Hối phiếu,lệnh phiếu?

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Bạn nào chuyên về tài chính, ngân hàng, cho mình biết hối phiếu, lệnh phiếu trong tiếng Anh là gì, các đính nghĩa của hai thương phiếu này bằng tiếng Anh giúp mình nhé. Thanks!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L
Hối phiếu - Bank draft
Definition

A check drawn by one bank against funds deposited into its account at another bank, authorizing the second bank to make payment to the individual named in the draft.

Lệnh phiếu - Money order
Definition

A money order is an instrument that orders a sum of money to be paid to someone else. The buyer goes to a post office, grocery store or even a convenience store, pays for the order in the amount he wishes, along with a fee to the establishment selling it, and sends the order to the person he wants to pay. Because the money order must be paid for in full at the time of purchase, the payee is guaranteed the money will be paid to him.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Cám ơn bác Letrans đã trả lời rất đầy đủ câu hỏi của mình nhưng mình vẫn chưa rõ lắm về cách sử dụng các thương phiếu này trong giao dịch thanh toán quốc tế, bác có thể nói thêm về vấn đề này không, cám ơn trước nhé

L
dragon76 nói:
Cám ơn bác Letrans đã trả lời rất đầy đủ câu hỏi của mình nhưng mình vẫn chưa rõ lắm về cách sử dụng các thương phiếu này trong giao dịch thanh toán quốc tế, bác có thể nói thêm về vấn đề này không, cám ơn trước nhé

Trong nền kinh tế thị trường, bên cạnh tín dụng ngân hàng (giữa ngân hàng và doanh nghiệp) còn xuất hiện và phát triển hình thức tín dụng thương mại (là quan hệ mua bán chịu giữa các doanh nghiệp với nhau trong quá trình mua bán).

Để tín dụng thương mại có thể thực hiện được, đã xuất hiện một loại công cụ giúp các doanh nghiệp đòi nợ hoặc nhận nợ, phục vụ cho các doanh nghiệp thanh toán, đòi tiền lẫn nhau. Những công cụ này gồm có hối phiếu đòi nợ, hối phiếu nhận nợ, séc...

Ở Việt Nam, hiện các doanh nghiệp và ngân hàng đã sử dụng các hối phiếu trong thanh toán quốc tế theo thông lệ quốc tế. Trong thanh toán nội địa, đặc biệt là ở các chợ đầu mối, việc mua bán chịu đã làm xuất hiện những “giấy nhận nợ” hay “giấy đòi nợ” do người bán hàng hoặc người thanh toán phát hành để mua bán chịu với nhau.

Để có thể hiểu rõ một cách chính xác về Hối phiếu, bác nên tham khảo thêm LUẬT CÁC CÔNG CỤ CHUYỂN NHƯỢNG CỦA QUỐC HỘI NƯỚC CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM SỐ 49/2005/QH11 NGÀY 29 THÁNG 11 NĂM 2005

Hoặc tìm kiếm thông tin về phương pháp giao dịch của nghiệp vụ này, bác có thể đăng nhập Website của các ngân hhàng thương mại để biết thêm về thủ tục. (có thể một số ngân hàng gọi nghiệp vụ này là thanh toán nhờ thu...)

L
Bên cạnh đó, bác có thể tìm kiếm thông tin về Hối phiếu, Lệnh phiếu qua anh bạn Google.com với kết quả như sau:

- Internet: Kết quả từ 31 đến 40 của khoảng 873 kết quả có nội dung: "hối phiếu". (0,06 giây).
- Internet: Kết quả từ 1 đến 10 của khoảng 178 kết quả có nội dung: "Lệnh phiếu". (0,21 giây)
- Internet: Kết quả từ 1 đến 10 của khoảng 1.670 kết quả có nội dung: "Thương phiếu". (0,23 giây)

N

nvdt

Guest
21/1/08
26
0
0
VN
Bạn nào chuyên về tài chính, ngân hàng, cho mình biết hối phiếu, lệnh phiếu trong tiếng Anh là gì, các đính nghĩa của hai thương phiếu này bằng tiếng Anh giúp mình nhé. Thanks!!

Em gửi anh bản định nghĩa tiếng Việt và tiếng Anh, anh tìm hiểu đi nhé! :hacker::hacker:

Hối phiếu - Bill of exchange
Lệnh phiếu - Promissory notes

Hối phiếu (Bill of exchange) là một mệnh lệnh đòi tiền vô điều kiện do người xuất khẩu, người bán lập để đòi tiền người mua và ra lệnh cho người này phải trả một số tiền nhất định khi nhận được hối phiếu trong một thời gian xác định.

A bill of exchange is a written order by the drawer to the drawee to pay money to the payee. The most common type of bill of exchange is the cheque, which is defined as a bill of exchange drawn on a banker and payable on demand. Bills of exchange are used primarily in international trade, and are written orders by one person to his bank to pay the bearer a specific sum on a specific date sometime in the future.

Lệnh phiếu (Promissory notes) là lời hứa, lời cam kết thanh toán của người mua, lệnh phiếu do người mua, người nhập khẩu ký phát.

A promissory note is a form of debt – similar to a loan or an IOU – that a company may issue to raise money. Typically, an investor agrees to loan money to the company for a set period of time. In exchange, the company promises to pay the investor a fixed return on his or her investment, typically principal plus annual interest.

:banana::banana::banana::banana::banana::banana:

Sửa lần cuối:
N

nvdt

Guest
21/1/08
26
0
0
VN
Trùi ui, Post xong mới thấy, cái bài này được thảo luận từ năm ... 2006 :confused:Hì hì hì... coi như em có cơ hội gõ lại bài cho nhớ vậy đi.
Khekhekhe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA