Hỏi về cách tính giá thành Cây Đứng

• Thread starter kinggai
  • Ngày gửi
K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
Bác nào có cách tính Giá thành "CÂY ĐỨNG" thì cho em xin tham khảo:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Bạn có thể nói rõ hơn về trường hợp của bạn được không? Khi đó mọi người sẽ giúp bạn cách tính sao cho hợp lý nhất.
kinggai nói:
Bác nào có cách tính Giá thành "CÂY ĐỨNG" thì cho em xin tham khảo:wall:

K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
:friend: ChChắc các pa làm kế toán Doanh nghiệp sản xuất nên ko bít. Vào lâm trường mà tính giá thành Cây đứng thì kêkê... hơi nhức đầu đây.
Cây đứng trải qua nhìu chu kỳ, chu kỳ này phụ thuộc vào từng loại cây
Ví dụ: cây 5 năm, cây 7 năm
Cây đứng thường được chăm sóc qua 2 năm đầu. Ỏ 2 năm này, quy trình chăm sóc có thể nói ngắn gọn: Đào hố>trồng cây> chăm sóc cây: Bón phân, tỉa cành, phát quang,...>> bán...
Cây đứng khi bán cũng theo 2 phưong thúc:
+ Bán theo Ha, lâm trường ko bỏ ra chi phí nào cả
+ Lâm trưong bỏ chi phí chặt cây, chi phí vận chuyển ( cái này khá phức tạp), bán cho đơn vị khác:dance2:
>>> Nói tóm lại thì pa nào làm kế toán ỏ Lâm Trưòng chắc đều bít, nhưng vấn đề "Tính giá thành của cây" như thế nào cho hợp lý đây??:wall:

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Vấn đề kế tóan các TS sinh học khá phức tạp, ở VN chưa có CMKT tương tự IAS 41. Mình đang làm đề tài về phần này.
Theo mình áp dụng chế độ KTDN VN hiện tại thì hạch tóan:
Các chi phí chăm sóc rừng: N621,622,627. Cuối kỳ kểt chuyển:N154/C62X.
Khi bán cây:
Bán cả rừng N632/C154 và hạch tóan doanh thu.
Bán bằng việc chặt cây: Các CP phát sinh hạch tóan: N641.
Nhưng có 1 điều vô lý: Nếu rừng cây sau 30 năm mới bán thì trong 29 năm DN ko có DT, luôn lỗ=>DN bất lợi khi tham gia vào thị trường vốn.
Bạn có thể cho mình địa chỉ được ko? Có thể mình giúp gì đó được cho bạn và mình cũng cần số liệu thực tế của bạn??

K

kinggai

Guest
3/10/04
49
0
0
40
YB
mình đang làm ỏ cục thuế Yên Bái
Hiện tại đang theo dõi một số Lâm trường, hầu hết ko thể tính được giá thành cây đứng đâu... hic
Còn số liệu thì ko có đâu...

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
kinggai nói:
:friend: ChChắc các pa làm kế toán Doanh nghiệp sản xuất nên ko bít. Vào lâm trường mà tính giá thành Cây đứng thì kêkê... hơi nhức đầu đây.
Cây đứng trải qua nhìu chu kỳ, chu kỳ này phụ thuộc vào từng loại cây
Ví dụ: cây 5 năm, cây 7 năm
Cây đứng thường được chăm sóc qua 2 năm đầu. Ỏ 2 năm này, quy trình chăm sóc có thể nói ngắn gọn: Đào hố>trồng cây> chăm sóc cây: Bón phân, tỉa cành, phát quang,...>> bán...
Cây đứng khi bán cũng theo 2 phưong thúc:
+ Bán theo Ha, lâm trường ko bỏ ra chi phí nào cả
+ Lâm trưong bỏ chi phí chặt cây, chi phí vận chuyển ( cái này khá phức tạp), bán cho đơn vị khác:dance2:
>>> Nói tóm lại thì pa nào làm kế toán ỏ Lâm Trưòng chắc đều bít, nhưng vấn đề "Tính giá thành của cây" như thế nào cho hợp lý đây??:wall:

Cục Thuế à? Sao nói chuyện kỳ vậy?
Nếu đùa giỡn thì vào trang "phút nghỉ ngơi" đi.
Nếu biết mà post bài để đánh đố thì làm hẳn một bài luận cho mọi người tham khảo và chia sẻ kinh nghiệm.
Đọc bài này không biết nói thật hay đùa.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA