoamoclanhongha

Sơ cấp
12/11/10
29
0
6
Bac ninh

Cái gì cũng có giá của nó chứ làm gì chỉ được lợi không được anh. Khấu trừ thuế thì cũng phải trả cao lên người ta mới xuất cái hóa đơn cho chứ. Cái công ty mà xuất hóa đơn đó cũng phải làm hợp đồng với người lao động, như thế thì họ làm hdld và đóng BHXH với mức thấp hơn cái mức lương mà họ nhận nhiều, vì công ty họ cũng phải tính đến cái khoản chi phí và thuế của họ chứ.
Nói gì nói: em vẫn chúa ghét mấy kế toán hiến kế cho sếp không đóng BHXH cho nhân viên. Tìm cách đóng ít thì đã thấy ghét rồi, vậy mà còn tìm cách không đóng nữa. Không biết kiểu này thì khi thôi việc, khi về già có mấy đồng làm sao mà sống.

Nói vậy chứ có khi nghỉ lại cũng tội nghiệp mấy người nhảy ra thành lập cty mà không biết trước trách nhiệm của DN, đến khi thu nhập khg có rồi bày đủ trò để trốn tránh trách nhiệm của mình. Đầu không to thì đừng có đội nón lớn.

Nói lại cũng phải nói đi. Có những ông chủ có thói quen bóc lột và tận dụng sức lao động và lợi dụng sự nhẩn nhịn của người lao động để trốn BHXH. Giả nhân giả nghĩa chứ bóc lột của người ta từng đồng xu. Ghét cái thứ chủ như vậy
Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn.

Thuyết phục được chủ và người lao động để tham gia BHXH là sự thành công của các bạn.
Người chủ thì ngại tăng thêm chi phí, nhưng chi phí này vẫn được tính toán ăn chia với Nhà nước mà nếu mình nhớ không nhầm
Người lao động thì khấu trừ 1 ít tiền lương để xế chiều, hữu sự thì mới biết được giá trị khi tham gia BHXH. Ít người lao động am hiểu quyền lợi, nhìn thấu đáo vấn đề này lắm (vừa rồi phải về Thái Bình để làm công tác tư tưởng cho người lao động)
Còn mức đóng như thế nào là sự tính toán sao cho phù hợp giữa người sử dụng lao động & người lao động.
Chủ yếu là do sếp thôi, chứ người lao động thì cũng không khó mà.

Sửa lần cuối:
H

hoamoclanhongha

Sơ cấp
12/11/10
29
0
6
Bac ninh
Ðề: Không Muốn đóng bảo hiểm xã hội thì làm thủ tục j.

Cho mình hỏi công ty mình có đăng ký MST thu nhập cá nhân cho nhân viên tổng cọng là 13 người, mình nghe chị kế toán chỗ mình nói không phải đóng BHXH cho những người kia, không biết chỉ nói vậy có đúng không nữa.
Cho mình hỏi thêm là nhân viên cty dưới 10người là không phải đóng có phải không nhỉ.

Vẫn đóng bình thường mà. Dưới 10 ng thì không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp thôi, còn BHXH và BHYT vẫn phải đóng.

B

black rose flower

Sơ cấp
25/9/12
8
0
0
Quê Bác

Mọi người giúp em với nha!
Em là sv mới ra trường, mới đi làm cho một cty nên còn non yếu.Mong mọi người giúp đỡ ạ!
Cty em thành lập vào tháng 11/2010. Bắt đầu hoạt động từ đầu năm 2011, nhưng lúc đó có 3 người chủ chốt (cả GĐ nữa). Sau này có thêm mấy người nữa nhưng mà học việc.Đến thời điểm này có 16 người, trong đó có mấy người mới vào cũng đang thử việc. Bây giờ mới làm BHXH cho mọi người.
Theo quy định thì HDLD ký 3 tháng thì không phải đóng BHXH, nhưng chỉ được ký 2 lần, nếu vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký HDLD vô thời hạn, đồng nghĩa với việc đóng BHXH. Bây giờ mới đóng BH thì chắc chắn sẽ bị truy thu.
Mọi người đóng góp ý kiến giúp em với để làm sao bị truy thu ít ít...
Em phải làm tờ trình lên BH và phải làm HĐ như thế nào cho hợp lý mà không bị truy thu nhiều ạ?
cảm ơn cả nhà nhiều nhiều...ạ!

H

HTEmotion

Guest
4/11/09
0
0
0
Hà Nội

Em giảm mức lương đóng xuống tối thiểu thì sẽ truy thu ít nhất mà vẫn hợp lý.

B

black rose flower

Sơ cấp
25/9/12
8
0
0
Quê Bác

Dạ HĐLĐ em sẽ ghi mức lương tối thiểu. Nhưng mà thời gian ký HĐLĐ thì phải làm sao cho hợp lý ạ?Bởi vì có nhiều người làm cả năm rồi mà vẫn chưa đóng BHXH.Bây giờ em phải làm lại HĐ.
Vì khi dăng ký lần đầu BHXH thì sẽ nộp cho BH Giấy Chứng nhận ĐKKD.Họ sẽ xem ngày tháng bắt đầu cty hoạt động. Mà như vậy thì phải làm HĐLĐ cho mấy người này bắt đầu ký HĐ từ thời điểm nào để bị truy thu ít ạ? Nếu ký HĐ ngắn hạn 2 lần thì ký lần tiếp theo là vô thời hạn và bị truy thu 3 tháng trước đó phải không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA