Xác minh HĐ GTGT năm đã quyết toán.

• Thread starter thaonguyenmdc
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thaonguyenmdc

Guest
17/4/06
10
0
0
HN
Chào cả nhà! Em có một vấn đề muốn hỏi. Bác thuế mới gọi em lên xác minh mấy HĐ đầu vào từ năm 2004. (Bên em đã quyết toán xong năm 2004.) Có lẽ do cty đối tác đang quyết toán. Bây giờ có 2 HĐ bên kia có kê bán ra nhưng bên em thì không kê mua vào. Không rõ do kế toán trước cố tình bỏ ra hay bên bán không chuyển sang cho bên em. Bác thuế bảo em về tìm lại nếu không có thì bảo GĐ lên gặp. Phù... Cho em hỏi trong trường hợp mình không kê mà phía bên kia lại có kê bán ra thì trách nhiệm của các bên thế nào ? Bên em có bị phạt gì ko? Tất nhiên bên em cũng chẳng ký nhận vào giấy tờ gì của bên kia cả. Nhưng nếu đã ký vào 2 liên của họ thì thế nào?
Có một vấn đề nữa cho em hỏi luôn. Nếu trong tháng mua nhiều quyển HĐ GTGT nhưng khi xuất thì lại viết quyển có STT lớn hơn trước thì có sao ko?
Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
bạn có thể nói rỏ hơn hoá đơn của bạn là hoá đơn chi phí hay mua hàng làm nguyên liệu , hàng hoá về bán .
Theo mình thì hoá đơn của bạn là chi phí chắc bác Thuế không gọi bạn lên đâu . vì trường hợp này có lợi cho nhà nước mà . Nếu hoá đơn hàng hóa nguyên liệu thì tùy theo hàng đó có phải là hàng bên kia nhập về bán không thuế sợ bên kia kê khống để trốn thuế nên kêu bạn lên giải trình đấy và kiểm tra doanh thu đầu ra của bạn có khai đúng không đấy ! tuỳ theo trường hợp mà thuế sẽ có công văn gởi cho bạn !

T

thaonguyenmdc

Guest
17/4/06
10
0
0
HN
To anh Bui Chi Thanh: Bên em là DN thương mại, HĐ đó là hàng hóa. Cả bên kia và bên em đều phát sinh mặt hàng đó. Cho em hỏi bây giờ bên em phải giải trình thế nào để thuế họ ko bắt bẻ đây. Mong tin...!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Có thực sự hai bên có phát sinh mua bán hàng hoá dịch vụ được phản ánh ở hai hoá đơn đó không? Nếu có thì liên hai ( đầu vào của bên bạn còn giữ không ? )
Nếu bên bán và bên bạn có phát sinh việc mua bán hàng hoá dịch vụ được phản ánh trên hai hoá đơn đó và bên bán đã gửi hoá đơn cho bạn thì việc bên bán kê khai hàng bán ra là rất hợp lý còn việc bên bạn không kê hàng mua vào thì là lỗi bên bạn.
Còn việc DN sử dụng nhiều quyển hoá đơn GTGT trong một kỳ kế toán không sao cả. Nhưng bạn phải theo nguyên tắc hết quyển hoá đơn này mới viết sang quyển hoá đơn khác ( thực ra thì việc này cơ quan thuế cũng quản lý vì chỉ gần hết quyển hoá đơn này thì họ mới bán cho bạn quyển hoá đơn khác ). Nếu bạn mua quyển hoá đơn mới về mà quyển cũ vẫn còn vài tờ bạn phải viết hết quyển cũ sau đó mới chuyển sang quyển mới. Nếu bạn cứ làm theo nguyên tắc đó thì việc ký hiệu hoá đơn và số thứ tự hoá đơn ở hai quyển ( quyển cũ và quyển mới ) có khác nhau bạn cũng không có gì phải ngại

T

thaonguyenmdc

Guest
17/4/06
10
0
0
HN
Cảm ơn anh Lequanghuy ! Vì 2 HĐ cần xác minh là của năm 2004 nên em cũng ko rõ là thực tế có phát sinh ko (lúc đó em còn chưa vào cty), nhưng giờ này thì bên em tất nhiên chẳng có tờ nào vì HĐ lưu lại ở đây thì chỉ gồm các HĐ đã quyết toán xong. Bên thuế đang doạ mời GĐ lên làm việc nên em muốn hỏi các bậc tiền bối xem liệu bên em có bị phạt gì ko. Trách nhiệm HĐ là của 2 bên, nhưng bên kia ko chứng minh đc bên em đã nhận HD, còn bên em cũng ko chứng minh đc chắc chắn ko mua lô hàng đó và ko làm thất lạc hay bỏ sót tờ HĐ đó khi kê khai.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
thaonguyenmdc nói:
Cảm ơn anh Lequanghuy ! Vì 2 HĐ cần xác minh là của năm 2004 nên em cũng ko rõ là thực tế có phát sinh ko (lúc đó em còn chưa vào cty), nhưng giờ này thì bên em tất nhiên chẳng có tờ nào vì HĐ lưu lại ở đây thì chỉ gồm các HĐ đã quyết toán xong. Bên thuế đang doạ mời GĐ lên làm việc nên em muốn hỏi các bậc tiền bối xem liệu bên em có bị phạt gì ko. Trách nhiệm HĐ là của 2 bên, nhưng bên kia ko chứng minh đc bên em đã nhận HD, còn bên em cũng ko chứng minh đc chắc chắn ko mua lô hàng đó và ko làm thất lạc hay bỏ sót tờ HĐ đó khi kê khai.
Nếu bên bạn chứng minh được là bên bạn không mua hàng của tờ hóa đơn đó, bao gồm cả việc không trả tiền (chứng minh qua các giấy tờ liên quan thì bên bạn không có lỗi gì hết). Việc mời giám đốc lên làm việc với cơ quan thuế là việc bình thường bạn đừng quá lo ngại. Thêm nữa, hóa đơn phát sinh từ năm 2004 khi bạn chưa vào làm thì bạn chỉ dựa vào chứng từ cũ mà kê khai thôi. Còn nếu thực sự bên bạn có mua hàng nhưng bên bạn không báo cáo thì.....

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
MINA nói:
Nếu bên bạn chứng minh được là bên bạn không mua hàng của tờ hóa đơn đó, bao gồm cả việc không trả tiền (chứng minh qua các giấy tờ liên quan thì bên bạn không có lỗi gì hết). Việc mời giám đốc lên làm việc với cơ quan thuế là việc bình thường bạn đừng quá lo ngại. Thêm nữa, hóa đơn phát sinh từ năm 2004 khi bạn chưa vào làm thì bạn chỉ dựa vào chứng từ cũ mà kê khai thôi. Còn nếu thực sự bên bạn có mua hàng nhưng bên bạn không báo cáo thì.....

Đã nói thì nói cho hết luôn, chấm lửng làm gì em?! Hì hì!
Trường hợp này có 2 khả năng mà thuế có thể nghi ngờ:
1. Bên cty của bạn thaonguyen trước đây đã dấu doanh thu, dấu đầu ra nên dấu cả đầu vào => trồn thuế. Nếu bên bán đã có đầy đủ các thủ tục xuất kho và thanh tóan tiền của bên cty bạn thao nguyen rồi thì không còn chạy tội vào đâu cả. ( Khả năng này rất cao).
2. Bên xuất hóa đơn xuất khống để cân đối doanh thu cho hợp lý.

Đến bây giờ thì các bạn thấy vì sao phải ký tên vào chổ người mua liên 2 và liên 3 rồi chứ. Bên thao nguyen đã ký tên vào đó rồi thì không chạy tôi đi đâu được. (Cái vụ chữ ký này rất lợi hại khi nói đến công nợ nữa đó!)

Theo tôi nghỉ, kế tóan trước đã dấu bớt doanh thu nên bỏ bớt hóa đơn đầu vào rồi.

T

thaonguyenmdc

Guest
17/4/06
10
0
0
HN
Nghe chị xuantham nói mà em thấy lo quá! Nếu đúng kế toán trước đã bỏ bớt HĐ đầu vào thì xử lý phạt thế nào a? Theo sổ sách đã quyết toán bên em thì tất nhiên ko có khoản thanh toán cho bên kia. Việc ký vào HD hay người nộp tiền cũng ko thể chứng minh được vì ko phải Giám đốc ký mà là một nhân viên nào đó ký chẳng hạn. Có khi người đó cũng ko có trong DS lao động của cty nốt. Phần lớn giao dịch trong lĩnh vực hàng hoá bên em trên HD toàn ghi "bán hàng qua điện thoại", vậy nếu DN kia ko chứng minh đc bên em có mua hàng thì thuế sẽ xử lý 2 bên thế nào? Mong nhận đc ý kiến của anh chị và các bạn!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
thaonguyenmdc nói:
Nghe chị xuantham nói mà em thấy lo quá! Nếu đúng kế toán trước đã bỏ bớt HĐ đầu vào thì xử lý phạt thế nào a? Theo sổ sách đã quyết toán bên em thì tất nhiên ko có khoản thanh toán cho bên kia. Việc ký vào HD hay người nộp tiền cũng ko thể chứng minh được vì ko phải Giám đốc ký mà là một nhân viên nào đó ký chẳng hạn. Có khi người đó cũng ko có trong DS lao động của cty nốt. Phần lớn giao dịch trong lĩnh vực hàng hoá bên em trên HD toàn ghi "bán hàng qua điện thoại", vậy nếu DN kia ko chứng minh đc bên em có mua hàng thì thuế sẽ xử lý 2 bên thế nào? Mong nhận đc ý kiến của anh chị và các bạn!

Nếu bên kia có phiếu thu tiền có chữ ký của nhân viên của công ty em thì sẽ chứng minh được là số tiền đó do công ty em nộp (nếu đúng nhiệm vụ của nhân viên đó trong công ty, và chữ ký trên hóa đơn đúng chữ ký của nhân viên nào đó ở công ty trong thời điểm trước). Còn xử lý thế nào còn tùy thuộc vào số tiền thuế bị đánh giá là trốn nữa. Nếu số tiền trốn thuế là đặc biệt lớn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, còn số tiền không lớn lắmthì truy thu thuế, rồi xử phạt tối đa đến 5 lần số thuế bị truy thu.

Nếu kế tóan trước đây cố y bỏ ra thì bây giờ cty cũng phải gánh chịu. Cái chiêu này xưa kia kế tóan hay làm thế để lãi- lỗ theo ý của ông chủ, kế tóan nào làm được như vậy thì được khen là kế tóan giỏi. Đến khi bị lật tẩy, chủ quên hết mọi chuyện chỉ đạo trước đây, và cho là "thằng kế tóan cũ nó hại tui". Hic hic!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA