Hạch toán tiền làm Ngoài giờ như thế nào?

• Thread starter Hamhoc
  • Ngày gửi
H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
Các bác cho em hỏi:

Doanh nghiệp có quyền tính tiền làm Ngoài giờ như dưới đây không? tất nhiên có thoả thuận trong hợp đồng lao đồng.

1. ( Lương cứng để đóng BHXH + Lương kinh doanh) x hệ số theo qui định của luật lao động = Tiền làm ngoài giừo trả cho Nhân viên hay chỉ đuợc tính tiền làm ngoài giờ theo công thức Lương Cứng để đóng BHXH x hệ số theo qui định của Bộ tài chính.

2. Khoản tiền làm ngoài giờ hạch toán như thế nào?

Vì có Năm quyết toán Cán bộ thuế này thì nói Tiền làm ngoài giờ hạch toán vào TK 334 có can bộ thuế nói hạch toán vào TK 641 hoặc 642

Rất mong sự trao đổi của các anh chị

Thân
Hamhoc

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Nhân viên bên mình cũng thường làm ngoài giờ , nhưng mình làm bảng kê yêu cầu họ ký vào sau đó hạch toán vào 334, mình chỉ đóng BH phần lương cơ bản thôi còn phụ cấp và ngoài giờ thì hông tính
Lương ngoài giờ của nhân viên bên mình tính như sau :

Lương ngoài giờ = ( Tổng lương đã trừ BH / Số ngày làm quy định trong tháng x 8giờ) x Số giờ làm thêm
VD : Cty A , NViên T có tổng lương thực lĩnh (sau khi trừ BH) là : 1.760.000đ tháng làm 22ngày , làm thêm trong tháng là 16 giờ thì mình tính tiền làm thêm cho người đó là :
(1.760.000/22x8)x 16 = 160.000đ

(Không biết mình làm vậy có chính xác hông ? )

Sửa lần cuối:
H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
cảm ơn Bạn antu Nhưng bạn trả lời không đúng câu hỏi của mình rồi

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hamhoc nói:
Các bác cho em hỏi:

Doanh nghiệp có quyền tính tiền làm Ngoài giờ như dưới đây không? tất nhiên có thoả thuận trong hợp đồng lao đồng.

1. ( Lương cứng để đóng BHXH + Lương kinh doanh) x hệ số theo qui định của luật lao động = Tiền làm ngoài giừo trả cho Nhân viên hay chỉ đuợc tính tiền làm ngoài giờ theo công thức Lương Cứng để đóng BHXH x hệ số theo qui định của Bộ tài chính.

2. Khoản tiền làm ngoài giờ hạch toán như thế nào?

Vì có Năm quyết toán Cán bộ thuế này thì nói Tiền làm ngoài giờ hạch toán vào TK 334 có can bộ thuế nói hạch toán vào TK 641 hoặc 642

Rất mong sự trao đổi của các anh chị

Thân
Hamhoc
Về việc tiền làm thêm giờ thì ngay nghị định 114 ngày 31/12/2002 có dùng câu từ tại điều 10 " việc trả lương cho người lao động làm thêm giờ" nói đến đây chắc bạn hiểu bản chất nó là gì rồi phải không.
- Còn vấn đề lương để tính làm thêm giờ thi theo qui định là được tính trên lương hiện hưởng, nhưng do của bạn có lương kinh doanh hiện mình chưa rõ bản chất trả lương kinh doanh của đơn vị bạn như thế nào để có thể trả lời được. Bạn có thể nói rõ hơn được không.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Theo mình quy định về làm thêm giờ có thể tuỳ thuộc vào từng DN, cách tính tiền làm thêm cũng vậy! Vì vậy cách tính của bạn cũng không sai, miễn là áp dụng nhất quán.
Hạch toán làm thêm giờ qua TK334 vì phải chi trả từ quỹ lương.

P

phuongvtl

Guest
20/4/06
5
0
0
40
dilinh
mình cũng muốn hỏi tương tự vậy đo, nhưng làm sao tính lương làm ngoài giờ mà đưa vào chi phí hợp ly được, tai trong hợp đồng lao động minh không ghi mục này, cần phải có nhưng chứng từ gì để đưa vào chi phí hợp lý.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Lương và hoạch toán lương :
Bạn lập bảng lương và phân loại nhân viên và đưa vào các khoản mục : lương nhân viên QLDN (6421), Lương nhân viên bán hàng (641), lương công nhân trực tiếp sản xuất : 6221. lương công nhân giám tiếp sản xuất 6271 . lương công nhân tạm (lao động dịch vụ thuê ngoài 6278 sản xuất ) . còn việc tăng ca bạn căn cứ lương được hưởng của người lao đông nhân hệ số (ví dụ ngoài giờ ngày thường 1.5 ,ngày nghỉ 2.0, và ngày lễ tết 3.0). lương công nhân viên có hợp đồng khi tính tiền lương và tăng ca điều hoạch tóan vào 334.
Ví dụ trích lương :
Nợ 334/có 6221,6271,6411,6421
Bảo hiêm XH YT
Nợ 338/có 6222,6272,6412,6422
Trả lương Nợ 334,338 /có 111,112

P

phuongvtl

Guest
20/4/06
5
0
0
40
dilinh
cám ơn anh nhiều lắm ,nhưng ở trên em rắc rối lắm, chỉ có lương trong hợp đồng mới được tính là chi phí hợp lý, còn làm thời vụ không có hợp đồng không được tính vào CP, mà người ta lại không cho hợp đồng thời vụ, không được thỏa thuận, tại chi phí hợp lý bên em ít lắm , em muốn kiếm thêm CP mà.

T

Thao Nhi

Guest
3/3/06
68
0
0
Ha noi
phuongvtl nói:
mình cũng muốn hỏi tương tự vậy đo, nhưng làm sao tính lương làm ngoài giờ mà đưa vào chi phí hợp ly được, tai trong hợp đồng lao động minh không ghi mục này, cần phải có nhưng chứng từ gì để đưa vào chi phí hợp lý.

Để lương ngoài giờ được coi là hợp lý thì phải có giấy đề nghị làm thêm ngoài giờ (do chính người lao động đề nghị), trong đó phải chỉ rõ làm việc gì, thời gian làm, lý do phải làm thêm, có xác nhận của trưởng bộ phận, của phụ trách nhân sự và của bảo vệ (nếu có).
Công ty bạn cũng phải có quy chế về nhân sự và tài chính, trong đó nêu rõ những quy định về làm ngoài giờ và tính tiền ngoài giờ.
Tiền làm thêm giờ này cũng phải được thể hiện trong bảng lương, có ký nhận của người lao động khi nhận lương.
À, mà theo điều 69 - Luật lao động thì 1 người lao động không được làm thêm quá 4 giờ/ngày hoặc giờ 200 giờ/năm đâu nhé (cấm bóc lột sức LĐ mà).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA