Thủ tục đăng ký Giảm trừ gia cảnh thế nào ah?

• Thread starter mango85
  • Ngày gửi
S

susukt2012

Sơ cấp
4/8/12
10
0
0
Hà Nội
Ðề: Thủ tục đăng ký Giảm trừ gia cảnh thế nào ah?

cả nhà cho em hỏi chút, công ty em mới thành lập hồi tháng 4/2012. Vậy giờ em muốn đăng ký giảm trừ gia cảnh cho CBCNV trong công ty thì không được ạ. Vì em mới vào làm ở công ty, với cả hạn nộp giảm trừ gia cảnh là ngày 30 tháng 1 hàng năm. Hay là bây h em vẫn đăng ký đc nhưng phải sang năm em mới được tính giảm trừ gia cảnh chứ ko phải năm nay. E đọc luật mà thấy nó cứ khó hiểu sao ý.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

cả nhà cho em hỏi chút, công ty em mới thành lập hồi tháng 4/2012. Vậy giờ em muốn đăng ký giảm trừ gia cảnh cho CBCNV trong công ty thì không được ạ. Vì em mới vào làm ở công ty, với cả hạn nộp giảm trừ gia cảnh là ngày 30 tháng 1 hàng năm. Hay là bây h em vẫn đăng ký đc nhưng phải sang năm em mới được tính giảm trừ gia cảnh chứ ko phải năm nay. E đọc luật mà thấy nó cứ khó hiểu sao ý.
Bây giờ bạn đăng ký giảm trừ gia cảnh cho NV cty vẫn được mà bạn, thực hiện việc giảm trừ gia cảnh khi tính thuế TNCN kể từ thời điểm nộp đăng ký giảm trừ, phù hợp với "Thời điểm tính giảm trừ (tháng/năm)" tại chỉ tiêu [13] trên Mẫu số: 16/ĐK-TNCN (Ban hành kèm theo Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính)

M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội

Gấp..Gấp...Gấp
Cho mình hỏi với:
Cơ quan mình từ năm 2011 đến giờ chưa nộp tờ khai giảm trừ cho cơ quan thuế. Bây giờ mình muốn nộp thì có bị phạt không nhỉ. Các bạn giúp mình vơi
cho mình hỏi thêm đăng ký giảm trừ gia cảnh cứ đầu năm phải đăng ký cho cả năm à. Hay là chỉ những người thay đổi thôi.
Giả sử mình khai giảm trừ 1 người phụ thuộc năm 2011, đến năm 2012 thì cũng chỉ giảm trừ 1 người ấy thôi thì đầu năm có phải đăng ký lại không?
Mong các bạn giúp mình với

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cơ quan mình từ năm 2011 đến giờ chưa nộp tờ khai giảm trừ cho cơ quan thuế. Bây giờ mình muốn nộp thì có bị phạt không nhỉ.
Đăng ký giảm trừ hay ko là quyền của bạn, ai phạt đâu, vấn đề là ko đăng ký thì ko được giảm trừ. Năm 2011 chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh mà cty bạn thực hiện tính giảm trừ khi XĐ thuế TNCN thì đã tính thuế sai => xử lý theo hướng tính sai này.

cho mình hỏi thêm đăng ký giảm trừ gia cảnh cứ đầu năm phải đăng ký cho cả năm à. Hay là chỉ những người thay đổi thôi.
Chỉ đăng ký mới khi có thay đổi.

Giả sử mình khai giảm trừ 1 người phụ thuộc năm 2011, đến năm 2012 thì cũng chỉ giảm trừ 1 người ấy thôi thì đầu năm có phải đăng ký lại không?
Không nhé bạn.

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

Công ty mình từ tháng 03.2012 tới tháng 08.2012 chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người lao động. Trên bảng lương có Giảm trừ gia cảnh do người phụ thuộc. Như thế có bị phạt gì không?và mình cần phải làm gì khắc phục hậu quả trên.
Mong nhận được sự góp ý của các tiền bối./

Đăng ký giảm trừ hay ko là quyền của bạn, ai phạt đâu, vấn đề là ko đăng ký thì ko được giảm trừ. Năm 2011 chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh mà cty bạn thực hiện tính giảm trừ khi XĐ thuế TNCN thì đã tính thuế sai => xử lý theo hướng tính sai này.

Chỉ đăng ký mới khi có thay đổi.

Không nhé bạn.

N

nhocdaudat

Guest
7/10/12
1
0
1
ha noi

Các bác cho tôi hỏi, hiện tại bố tôi đang làm việc có lương, mẹ không làm gì chỉ ở nhà nội trợ, thằng e 23 tuổi đang học đại học tại chức. Vậy cho tôi hỏi tôi có thể đk mẹ tôi/ em tôi vào diện phụ thuộc hay không (nếu được thì cần thủ tục gì)
2. Bà nội e không ở cùng nhà (nhà e ở riêng) bà không làm gì ở nhà thôi, không có thu nhập, ông thì có lương hưu thì k được rồi. Vậy e đăng ký bà nội vào diện phụ thuộc của tôi được không (thủ tục cần là gì nếu được).
Mong mọi người giúp đỡ

T

tuyetrang

Guest
9/6/08
1
0
1
DN

Các bác cho tôi hỏi, hiện tại bố tôi đang làm việc có lương, mẹ không làm gì chỉ ở nhà nội trợ, thằng e 23 tuổi đang học đại học tại chức. Vậy cho tôi hỏi tôi có thể đk mẹ tôi/ em tôi vào diện phụ thuộc hay không (nếu được thì cần thủ tục gì)
Nếu mẹ bạn đủ hoặc trên 55 tuổi thì bạn đăng ký được. Mình ko chắc là học tại chức có được miễn giảm ko nữa
2. Bà nội e không ở cùng nhà (nhà e ở riêng) bà không làm gì ở nhà thôi, không có thu nhập, ông thì có lương hưu thì k được rồi. Vậy e đăng ký bà nội vào diện phụ thuộc của tôi được không (thủ tục cần là gì nếu được).
Mong mọi người giúp đỡ
Bạn dùng mẫu 21b mang đến phường nơi bà cư trú xác nhận rồi đem về cơ quan đăng ký

M

minhhuedh

Trung cấp
19/11/10
51
1
6
34
tp hồ chí minh

Dạ, mọi người cho em hỏi ạ. Có 1 anh làm ở công ty em, anh có 2 đứa con, 2 đứa đó đều đăng kí phụ thuộc người mè. Jo anh đó muốn, đăng kí cho 1 đứa phụ thuộc anh đó, thì em cần phải làm thủ tục j ạ. em là kế toán mới, mong mọi người giúp e ạ

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Dạ, mọi người cho em hỏi ạ. Có 1 anh làm ở công ty em, anh có 2 đứa con, 2 đứa đó đều đăng kí phụ thuộc người mè. Jo anh đó muốn, đăng kí cho 1 đứa phụ thuộc anh đó, thì em cần phải làm thủ tục j ạ. em là kế toán mới, mong mọi người giúp e ạ
Hai đứa đăng ký lại form NPT.
1 đứa đăng ký cho Cha. 1 đứa đăng ký cho Mẹ. là xong.

Cquan thuế sẽ cập nhật dữ liệu của Tờ khai NPT mới nhất làm dữ liệu hiện hành.

M

minhhuedh

Trung cấp
19/11/10
51
1
6
34
tp hồ chí minh

Cảm ơn mọi người nhiều nhiều ạ

C

caothang0909

Guest
24/8/10
3
0
0
36
ha noi

Nếu em ở xa, không ở địa phương, muốn làm giảm trừ gia cảnh thì phải làm như thế nào ah?

S

soc nhi

Sơ cấp
28/6/10
7
3
0
ung hoa ha noi

Các anh chị ơi cho em hỏi chút với ạ. Giờ em đang làm thủ tục đăng ký giảm trừ gia cảnh cho sếp là người nước ngoài. Thì tiền học phí cho con sếp ( học tại Việt Nam) thì có được tính vào giảm trừ gia cảnh không ạ ?

T

thảo viwase

Guest
18/3/15
4
0
1
33
mọi ng cho mh hỏi: kế toán đã hoàn thành xong thủ tục giảm trừ gia cảnh cho cty.nhưng lúc đó mh chưa làm, bây h mh muốn đăng kí ng phụ thuộc thì f làm tn? cách thức ra sao?
giúp mh với.mh cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA