Trích hay chưa trích KH QSD đất khi đang xây dựng trên đó

• Thread starter nangha
  • Ngày gửi
N

nangha

Guest
14/5/06
44
0
0
Tp HCM
Mình đang có một vấn đề này cần giải quyết, ai biết chỉ mình với:
Công ty mình có thuê một lô đất ở KCN trả tiền một lần với thời hạn sử dụng là 44 năm. Như vậy giá trị của lô đất này sẽ được thể hiện trên tài khoàn 213 (TSCĐ VH).
Hiện nay lô đất này đang được xây dựng một nhà máy trên đó và chưa hoàn thành.
Theo QĐ 206 thì TSCĐ chưa tham gia vào sxkd thì không trích KH. Cũng theo QĐ 206 có nói thời gian sử dụng của QSDĐ có thời hạn là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định.
Vậy quyền sử dụng của lô đất này có phải trích KH khi chưa đi vào hoạt động không?
Tôi đang suy nghĩ theo 2 hướng giải quyết như sau, các bạn cho ý kiến nhé:
TH1 : Sẽ vẫn trích KH theo thời gian trên QSDĐ nhưng không phân bổ vào phí mà tạm treo ở 242 chờ khi công trình đi và hoạt động sẽ phân bổ khoản KH này.
TH2: Tạm thời chưa trích KH, chờ khi công trình đi vào hoạt động sẽ trích KH theo thời gian sử dụng còn lại (bằng TG trên QSDĐ trừ đi thời gian tạm chưa trích KH)
Lưu ý: trường hợp này đưa ra cho năm tài chính 2005

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
nangha nói:
Mình đang có một vấn đề này cần giải quyết, ai biết chỉ mình với:
Công ty mình có thuê một lô đất ở KCN trả tiền một lần với thời hạn sử dụng là 44 năm. Như vậy giá trị của lô đất này sẽ được thể hiện trên tài khoàn 213 (TSCĐ VH).
Hiện nay lô đất này đang được xây dựng một nhà máy trên đó và chưa hoàn thành.
Theo QĐ 206 thì TSCĐ chưa tham gia vào sxkd thì không trích KH. Cũng theo QĐ 206 có nói thời gian sử dụng của QSDĐ có thời hạn là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định.
Vậy quyền sử dụng của lô đất này có phải trích KH khi chưa đi vào hoạt động không?
Tôi đang suy nghĩ theo 2 hướng giải quyết như sau, các bạn cho ý kiến nhé:
TH1 : Sẽ vẫn trích KH theo thời gian trên QSDĐ nhưng không phân bổ vào phí mà tạm treo ở 242 chờ khi công trình đi và hoạt động sẽ phân bổ khoản KH này.
TH2: Tạm thời chưa trích KH, chờ khi công trình đi vào hoạt động sẽ trích KH theo thời gian sử dụng còn lại (bằng TG trên QSDĐ trừ đi thời gian tạm chưa trích KH)
Lưu ý: trường hợp này đưa ra cho năm tài chính 2005

Nếu là đất thuê tài sản theo hình thức thuê hoạt động thì sẻ không có trích khấu hao. Thuê hoạt động thì chỉ phân bổ vào chi phí

Nhà trên miếng đất đó sẻ là một tài sản độc lập. Trong quá trình hình thành tài sản này thì bạn chưa thể trích khấu hao là điều tất nhiên. Khi nào căn nhà này có quyết toán (ít nhất là bên xây nhà cấp cho bạn một tờ hoá đơn), công ty bạn đã có giấy CN đăng ký kinh doanh thì bạn sẻ tăng tài sản và tiến hành trích khấu hao

N

nangha

Guest
14/5/06
44
0
0
Tp HCM
Virgin nói:
Nếu là đất thuê tài sản theo hình thức thuê hoạt động thì sẻ không có trích khấu hao. Thuê hoạt động thì chỉ phân bổ vào chi phí
Cảm ơn bạn đã trả lời nhé!
Bạn vui lòng xem lại giúp mình là giá trị tiền thuê đất này được trả một lần cho 44 năm và có quyền sử dụng đất hẳn hoi và được gọi là quyền sử dụng đất có thời hạn, như thế nó đương nhiên là TSCĐ vô hình phải trích KH, thì làm sao xem là thuê hoạt động được.
Vấn đề mình cần giải quyết ở đây là trong lúc nó đang có công trình xây dựng trên đó thì có phải trích KH chưa hay chờ công trình hoàn thành sẽ bắt đầu trích KH với thời gian trích sẽ giảm so với thời gian trên quyền sử dụng đất.

T

thotrang

Guest
12/11/05
15
0
0
46
Hanoi
Theo mình vẫn trích khấu hao, đưa vào mục chi phí chuẩn bị hoạt động TK 242, khi nào Cty chính thức đi vào hoạt động thì phân bổ vào chi phí

T

Thuydolphin

Guest
18/4/05
13
0
0
Dong Nai
Theo mình thì trích khấu hao đưa vào TK 242 rồi tính vào phần lỗ của doanh nghiệp trước khi đi vào hoạt động sản xuất.
Hoặc sau khi đã đi vào hoạt động sản xuất, phần TK 242 được phân bổ ít nhất là 3 năm vào Tk chi phí quản lý của doanh nghiệp.

M

moonbrave

Guest
14/3/06
11
0
0
Hà Nội
To Nangha:
Theo mình không quan tâm nhà xưởng xây xong chưa?
Kể từ thời điểm bạn ghi nhận tăng tài sản, bạn phải tiến hành trích khấu hao cho TS vô hình đó.
và không phải treo qua 242 mà hàng tháng,bạn cứ ghi nhận thẳng CP 642/có TK 214. Công ty mình cũng ở KCN, và hiện đang làm theo phương pháp này.
Bạn xem có phù hợp với công ty bạn không nhé?

N

nangha

Guest
14/5/06
44
0
0
Tp HCM
moonbrave nói:
To Nangha:
Theo mình không quan tâm nhà xưởng xây xong chưa?
Kể từ thời điểm bạn ghi nhận tăng tài sản, bạn phải tiến hành trích khấu hao cho TS vô hình đó.
và không phải treo qua 242 mà hàng tháng,bạn cứ ghi nhận thẳng CP 642/có TK 214.

Bạn ạ, bạn tham khảo nội dung được thể hiện ở QD206-Mục III - điều 9 - Khoản 2 "Những tài sản cố định không tham gia vào hoạt động kinh doanh thì không phải trích khấu hao"
Rõ ràng là quyền sử dụng đất ấy đâu đã tham gia vào hoạt động kinh doanh, phải đợi cho công trình hoàn thành đi vào sử dụng thì khoản trích khấu hao ấy phân bổ vào chi phí mới hợp lý được, bạn nghĩ lại xem. Trường hợp ở công ty của bạn, nếu mảnh đất ấy chưa đi vào sử dụng mà hạch toán thế mà cơ quan thuế không phản ứng gì thì có thể họ sót rồi đấy.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Ở đây có 2 cách :
* Đợi khi công trình hoàn thành và thực sự đi vào hoạt động (giả sử mất 1 năm) và bắt đầu trích khấu hao cho khoảng thời gian sử dụng còn lại của mảnh đất là 43 năm (ở đây phần nào công năng của đất đai đã gắn liền với nhà xưởng nằm trên đất rồi).
* Ngay từ thời điểm có được quyền sử dụng đất, trích khấu hao cho toàn thời gian sử dụng đất là 44 năm. Các chi phí này treo vào tài khoản 242 - chi phí trước hoạt động. Khi công ty đi vào hoạt động, sẽ phân bổ chi phí theo thời hạn không quá 3 năm.

Dĩ nhiên mỗi cách sẽ cho ra 1 kết quả khác nhau và ảnh hưởng đến lãi lỗ của công ty ???

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
nangha nói:
Cảm ơn bạn đã trả lời nhé!
Bạn vui lòng xem lại giúp mình là giá trị tiền thuê đất này được trả một lần cho 44 năm và có quyền sử dụng đất hẳn hoi và được gọi là quyền sử dụng đất có thời hạn, như thế nó đương nhiên là TSCĐ vô hình phải trích KH, thì làm sao xem là thuê hoạt động được.
Vấn đề mình cần giải quyết ở đây là trong lúc nó đang có công trình xây dựng trên đó thì có phải trích KH chưa hay chờ công trình hoàn thành sẽ bắt đầu trích KH với thời gian trích sẽ giảm so với thời gian trên quyền sử dụng đất.

To nangha:
Về vấn đề pháp lý của miếng đất công ty bạn, Virgin không nhìn thấy giấy tờ do đó không dám đưa ra ý kiến. VIệc xác định đây là đất thuê hay mua quyền sử dụng đất thì bạn phải tự quyết định.

Virgin chỉ lưu ý một vấn đề là: thông thường đất trong các khu công nghiệp, khu chế xuất đều là đất mà BQL thay mặt nhà nước cho các doanh nghiệp thuê sử dụng với thời hạn lâu dài. Có thể, bạn nhầm rằng quyền sử dụng đất mà BQL cấp cho công ty bạn là mua QSDĐ nhưng thực chất đó là thuê QSDĐ.Thật sự, VIrgin cũng chưa biết là quyền sử dụng đất ngắn hạn được thể hiện như thế nào trên giấy tờ ??

Và nếu là thuê QSDĐ thì chắc chắn phải là thuê hoạt động và phân bổ dần qua TK 242. (Vấn đề này trong chuẩn mực thuê tài sản có đề cập)

N

nangha

Guest
14/5/06
44
0
0
Tp HCM
Virgin nói:
To nangha:
Về vấn đề pháp lý của miếng đất công ty bạn, Virgin không nhìn thấy giấy tờ do đó không dám đưa ra ý kiến. VIệc xác định đây là đất thuê hay mua quyền sử dụng đất thì bạn phải tự quyết định.

Virgin chỉ lưu ý một vấn đề là: thông thường đất trong các khu công nghiệp, khu chế xuất đều là đất mà BQL thay mặt nhà nước cho các doanh nghiệp thuê sử dụng với thời hạn lâu dài. Có thể, bạn nhầm rằng quyền sử dụng đất mà BQL cấp cho công ty bạn là mua QSDĐ nhưng thực chất đó là thuê QSDĐ.Thật sự, VIrgin cũng chưa biết là quyền sử dụng đất ngắn hạn được thể hiện như thế nào trên giấy tờ ??

Và nếu là thuê QSDĐ thì chắc chắn phải là thuê hoạt động và phân bổ dần qua TK 242. (Vấn đề này trong chuẩn mực thuê tài sản có đề cập)

Chào Virgin!
Có lẽ bạn chưa nhìn thấy một tờ giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thời hạn bao giờ, tớ sẽ mô tả cho bạn thấy, đó là một tờ giấy trên đó có ghi thời hạn sủ dụng của miếng đất là lâu dài hay 40, 50 năm gì đó và được gọi chung là quyền sử dụng đất có thời hạn.

Và tớ sẽ cho bạn biết điều này nữa :"quyền sử dụng đất là tiền chi ra để có quyền sử dụng đất hợp pháp+chi phí cho đền bù giải phóng mặt bằng, san lắp mặt bằng,lệ phí trước bạ...không bao gồm các chi phí chi ra để xây dựng các công trình trên đất". Như thế khi công ty thuê đất ở khu công ngihệp trong nhiều năm công ty phải bỏ ra một số chi phí để thì BQL khu công nghiệp làm thủ tục chuyển tên quyền sử dụng miếng đất ấy cho công ty và mảnh giấy tớ đề cập ở trên sẽ thể hiện quyền sử dụng là tên của công ty.

Như vậy có gì khác nhau giữa mua và thuê quyền sử dụng đất trong thời gian 44 năm theo khái niệm của bạn? Và bạn vẫn chưa hiểu tiền thuê đất có thời hạn trả một lần là quyền sử dụng đất có thời hạn phải không? Mời bạn tham khảo tài khoản 213-Tài sản có định vô hình trang 181 trên quyển sách chế độ kế toán doanh nghiệp - quyển 1 do Vụ chế độ kế toán và kiểm toán ban hành nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA