Hợp đồng kinh tế & Hợp đồng ủy thác

• Thread starter trung1812
  • Ngày gửi
T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Em mới đang tìm hiểu về nghiệp vụ kế toán, vậy em muốn hỏi các anh chị vấn đề này: Doanh nghiệp A nhận nhập khẩu ủy thác cho Doanh nghiệp B nhưng lại ký kết là Hợp đồng kinh tế. Pháp lệnh Hợp đồng kinh tế đã có khái niệm về Hợp đồng kinh tế, nhưng sau khi Pháp lệnh Hợp đồng kinh tế bị bãi bỏ do những bất cập của nó thì việc sử dụng tiêu đề HỢP ĐỒNG KINH TẾ còn hợp pháp nữa hay không? Luật Thương mại (sửa đổi bổ sung) đã có khái niệm riêng biệt về Hợp đồng thương mại và Hợp đồng ủy thác. Vậy như trường hợp em nên trên có phù hợp với luật pháp hay không? Có ảnh hưởng gì đến nghiệp vụ kế tóan hay không. Mong được anh chị giải đáp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

M.Anh

Guest
28/12/05
46
0
0
Bắc Ninh
Mình nghĩ đó sẽ là hợp đồng uỷ thác đấy!
Có đúng ko nhỉ các bạn!?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
trung1812 nói:
Em mới đang tìm hiểu về nghiệp vụ kế toán, vậy em muốn hỏi các anh chị vấn đề này: Doanh nghiệp A nhận nhập khẩu ủy thác cho Doanh nghiệp B nhưng lại ký kết là Hợp đồng kinh tế. Pháp lệnh Hợp đồng kinh tế đã có khái niệm về Hợp đồng kinh tế, nhưng sau khi Pháp lệnh Hợp đồng kinh tế bị bãi bỏ do những bất cập của nó thì việc sử dụng tiêu đề HỢP ĐỒNG KINH TẾ còn hợp pháp nữa hay không? Luật Thương mại (sửa đổi bổ sung) đã có khái niệm riêng biệt về Hợp đồng thương mại và Hợp đồng ủy thác. Vậy như trường hợp em nên trên có phù hợp với luật pháp hay không? Có ảnh hưởng gì đến nghiệp vụ kế tóan hay không. Mong được anh chị giải đáp.
về kế toán không ảnh hưởng đâu. ghi hợp đồng kinh tế vẫn được, không sao hết. Luật thương mại sửa đổi bổ sung của bạn là luật TM 2005 ah?
bây giờ các hợp đồng được điều chỉnh theo Bộ luật dân sự 2005, bạn có thể tham khảo mục 12 điều 581 đến 589.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
trung1812 nói:

Thực tế là khi PL HĐKT còn hiệu lực cũng hiếm thấy ai làm ủy thác mà ghi là hợp đồng kt. Người ta ghi rõ ràng luôn là Hợp đồng ủy thác NK (hoặc XK). Cái tên hợp đồng đôi khi ko quan trọng, nó có thể phản ánh đúng bản chất của hợp đồng hoặc ko. Tuy nhiên, thời buổi hiện nay đã khác ngày trước, VN sắp vào WTO, làm gì cũng nên cố gắng theo đc quốc tế. Vì vậy, tên gọi hợp đồng nên đúng với bản chất của hợp đồng. Nó thể hiện sự update về pháp luật của DN.
Tôi đã gặp rất rất nhiều bản hợp đồng mua bán vẫn ghi rõ đẹp ở trang đầu "căn cứ vào PL HĐTKT ... NĐ 17/HĐBT ..." kể cả khi nó còn hiệu lực và hiện nay đã hết hiệu lực. Khi nó còn hiệu lực thì nó kém hiệu lực hơn Luật TM 1997, nay đã hết hiệu lực thì có Luật TM 2005. Vậy mà người ta vẫn cứ ghi vào hợp đồng như thế. Đấy là căn bệnh tư duy theo quán tính cũ, khó thay đổi ngay lập tức. Không nên vì nó ko ảnh hưởng gì đến nghiệp vụ kế toán mà ko làm cho nó đúng.
Nói thế chứ, lúc có chuyện mới thấy tác hại. Tôi đã gặp một trường hợp phải ký lại HĐ vì một cơ quan nhà nước ko chấp nhận hợp đồng vô hiệu, họ bảo thế.
Tốt nhất nếu làm đúng đc thì làm luôn.

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
bây giờ các hợp đồng được điều chỉnh theo Bộ luật dân sự 2005, bạn có thể tham khảo mục 12 điều 581 đến 589
.

Đây là trường hợp ủy quyền thôi mà bác.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
trung1812 nói:
.

Đây là trường hợp ủy quyền thôi mà bác.

Bây giờ PL HĐKT hết hiệu lực rồi, các giao dịch TM, DV hay kinh tế khác sẽ đc đ/c bởi Luật TM 2005 và Bộ Luật DS 2005. Cái nào có quy định trnong Luật TM thì Luật TM đ/c, cái nào ko có trong LTM thì do Bộ LDS đ/c. Bạn nên xem Luật TM trước.

L

Lê Nhung

Guest
Theo mình nghĩ thì đó là hợp đồng ủy thác

H

hoahth80

Guest
22/11/05
49
0
0
44
Hải Phòng
Lê Nhung nói:
Theo mình nghĩ thì đó là hợp đồng ủy thác

Mình cũng nghĩ đó là HỢP ĐỒNG UỶ THÁC...và công ty bạn chỉ phải xuất hoá đơn phí dịch vụ nhập UT thôi...

H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
Cty mình cũng là công ty chuyên nhập khẩu hàng ủy thác. Trước đây cũng nhập ủy thác cho Tổng cục VI-Cục E16 - Bộ Công An. Cty mình đợt đó cũng làm Hợp đồng kinh tế theo sự hướng dẫn của Cục E16. Thực ra HDKT như trên chính là HDUT mà bên ủy thác đã ủy thác cho công ty mình. Nó không ảnh hưởng gì đến nghiệp vụ kế toán cả.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA