Kê khai thuế tháng 2 sai số hoá đơn đầu vào

• Thread starter meo1512
  • Ngày gửi
M

meo1512

Guest
7/12/09
3
0
0
dinh tien hoang
Chào cả nhà
Cả nhà giúp em với! Tờ khai tháng 2 có 1 tờ hoá đơn đầu vào em khai sai số hoá đơn còn mọi thông tin khác của tờ hoá đơn đó đều đúng. Hnay em mới phát hiện sai bây giờ phải làm những giấy tờ thủ tục gì với bên thuế hả cả nhà? Mọi người chỉ giáo giúp em với. Cám ơn cả nhà trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Kê khai thuế tháng 2 sai số hoá đơn đầu vào

Chào cả nhà
Cả nhà giúp em với! Tờ khai tháng 2 có 1 tờ hoá đơn đầu vào em khai sai số hoá đơn còn mọi thông tin khác của tờ hoá đơn đó đều đúng. Hnay em mới phát hiện sai bây giờ phải làm những giấy tờ thủ tục gì với bên thuế hả cả nhà? Mọi người chỉ giáo giúp em với. Cám ơn cả nhà trước.

Theo Chuẩn mực Kiểm toán Việt Nam ( Chuẩn mực 240: Gian lận và sai sót ) ban hành theo quyết định số 143/2001/QĐ-BTC ngày 21/03/2001 để xem lại và theo tôi bạn sửa và đóng dấu Cty vào nơii ghi nhầm số là được
Chúc bạn an tâm và thành công

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Theo Chuẩn mực Kiểm toán Việt Nam ( Chuẩn mực 240: Gian lận và sai sót ) ban hành theo quyết định số 143/2001/QĐ-BTC ngày 21/03/2001 để xem lại và theo tôi bạn sửa và đóng dấu Cty vào nơii ghi nhầm số là được
Chúc bạn an tâm và thành công

Bác Nguyễn Khoái phân biệt giùm em Luật kế toán,CM Kiểm Toán và Luật Thuế là khác nhau ạ !

Việc nhầm lẫn trong khai báo thuế của chủ topic là liên quan tới Kê Khai Thuế. Sai sót này không ảnh hưởng đến số Thuế, nên chỉ lập lại hồ sơ khai thuế cho đúng, kèm CV xin nộp lại, theo quy định tại TT 28/2011/TT-BTC hướng dẫn thi hành 1 số điều tại Luật Quản Lý Thuế số 78/2006/QH11.

Trường hợp 4: Người nộp thuế sau khi nộp hồ sơ thuế GTGT cho cơ quan thuế, phát hiện sai sót cần kê khai bổ sung điều chỉnh nhưng không làm tăng, giảm số thuế GTGT phải nộp (sai sót về doanh thu hàng hóa, dịch vụ bán ra, mua vào v.v…), thì người nộp thuế có văn bản giải trình kèm theo tờ khai thuế GTGT mới thay thế, không lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.
Cơ quan thuế căn cứ văn bản giải trình, điều chỉnh lại số liệu tờ khai người nộp thuế kê khai bổ sung, điều chỉnh theo số liệu tờ khai mới.

Nếu không sửa, sau này CQ Thuế xuống đơn vị quyết toán, thanh tra, kiểm tra, phát hiện sai sót thì bị xử phạt theo Khoản 1, Điều 8 - Nghị Định 98/2007/NĐ-CP, xử lý VPPL Thuế :
Điều 8. Xử phạt đối với hành vi khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế
Hành vi khai không đúng, không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 31 của Luật Quản lý thuế (trừ trường hợp người nộp thuế được khai bổ sung theo quy định) bị phát hiện sau thời hạn quy định nộp hồ sơ khai thuế:
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm lập hồ sơ khai thuế ghi thiếu, ghi sai các chỉ tiêu trên bảng kê hoá đơn hàng hoá, dịch vụ mua vào, bán ra hoặc trên các tài liệu khác liên quan đến nghĩa vụ thuế.

M

meo1512

Guest
7/12/09
3
0
0
dinh tien hoang

Cám ơn bichvan.tax06. Nếu ấyhoặc cả nhà có ai có mẫu văn bản giải trình thì cho em xin với. Cám ơn mọi người trước.

luchong

luchong

Guest
27/3/12
69
2
8
TP Hồ Chí Minh

Chào chị Bích Vân, em cũng mắc lỗi gần giống chủ toppic này,
Tức là mình in lại Tờ khai T2.( tháng phat sinh sai), có chỉnh sửa lại cho đúng số HĐ, ngày HĐ, và kèm theo Công Văn xin nộp lại. Đúng không chị.
Chị có mẫu công vân dó không cho em xin với

Cảm on chị

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Tức là mình in lại Tờ khai T2.( tháng phat sinh sai), có chỉnh sửa lại cho đúng số HĐ, ngày HĐ, và kèm theo Công Văn xin nộp lại. Đúng không chị.

Cảm on chị

Gửi các bạn mẫu công văn tham khảo
(Vì các bạn chỉ đích danh tên Bichvan.tax06 nên tính để cho em ấy trả lời. Tuy nhiên, đợt này em bận nên mạn phép em up cái mẫu công văn nhé!....)

Đính kèm

• CV nộp lại tờ khai.doc
    33.5 KB · Lượt xem: 1,769
luchong

luchong

Guest
27/3/12
69
2
8
TP Hồ Chí Minh

hiiiiiiiiii, cảm ơn chị Nguyễn Cẩm Hà nhiều, dịp nào chị vào Sài gon gọi em nhé, em tình nguyện làm hướng dẫn viễn niễm phí

T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội

Chị Nguyễn Cẩm Hà ơi, công ty em cũng khai sai ngày hóa đơn của tờ khai thuế GTGT tháng 6/2012. Bj em làm lại tờ khai mới + công văn đi nộp. Nhưng lên chi cục thuế có bị phạt gì về ngày nộp tờ khai không chị? vì bj đã tháng 10/2012 rồi, họ đóng dấu nhận hồ sơ cho mình là tháng 10. Công ty em bị phạt mấy lần vì nộp chậm tờ khai rồi chị ạ. Chị giúp em với, em vừa vào làm và cũng mới đi làm được 1 tháng,em không biết mấy. Sổ sách cũ do bên dịch vụ kế toán làm cho, nên bj nó cứ lung tung hết cả lên.
Em cảm ơn chị nhiều ạ.

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Chị Nguyễn Cẩm Hà ơi, công ty em cũng khai sai ngày hóa đơn của tờ khai thuế GTGT tháng 6/2012. Bj em làm lại tờ khai mới + công văn đi nộp. Nhưng lên chi cục thuế có bị phạt gì về ngày nộp tờ khai không chị? vì bj đã tháng 10/2012 rồi, họ đóng dấu nhận hồ sơ cho mình là tháng 10. Công ty em bị phạt mấy lần vì nộp chậm tờ khai rồi chị ạ. Chị giúp em với, em vừa vào làm và cũng mới đi làm được 1 tháng,em không biết mấy. Sổ sách cũ do bên dịch vụ kế toán làm cho, nên bj nó cứ lung tung hết cả lên.
Em cảm ơn chị nhiều ạ.
Sai như của bạn chỉ cần làm đúng và nộp lại bạn nhé, ko bị phạt gì cả.

Cảm on chị
Bạn làm cho đúng rồi nộp lại nhé.
CV thì đơn thuần bạn tự gõ sao cho đảm bảo đầy đủ thông tin cơ bản của doanh nghiệp, lý do sai sót, sai sót cái gì, và việc sai này không ảnh hưởng tới số thuế phải nộp hoặc còn đc khấu trừ của tháng có sai sót. Cam kết là đúng sự thật và chịu trách nhiệm trước PL.
Mình ko có mẫu mã gì cả. Đại loại là như thế, các bạn chế biến thành 1 CV ngắn gọn, đầy đủ mà diễn đạt hết ý là được.

T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội

Em cảm ơn chị ạ. Hôm qua em còn phát hiện ra năm ngoái tk 112 của công ty em có số dư mà bên dịch vụ kế toán không lên trên báo cáo tài chính @.@ Bj em cũng làm lại BCTC + công văn đi nộp có được không chị?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Em cảm ơn chị ạ. Hôm qua em còn phát hiện ra năm ngoái tk 112 của công ty em có số dư mà bên dịch vụ kế toán không lên trên báo cáo tài chính @.@ Bj em cũng làm lại BCTC + công văn đi nộp có được không chị?

Bạn có thể nộp lại BCTC khi bạn phát hiện sai miễn là trước khi cơ quan thuế có quyết định kiểm tra

T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội

Em cảm ơn chị nhiều ạ. Em sẽ làm lại ngay để nộp.

Em chúc chị luôn vui vẻ, hạnh phúc và thành công trong cuộc sống :)

T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội

Chị ơi, hôm qua em lên chi cục thuế quận Thanh Xuân nộp lại tờ khai, không cần CV, chỉ mang tờ khai cũ lên + 3 tờ khai mới. Tờ khai mới ghi là " Khai thay thế tờ khai thuế GTGT tháng.. ngày..."" là họ nhận và đóng dấu rồi chị ạ

L

le ngoc huu

Guest
24/6/10
1
0
0
tp.hcm

C. Bích Vân ơi giúp e trường hợp này với. E đã bc thuế tháng 10 nhưng có 2 tờ hđ tiền điện thoại của Viễn thông quân đội e lại khai báo của VNPT, số tiền thuế k sai vậy e phải xử lý thế nào đây chị? Mong nhận được hồi âm của chị

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

C. Bích Vân ơi giúp e trường hợp này với. E đã bc thuế tháng 10 nhưng có 2 tờ hđ tiền điện thoại của Viễn thông quân đội e lại khai báo của VNPT, số tiền thuế k sai vậy e phải xử lý thế nào đây chị? Mong nhận được hồi âm của chị
Em làm lại hồ sơ khai thuế ( lập lại 01-GTGT ; PL 01-1/GTGT ; PL 01-2/GTGT ) tháng 10 rồi nộp lại nhé. Không phải làm hồ sơ khai bổ sung, điều chỉnh (Chỉ làm hs khai bổ sung, điều chỉnh khi có thay đổi tới VAT).
Nếu nộp trực tiếp bản giấy cho CQ Thuế thì nộp kèm công văn giải trình + foto bc thuế tháng 10 bản sai./ Nếu nộp qua mạng thì ko cần nộp CV giải trình & bc thuế bản sai nhé.

J

Jennypham0511

Sơ cấp
12/12/11
12
0
0
Hồ Chí Minh

Mọi người ơi cho em hỏi. Em kê khai thuế GTGT tháng 10/2012 nhầm 01 tờ hóa đơn của tháng 11. Loại tờ hóa đó ra thì Cty em phải nộp thuế tháng 10/2012. Vậy bây giờ em làm bảng 01/KHBS nộp cơ quan thuế và đóng thuế thôi hay có phải photo tờ hóa đơn tháng 11 đó nộp kèm ko chị.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Mọi người ơi cho em hỏi. Em kê khai thuế GTGT tháng 10/2012 nhầm 01 tờ hóa đơn của tháng 11. Loại tờ hóa đó ra thì Cty em phải nộp thuế tháng 10/2012. Vậy bây giờ em làm bảng 01/KHBS nộp cơ quan thuế và đóng thuế thôi hay có phải photo tờ hóa đơn tháng 11 đó nộp kèm ko chị.
Em làm hs khai bổ sung điều chỉnh (01-GTGT điều chỉnh tháng 10 + KHBS + CV giải trình + foto báo cáo thuế tháng 10 bản sai nộp kèm), đồng thời nộp đủ tiền thuế gtgt phải nộp ps tăng thêm & tiền phạt chậm nộp tiền thuế.
TH nộp thuế qua mạng chỉ cần nộp hs khai thuế bổ sung điều chỉnh bao gồm : 01-GTGT điều chỉnh & KHBS.

J

Jennypham0511

Sơ cấp
12/12/11
12
0
0
Hồ Chí Minh

Dạ em cảm ơn chị bichvan nhìu nhìu ạ

M

Maibiec2012

Guest
27/12/12
1
0
1
Hà Nội

Hi,
Mình đang cần công văn xin gộp BCTC (2 tháng 2012 qua 2013), bạn nào có mẫu công văn đó thì cho mình xin nhé
Chúc cả nhà làm việc vui vẻ!

C

cobekieukikieuki

Guest
23/9/09
3
0
0
ha noi

Bạn có thể nộp lại BCTC khi bạn phát hiện sai miễn là trước khi cơ quan thuế có quyết định kiểm tra
Chị ơi chị giúp em với ah.
T11/2012 e kê khai cho công ty A và công ty B, trong quá trình làm e kê khai nhầm một hóa đơn đầu vào của công ty A làm hóa đơn đầu vào của cty B. Giờ em làm công văn xin điều chỉnh ah? Cty B kê khai qua mạng thì công văn e vẫn phải nộp trực tiếp hay nộp qua mạng ntn vậy chị? Em cảm ơn chị nhiều ah.

Chị ơi chị giúp em với ah.
T11/2012 e kê khai cho công ty A và công ty B, trong quá trình làm e kê khai nhầm một hóa đơn đầu vào của công ty A làm hóa đơn đầu vào của cty B. Giờ em làm công văn xin điều chỉnh ah? Cty B kê khai qua mạng thì công văn e vẫn phải nộp trực tiếp hay nộp qua mạng ntn vậy chị? Em cảm ơn chị nhiều ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA