Kế toán trong trường học

• Thread starter tungson
  • Ngày gửi
T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Mình có thắc mắc về kế toán trong trường học bán công, mong các bạn giải đáp giúp như sau:

- Ghi nhận chi phí : Ngoài các chi phí hạch toán vào 641.624.635.811, có hạch toán giá vốn không?
Nếu có, qui trình hạch toán thế nào? Trong các tài khoản sau sẽ ghi nhận chi phí và sử dụng TK nào? 621,622,627,154,632 (Xin cho ví dụ cụ thể nhửng chi phí thường phát sinh và hạch toán chi phí đó vào TK nào.)

- Ghi nhận doanh thu : Những khoản nào là khoản doanh thu phải xuất hóa đơn? Chứng từ căn cứ để xuất hoá đơn?

- Thuế GTGT là bao nhiêu %?

Mong các bạn giải đáp dùm,
Cám ơn các bạn và chúc sức khoẻ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các trường học bán công, tư thục thực hiện kế toán theo chế độ kế toán cho các đơn vị ngoài công lập trong lĩnh vực giáo dục đào tạo, văn hoá, y tế, thể thao.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Hien nói:
Các trường học bán công, tư thục thực hiện kế toán theo chế độ kế toán cho các đơn vị ngoài công lập trong lĩnh vực giáo dục đào tạo, văn hoá, y tế, thể thao.

Bạn biết chỗ nào bán tài liệu này không? và tên tài liệu là gì? Làm ơn chỉ giúp mình với nhé.

Cám ơn bạn

B

bebeo

Guest
14/4/06
17
0
1
41
Quan Tan Binh
Trường học là 1 đơn vị HCSN có thu, bạn có biết gì về kế toán HCSN ko? nó khác hoàn toàn với DN đó bạn, bạn nên mua sách về tham khảo thêm nhé

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
tungson nói:
Bạn biết chỗ nào bán tài liệu này không? và tên tài liệu là gì? Làm ơn chỉ giúp mình với nhé.

Cám ơn bạn
Trên website của Bộ tài chính có quyết định ban hành chế độ. Bạn có thể mua sách hướng dẫn thực hành ở các hiệu sách.
Thân

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Thanks các bạn nhiều nhiều,
Tối nay tớ đi tìm sách. :mrstraetz

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Mình đi tìm và thấy bán sách "kế toán cho đơn vị hành chính sự nghiệp có thu"

Vậy trường học bán công có thuộc đối tượng trong sách đó không?

:wall:

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
bebeo nói:
Trường học là 1 đơn vị HCSN có thu, bạn có biết gì về kế toán HCSN ko? nó khác hoàn toàn với DN đó bạn, bạn nên mua sách về tham khảo thêm nhé
Bạn ơi. Trường học công lập là đơn vị sự nghiệp có thu còn trường tư thục là đơn vị áp dụng chế độ kế toán cho các đơn vị ngoài công lập!

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Cuối cùng thì tớ phải làm sao nhỉ?:freddy: :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA