các anh chị ơi cho em hỏi ......

• Thread starter damvinh_hung9
  • Ngày gửi
D

damvinh_hung9

Guest
9/11/05
16
0
0
QN
Công ty của em thực tập có định khoản như thế này :
1.Tiền trích BHXh, BHYT ,KPCĐ được kết chuyển vào thoản 154 chứ ko được kết chuyển vào tài khoản 622
vậy điịnh khoản như thế có đúng ko ?

2.khoản trích lập BHXH,BHYT được trích trên mức lương cơ bản trước kia nhưng hiện tai thì lươngcơ bản được điều chỉnh lớn hơn trước như vậy có đúng ko ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
1. Đây là 1 bước làm tắt và không đúng theo hướng dẫn trong chế độ kế toán, hơn nữa làm như thế này sẽ không theo dõi chi tiết được chi phí trên từng tài khoản và đối tượng.

2.Nếu thay đổi về mức lương thì phải đăng ký điều chỉnh lại mức đóng BHXY, BHYT. Cách làm của công ty này hiện nay đang vi phạm các quy định về BHYT & BHXH.

D

damvinh_hung9

Guest
9/11/05
16
0
0
QN
bạn Hùng ơi công ty của mình thực tập là một công ty nhỏ nên ở 1) mình có hỏi kế toán tổng hợp bà ấy nói rằng điều này là phù hợp

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
damvinh_hung9 nói:
Công ty của em thực tập có định khoản như thế này :
1.Tiền trích BHXh, BHYT ,KPCĐ được kết chuyển vào thoản 154 chứ ko được kết chuyển vào tài khoản 622
vậy điịnh khoản như thế có đúng ko ?

2.khoản trích lập BHXH,BHYT được trích trên mức lương cơ bản trước kia nhưng hiện tai thì lươngcơ bản được điều chỉnh lớn hơn trước như vậy có đúng ko ?
Các khoản tiền lương, phụ cấp, BHXH, KPCD cuar người trực tiếp sx đều phải hạch toán qua TK 622 sau đó mới kết chuyển sang tài khoản 154

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA