Có cần làm đề nghị thanh toán

• Thread starter Nguyễn Thị Hiền
  • Ngày gửi
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Còn theo mình thì trong chứng từ kế toán có thể có giấy đề nghi thanh toán hoặc không tùy theo từng trường hợp.
Chẳng hạn, khi nhân viên của Cty mang những chứng từ liên quan về công tác phí như vé tàu, hóa đơn thuê phòng trong thời gian họ công tác xa. hoặc nhân viên đi mua hàng vượt quá số tiền mà họ đã tạm ứng trưíơc đó để mua hàng thì họ có thể làm giấy đề nghi thanh toán với số tiền trong thời gian công tác hoắc số tiền chênh lệch với số tiền đã tạm ứng để mua hàng. Sau khi có đầy đủ chữ ký trên giấy đề nghi thanh toán thì Thủ quỹ sẽ xuất tiền và viết phiếu chi số tiền mà nhân viên đó đề nghị thanh toán.
TRường hợp nhân viên bưu điện đến Cty trực tiếp thu tiền điện thoại thì chỉ cần viết phiếu chi là đủ. Không cần phải viết giấy đề nghi thanh toán làm gì cho phức tạp.:biggrinda

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Dang Minh Tuan

Guest
8/12/06
3
0
0
52
TpHCM
Giấy đề nghị thanh toán là yêu cầu bắt buộc của từng đơn vị . Nếu bạn ngại phải làm thanh toán nhiều lấn thì bạn có thể gom hóa đơn chứng từ của những lần trứơc lại để làm thanh toán 1 lần cũng được . Ở CQ tôi cũng như thế đấy bạn ạ
Thân mến

B

bang tam

Guest
29/3/07
12
0
0
41
xuan phuong-tu liem-ha noi
bắt buộc phải làm phiếu chi chứ. Ở công ty mình cũng vậy, có hơi nhiều thủ tục chút nhưng đó là quy định mà

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Tại cơ quan mình mỗi món thanh toán là bắt buộc phải có đề nghị thanh toán. Mình ko biết quy định này ở đâu và có cần thiết phải như vậy ko?

Quy định cụ thể thì đến giờ chẳng nhớ nó nằm ở đâu. Tuy nhiên bạn có thể tham khảo về tính hợp lý và cần thiết của nó như sau:
- Giấy đề nghị thanh toán mang tính thuyết minh về các khoản chi và số tiền đã chi theo các chứng từ chi tiết kèm theo.
- Cá nhân trực tiếp đứng ra lập giấy đề nghị thanh toán chịu trách nhiệm về nội dung và giải trình rõ những vướng mắc nếu có.
- Trưởng phó bộ phận có liên quan xác nhận trên giấy thanh toán xác định tính chính xác của nội dung thuyết minh.
- Lãnh đạo ký duyệt trên giấy đề nghị thanh toán là đã chấp thuận chi theo các nội dung đã được thuyết minh ơ trên.
- Còn chi hợp lý, hợp lệ, hợp pháp hay không là do ké toán chịu kiểm tra lại, thắc mắc thì hỏi lại ngừoi đề nghị thanh toán nhé

N

Newspace

Guest
22/5/07
32
0
6
Hanoi
Theo em cái thủ tục này để ràng buộc trách nhiệm người viết giấy đề nghị TT nhưng dẫn đến rườm rà và mất thời gian, lãng phí giấy mực. Chưa kể phát sinh chờ đợi hoặc đối với người đi thu công nợ phải vòng đi vòng lại khi 1 trong những nhân vật ký vào giấy đó bận công chuyện ( công việc & nói chuyện :D ).
Và người thanh toán đã làm dc 1 phần nghiệp vụ của kế toán, nên xét về góc độ thủ tục thì hơi ức chế ( ko quen muh ) nhưng đối với kế toán thì lợi rất nhiều mặt : dc tập hợp số liệu sơ bộ, dc các xác nhận & đồng ý của các ban bệ :p, truy nguyên các nguồn gốc ... nói chung là tiền to trách nhiệm nhiều thu nhập cao thì làm cho chặt chẽ, việc nhiều, tiền ít, lắm thủ tục thì stress nặng lên, lại làm khách hàng cho hiệu thuốc :D

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Theo em cái thủ tục này để ràng buộc trách nhiệm người viết giấy đề nghị TT nhưng dẫn đến rườm rà và mất thời gian, lãng phí giấy mực. Chưa kể phát sinh chờ đợi hoặc đối với người đi thu công nợ phải vòng đi vòng lại khi 1 trong những nhân vật ký vào giấy đó bận công chuyện ( công việc & nói chuyện :D ).
Và người thanh toán đã làm dc 1 phần nghiệp vụ của kế toán, nên xét về góc độ thủ tục thì hơi ức chế ( ko quen muh ) nhưng đối với kế toán thì lợi rất nhiều mặt : dc tập hợp số liệu sơ bộ, dc các xác nhận & đồng ý của các ban bệ :p, truy nguyên các nguồn gốc ... nói chung là tiền to trách nhiệm nhiều thu nhập cao thì làm cho chặt chẽ, việc nhiều, tiền ít, lắm thủ tục thì stress nặng lên, lại làm khách hàng cho hiệu thuốc :D

1. Bạn nghĩ như thế cũng có phần đúng với trường hợp "lười". Nhưng nếu bạn đã từng bị cơ quan kiểm tra đề nghị thuyết minh nội dung chi và tính xác thực của nội dung chi thì bạn sẽ hiểu tại sao lại phải lập giấy đề nghị thanh toán.
2. Các văn bản hướng dẫn chế độ kế toán thì giấy đề nghị thanh toán được xếp vào danh mục hướng dẫn.

T

tinhca1

Guest
16/2/06
7
0
0
Tp.HCM
"Nguyên văn bởi affluxcom
Cho mình hỏi thêm một chút: Nếu mình chỉ làm Đề nghị thanh toán, thì thủ tục của thuế có bắt buộc phải lập thêm phiếu chi nữa không?
Trên đề nghị thanh toán mình đã chia thành: người đề nghị, người nhận, xác nhận và kiểm tra của KTT, và phê duyệt của Giám đốc.
Mong mọi người chỉ giùm, cảm ơn nhiều!"
Hơn nữa khi bạn viết phiếu thu chi thì bạn mới hách toán được trong sổ sách kế toán của bạn chứ? với lại khi cty bạn sử dung phần mềm thì bắt buộc chứ không phải là có bắt buộc hay không? từ phiếu chi hàng ngày căn cứ vào định khoản thì mới theo dõi được các nghiệp vụ và còn.........

H

hovietnga91

Guest
27/10/11
2
0
0
Ngệ An
Ðề: Có cần làm đề nghị thanh toán

giấy đề nghị thanh toán có kèm theo hóa đơn đã thanh toán bằng tiền mặt thì định khoản như thế nào nhỉ

H

huytran719

Guest
1/4/12
2
0
1
hcm

1. Giấy đề nghị thanh toán với phiếu thu/ chi hoàn toàn khác nhau
2. Việc lập giấy đề nghị thanh toán không hoàn toàn bắt buộc, tùy theo cách thức quản lý của công ty ma có thể lập thêm giấy đề nghị thanh toán. Giấy đề nghị thanh toán sẽ do kế toán công nợ làm, sau khi được các Sếp duyệt sẽ chuyển sang cho kế toán tiền làm phiếu thu/chi -> thủ quỹ thủ quỹ thực hiện chi tiền thanh toán.
3. Trong giấy đề nghị thanh toán không hạch toán, chỉ khi nào lập phiếu thu/ chi mới hạch toán để giảm công nợ thôi
.

H

huetuan1986

Sơ cấp
4/10/11
6
0
0
vung tau

Công ty mình có nhiều khoản mua hàng nhỏ lẻ, số tiền < 100k không có hóa đơn mà chỉ có giấy đề nghị thanh toán thì những khoản này có được cho vào chi phí hợp lý hợp lệ khi thuế kiểm tra không, hay mình chỉ nên theo dõi nội bộ để sau này không bị thuế loại ra?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA