Chi phí mua hàng hoá!

• Thread starter huylt
  • Ngày gửi
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Em có một vấn đề về DN thương mại như thế này mong các bác chỉ giúp!
Trong cái giá nhập kho của hàng hoá bao gồm cả Chi phí mua hàng.
Nếu như DN thuê vận chuyển về kho của một đơn vị khác thì hạch toán:
Nợ Tk 1562
Nợ Tk 1331
Có Tk 111, 112, 331 ..
Song nếu như DN tự làm công việc vận chuyển về kho hàng của mình với phương tiện của mình thì hạch toán như thế nào đây?
Chẳng lẽ: Nợ Tk 1562
Có Tk 152 (Nhiên liệu cho phương tiện vận tải)
Có Tk 214 (Khấu hao cho phương tiện vận tải)
Có Tk 334 (Lương nhân viên đi mua hàng)
Hix, tự nhiên bí quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Tất nhiên nếu bạn tự vận chuyển hàng mua vào thì vẫn hạch toán vào 1562. Tuy nhiên nếu xe tải của bạn vừa vận chuyển hàng mua vào, vừa chuyển hàng đi bán thì cần phân bổ chi phí của xe đó.
Bạn có thể vận dụng nguyên tắc trọng yếu kết hợp với nguyên tắc thận trọng: Ghi nhận chi phí mua vào CP thời kỳ (641)- tất nhiên nếu chi phí mua vào là không trọng yếu thôi.

P

Phạm Vũ Thắng

Guest
18/5/06
30
0
0
49
Hà Nội
Mình nghĩ nếu Cty bạn mà tự vận chuyển hàng hoá bằng phương tiện vận tải của mình thì bạn không cần phải quan tâm đến chi phí vận chuyển của hàng hoá tự vận chuyển đó nữa. Bởi vì: nhân công và phương tiện vận tải Cty bạn mua sắm tất nhiên là để phục vụ cho hoạt động KD của Cty rồi, hàng tháng bạn đã trích khấu hao và tính chi phí cho hoạt động của phương tiện (khi phương tiện hoạt động), trả lương cho nhân công điều khiển phương tiện và nhân công vận chuyển hàng hoá vào chi phí sản xuất KD của Cty và như vậy Cty bạn đã giảm được chi phí của lô hàng KD đó. Do đó nếu Cty không sản xuất mà chỉ kinh doanh TM thôi thì bạn không cần quan tâm đến chi phí mà Cty bạn tự vận chuyển.

Sửa lần cuối:
huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Phạm Vũ Thắng nói:
Mình nghĩ nếu Cty bạn mà tự vận chuyển hàng hoá bằng phương tiện vận tải của mình thì bạn không cần phải quan tâm đến chi phí vận chuyển của hàng hoá tự vận chuyển đó nữa. Bởi vì: nhân công và phương tiện vận tải Cty bạn mua sắm tất nhiên là để phục vụ cho hoạt động KD của Cty rồi, hàng tháng bạn đã trích khấu hao và tính chi phí cho hoạt động của phương tiện (khi phương tiện hoạt động), trả lương cho nhân công điều khiển phương tiện và nhân công vận chuyển hàng hoá vào chi phí sản xuất KD của Cty và như vậy Cty bạn đã giảm được chi phí của lô hàng KD đó. Do đó nếu Cty không sản xuất mà chỉ kinh doanh TM thôi thì bạn không cần quan tâm đến chi phí mà Cty bạn tự vận chuyển.
Chi phí mua hàng này cấu thành nên giá nhập kho của hàng hoá, từ đó giá vốn hàng bán sẽ phải thay đổi chứ, không quan tâm là do việc phân bổ sẽ phức tạp đồng thời chi phí mua hàng này ít thôi.
Cũng may phương tiện này ở XN huylt chỉ phục vụ việc mua hàng chứ không phục vụ cho bán hàng nên không phải phân bổ cho phần bán hàng.
Hien nói:
chi phí mua vào là không trọng yếu
Chiếm khoảng 15% (Tuỳ theo mặt hàng) trị giá hàng nhập kho đấy bác à.
Trân trọng cảm ơn các bác đã quan tâm đến câu hỏi của em.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA