Tự động tính toán số dư đầu kỳ

• Thread starter Pham Hang
  • Ngày gửi
P

Pham Hang

Guest
12/12/05
13
0
0
41
Ha noi
Trong danh mục của minh cò cột A là cột mãTK và cột B là cột SDĐK của năm
Mình làm sổ theo hình thức NKC. Mình tập hợp các nghiệp vụ phát sinh theo thứ tự thời gian cho một năm theo giờ mình muốn làm sổ theo tháng. VD mình đang lập sổ cái.
cell D5 là số tháng
cel D6 là số tài khoản
Cell E7 là số dư đầu kỳ của tháng
Mình đã lập công thức để khi đánh ‘111 vào D6, và số 2 vào D5 thì all các cột sổ cái của mình đểu lọc ra dữ liệu về TK111 của tháng 2, hoặc đánh số 3 vào D5 thì lọc ra dữ liệu về TK111 của tháng 3.
Mình muốn lập công thức thế nào ở E7? để số dư đầu kỳ của tháng 1 sẽ bằng số dư cuối kỳ của năm trước,và SDĐK của tháng 2 sẽ là SDCK tháng 1, tương tự như thế SDĐK tháng 3 sẽ là SDCK tháng 2 ...(Trong khi đó mình chỉ có SDCK của năm trước tức là số dư đầu kỳ của năm nay).
Mình không biết điều đó có làm được không?
Các bạn giúp mình vơi nhe!

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Làm được chứ, bạn chỉ cần sử dụng hàm SUMPRODUCT là xong. Thí dụ tại Sheet số Phát sinh có các cột psNgay, psTK, psNo, psCo.
Ta có thể tính được tổng số PS từ trước tháng nhập tại ô D5, của TK nhập tại ô D6 bằng công thức:
- Tổng PS Nợ các tháng trước:
=SUMPRODUCT((MONTH(psNgay)<$D$5)*(psTK=$D$6)*(psNo)) (TongPSNo)
- Tổng PS Có các tháng trước:
=SUMPRODUCT((MONTH(psNgay)<$D$5)*(psTK=$D$6)*(psCo)) (TongPSCo)
DuNo và DuCo là số dư đầu năm của mỗi TK (thí dụ TK 111 có DuNo = 1tr, DuCo = 0). DuNo và DuCo có thể lấy = Vlookup!
Từ đó ta có thể tính được dư nợ đầu kỳ:
Tại ô số dư Nợ E7 bạn đặt công thức sau:
=max(DuNo - DuCo + TongPSNo - TongPSCo, 0)
Tại ô số dư Có F7 bạn đặt công thức sau:
=max(DuCo - DuNo + TongPSCo - TongPSNo, 0)

Để hiểu hơn về hàm SUMPRODUCT, bạn tìm đọc bài trong box Excel tổng quát!
Đối với giá trị TongPSNo và TongPSCo, nếu bạn không muốn làm công thức dài quá bạn có thể đặt tên cho nó. Chọn Inser - Name - DefineName, bạn tạo 2 name có tên là TongPSNo và TongPSCo, ở ô ReferTo bạn nập nguyên 2 công thức kia vào. Name sẽ làm công thức gọn hơn nhưng sẽ làm tốc độ tính toán chậm lại.

Sửa lần cuối:
P

Pham Hang

Guest
12/12/05
13
0
0
41
Ha noi
Em đã thực hiện được rồi!
Em thực sự cảm ơn Webketoan và đặc biệt cảm ơn anh Adam tran rat nhieu
Em ko nghĩ là mình có câu trả lời nhanh thế. Đây là lần đầu tiên em gửi bải mà.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Hè hè, nở cái lỗ mủi!
Thành viên mới hay cũ cũng vậy thôi, thành viên cũ thì được hưởng lợi nhiều hơn 1 tí là biết được nhiều người để có thể cafê cà fáo, nhậu nhẹt (CFC - Cầy tơ Fan Cờ-lúb, hè hè)!
Excel còn nhiều thứ hay hơn nhiều, càng nghiên cứu càng thấy thích. EFC cũng vậy, có rất nhiều người giỏi lắm và rất vui vẻ hòa đồng! Có những member rất trẻ nhưng cũng có những fan rất lớn tuổi chẳng hạn như anh (chú) SA_DQ, tác giả quyển e-notebook trong đó có những kiến thức tổng quát nhất về Excel.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA