Hạch toán thuế nhà thầu nước ngoài

• Thread starter duongnt1975
  • Ngày gửi
D

duongnt1975

Guest
20/9/05
15
0
0
49
somewhere
Làm ơn giúp tôi hạch toán tính và hạch toán thuế nhà thầu nước ngoài trong trường hợp này với:
Công ty tôi thuê một cty nước ngoài làm quảng cáo với giá 73.000 USD và chụp hình là 5000 USD.
Giải thích rõ cách tính và hạch toán hộ tôi là trong trường hợp Hợp đồng trên ký giá Net và trong trường hợp hợp đồng trêb ký giá gross.
Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
Trường hợp doanh thu không bao gồm thuế nhà thầu Net
-Doanh thu chịu thuế TNDN = 7,800/(1-0.05) = 8,210.53
-Doanh thu chịu thuế GTGT= 8,210.53/(1- 0.50 x0.01) = 8251.79
-Số thuế TNDN phải nộp = 8,210.53x0.05
-Số thuế GTGT phải nộp = 8251.79x0.50x0.01

Trường hợp doanh thu bao gồm thuế nhà thầu Gross
-Số thuế TNDN phải nộp = 7,800.53x0.05
-Số thuế GTGT phải nộp = 7,800x0.50x0.01
(Theo TT Số 05/2005/TT- BTC, ngày 11/01/2005)

0.05-Tỷ lệ thuế TNDN tính trên doanh thu chịu thuế(tuỳ ngành)
0.50-Tỷ lệ GTGT tính trên doanh thu tính thuế(tuỳ ngành)
0.05-Tỷ lệ thuế TNDN
0.01-thuế suất thuế GTGT

D

duongnt1975

Guest
20/9/05
15
0
0
49
somewhere
Mình muốn hỏi cả cách hạch toán thuế nhà thầu của trường hợp trên nữa

S

Song Huong

Cao cấp
Bạn tham khảo TT Số 05/2005/TT- BTC, ngày 11/01/2005. Trong đó hướng dẫn rất chi tiết.

S

Song Huong

Cao cấp
Xin lỗi mình nhầm hạch toán với tính toán.
Bạn hạch toán như sau:

Khi nhận Inv của nhà thầu
Nợ các tk chi phí (bao gồm phần thuế TNDN)
Nợ 133
Có 331

Kết chuyển thuế TNDN giữ hộ
Nợ 331, Có 338

Nộp thuế vào kho bạc
Nợ 338
Có 112
(Phần thuế GTGT bạn được khấu trừ. phần thuế TNDN cty bạn chỉ giữ hộ)

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Cho mình hỏi thêm, như vậy theo ý kiến của chuyên gia kiểm toán Nedved thì chi phí thuế CIT nộp thay nhà thầu nước ngoài có được xem là chi phí hợp lý để làm cơ sở tính thuế thu nhập ko vậy? Chí giáo nhé

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Các bạn lưu ý, có một vài điểm khác biệt giữa TT 169/BTC trước đây và TT 05/BTC về thuế nhà thầu:
- Giá net + thuế TNDN nhà thầu: Phần này tính vào chi phí hợp lý của DN.
- Thuế GTGT (tính theo tỷ lệ trên Giá net + thuế TNDN nhà thầu): là thuế GTGT đầu vào được khẩu trừ của DN.

dragon76 nói:
...thì chi phí thuế CIT nộp thay nhà thầu nước ngoài có được xem là chi phí hợp lý để làm cơ sở tính thuế thu nhập ko vậy? Chí giáo nhé

L

le thi viet anh

Guest
17/3/08
1
0
1
Binh Duong
Cách hạch toán thuế nhà thầu nước ngoài

Các bạn nào biết chỉ cho mình cách hạch toán thuế nhà thầu nước ngoài vơi. Mình xin cảm ơn.

N

n1234

Sơ cấp
24/8/08
31
1
0
TPHCM
Các bạn nào biết chỉ cho mình cách hạch toán thuế nhà thầu nước ngoài vơi. Mình xin cảm ơn.

Bạn nói cụ thể là thuế gì? Thuế nhà thầu theo TT05 chỉ điều chình 2 loại thuế đó là GTGT và TNDN. Ngoài ra, thuế nhà thầu còn có các loại thuế khác như tiêu thụ đặc biệt.

N

nhunglh

Guest
3/1/07
5
0
0
Quan 10
Pà con kíu mình với!!!. Cty mình thường thanh toán cho nhà thầu nước ngoài nên mình đã đến Cục thuế hỏi rất kĩ về cách kê khai và nộp. Bình thường mình làm tờ tạm nộp thuế nhà thầu nộp cho CQ thuế sau mỗi lần thanh toán cho nhà thầu đó. Nhưng khi mình đến Cục thuế hỏi số tiền VAT nhà thầu tạm nộp có phải khai thêm vào phần VAT hàng tháng báo cáo thuế trên phần mềm kê khai hỗ trợ không thì Cán Bộ Phòng tuyên truyền hỗ trợ bảo là không vì đã tạm kê khai rồi mà bây giờ kê nữa sẽ bị trùng. Đến nay mình tiến hành hoàn thuế GTGT thì mới hởi ôi, số thuế GTGT tạm nộp k kê khai bằng phần mềm hỗ trợ nên không được nhập vào hệ thống thuế, số thuế này đến 300tr mà theo thuế ( lại cán bộ thuế phòng tuyên truyền) là nếu k kê khai quá 3 tháng sẽ đưa vào chi phí luôn chứ k được hoàn nữa. Hic, có ai găp trường hợp này không, giúp mình với. mình đã làm cvăn gởi Cục thuế rồi, trình bày là mình vẫn nộp thuế VAT nhà thầu và TNDN nhà thầu rất đúng hạn và xin chuyển số VAT nói trên vào tờ khai hàng tháng để tiến hành hoàn thuế VAT. CVăn thì tháng 5 Thuế mới trả lời, nhưng mình k biết là trường hợp của mình có cơ hội cứu vãn nào không. Ai biết thông tư hay công văn nào để gỡ rối thì giúp mình với. chắc bị fired quá !!!!hic.....Mình mất ăn mất ngủ cả tuần nay rồi, hu hu

V

volume

Sơ cấp
21/3/09
3
0
0
HCM
Sông Hương có thể giúp mình hạch toán cụ thể như thế nào, lấy ví dụ của Duongnt1975 hạch toán cũng được,

D

ducthieny

Guest
23/7/07
18
0
0
45
Bến Tre
Theo mình thì khi kê khai nộp thuế nhà thầu (GTGT và TNDN) thì không kê khai khấu trừ. Khi nhận được invoice của nhà thầu thì mới kê khai vào HTKK và khấu trừ. Không biết như vậy có ổn không các bạn? (vì thông tư 05 nói là: Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ là số thuế GTGT ghi trên hoá đơn GTGT và chứng từ nộp thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào dùng cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT.

Theo mình biết thì hiện nay đã dùng thông tư 134/2008/TT-BTC ban hành ngày 31/12/2008 rồi.

Và khi đọc trong đó thì mình thấy 1 trong 3 điều kiện để được khấu trừ là nhà thầu nước ngoài phải áp dụng chế độ kế toán Việt Nam thì mình mới được khấu trừ, còn không thì pó tay. Các bạn đọc thêm cái thông tư đó nghen.

Sửa lần cuối:
D

dao binh minh

Guest
22/5/09
1
0
0
ha noi
các loại thuế của nhà thầu nước ngoài

cho mình hỏi một chút: Nhà thầu nước ngoài làm công trình tại Việt Nam thì phải nộp các khoản thuế nào? Mình mới làm việc nên chưa nắm được, mong các bạn giúp đỡ.

H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
Bạn nên tham khảo TT 134/2008/TT-BTC ngày 31/12/2008 về việc hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức,cá nhân người nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt nam.Áp dụng kể từ ngày 1/1/09 trong đó quy định rất rõ ràng.Chúc bạn thành công.

W

windowmtd166

Cao cấp
22/9/08
277
2
18
40
TP.HCM
ăc ăc sao lại TT05 bạn, TT134 là mới nhất nhé. Tham khảo cái mới đi ko thôi coi chừng bị phạt á :(

B

binhminhvt

Guest
28/3/09
3
0
0
57
vungtau
Thuế nhà thầu nước ngoài có được hoàn lại đối với Hiệp định tránh đánh thuế hai lần cụ thể Singapore ?

Xin các bác chỉ giáo

Cám ơn trước

C

Cam Tu DT

Guest
18/11/08
4
0
0
Quan 8, Tp. HCM
Thue nha thau

Xin lỗi mình nhầm hạch toán với tính toán.
Bạn hạch toán như sau:

Nợ các tk chi phí (bao gồm phần thuế TNDN)
Nợ 133
Có 331

Nợ 331, Có 338

Nộp thuế vào kho bạc
Nợ 338
Có 112
(Phần thuế GTGT bạn được khấu trừ. phần thuế TNDN cty bạn chỉ giữ hộ)

Chao anh, chi,

Em chua ro lam ve cach hach toan nay nen muon hoi them mot ti:

Nợ các tk chi phí (bao gồm phần thuế TNDN) : Gia NET(a)+ Thue TNDN (b)
Nợ 133 : so tien thue GTGT (c)
Có 331 : a+b+c

Nợ 331 :( b)+c
Có 338 : (b)+c

Nộp thuế vào kho bạc
Nợ 338 : (b)+c
Có 112 :(b)+c

Khong biet em hieu y cua anh, chi nhu vay co dung khong ?
Voi lai, phan thue GTGT duoc khau tru minh co phai ke tren bang ke thue GTGT dau vao trong thang khong ?( vi da ke o to khai nop thue nha thau ).
Theo TT05/2005/TT-BTC thi chung tu hop ly de duoc khau tu la Giay nop tien vao NSNN phai co xac nhan cua Kho bac. Con cty minh nop tien bang cach chuyen khoan vao NSNN thi chung tu gi la hop ly?

Mong anh chi tu van giup minh.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA