Cùng thảo luận - Tài sản cố định hình thành do DN tự xây dựng

• Thread starter thuhang8477
  • Ngày gửi
T

thuhang8477

Sơ cấp
18/9/07
43
0
6
TP Hồ Chí Minh
Dear all.
Doanh nghiệp mình tự xây dựng tài sản cố định. Trong quá trình xây dựng mình tập hợp
Nợ 214
Có : 152, 153, 3331 ...
Tài sản khi hoàn thành, đưa vào sử dụng, mình đã làm hồ sơ quyết toán ( chưa làm hoàn công) và hạch toán
Nợ 211
Có 214
Sau đó trích khấu hao tài sản
Nợ 627
Có 241
Mình kết thúc ở công đoạn này
Nhưng khi nghiên cứu lại luật thuế GTGT
Giá tính thuế:
7.1 c) Đối với hàng hóa, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho là giá tính thuế giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này;
Và cộng văn số 5665/CT-TTHT ngày 12/07/2011
V/v: ghi nhận tài sản cố định tự xây dựng
"Trường hợp Công ty tự xây dựng nhà máy sản xuất, đã quyết toán công trình toán thì Công ty lập hoá đơn GTGT (xuất tiêu dùng nội bộ), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu như xuất bán cho khách hàng để ghi nhận TSCĐ và thực hiện trích khấu hao theo quy định."
Thì mình băng khoăn.
Nếu theo yêu cầu của luật thuế và công văn này thì mình phải xuất hoá đơn GTGT cho hoat động xây dựng cơ bản đưa vào sử dụng
Ghi nợ TK 331 - Công ty của mình luôn à????
Có 5111 : Có phải theo giá trị quyết toán công trình???
Có 3331
Và khi xác định giá vốn

Nợ 632: Có phải theo giá trị quyết toán công trình
Có 331 - Công ty của mình luôn ah2??

Còn phần thuế GTGT thì mình phải đem tiền nộp cho nhà nước sao, nếu thế mình sẽ phải nộp 2 lần ( một lần mua hàng vào để đầu tư xây dựng, một lần xuất hoá đơn để ghi nhận tscd sử dụng nội bộ)

Rất mong nhận được ý kiến giúp đỡ của mọi người
Cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!
Ðề: Cùng thảo luận - Tài sản cố định hình thành do DN tự xây dựng

Bạn viết hoá đơn xuất ra thì đồng thời vừa kê khai vào hàng bán ra, vừa kê khai vào hàng mua vào để khấu trừ luôn mà. Giá xuất ra cũng bằng giá vốn. Vậy là chẳng phải nộp 1 ít tiền thuế nào cả. Đấy là về việc xuất hoá đơn. Còn như công ty mình cũng tự xây dựng TSCĐ. Mình ko xuất hoá đơn vẫn được mà. Bên mình quyết toán thuế rồi, thuế họ vẫn chấp nhận. Nhưng cũng có thể là tuỳ từng nơi

H

hbtruyen

Sơ cấp
18/6/09
12
6
3
42
95 Nguyen Thi Minh Khai, Q.1

Tr­ường hợp xuất hóa đơn chỉ áp dụng cho doanh nghiệp có hoạt động kinh doanh sản phẩm đó khi xuất dùng nội bộ, còn các doanh nghiệp không đăng ký lĩnh vực đó thì không thể xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ được.

V

vietdung13

Sơ cấp
11/12/10
31
0
0
41
Hà Nội

Nếu nhà máy sản xuất mà Cty bạn XD là 1 chi nhánh độc lập, có con dấu riêng thì khi đưa vào sử dụng bạn mới phải xuất hóa đơn. Khi đó TSCĐ được ghi nhận và tính KH tại nhà máy đó, bên bạn ghi nhận giá vốn và doanh thu. Còn Nhà máy đó chỉ là 1 xưởng sx của Cty bạn thì khi đưa vào sử dụng cty bạn ko phải xuất hóa đơn. Theo mình khi xây dựng mình tập hợp chi phí nợ 241/ có Tk 111,112,331,152,153.... Khi có quyết toán và quyết định tăng TSCĐ, và đầy đủ chứng từ theo quyết toán ghi Nợ 211 /có 241 ,sau đó tính KH theo quy định hiện hành

H

hongtham882010

Guest
17/1/11
4
0
0
HCM

Dear all.
Doanh nghiệp mình tự xây dựng tài sản cố định. Trong quá trình xây dựng mình tập hợp
Nợ 214
Có : 152, 153, 3331 ...
Tài sản khi hoàn thành, đưa vào sử dụng, mình đã làm hồ sơ quyết toán ( chưa làm hoàn công) và hạch toán
Nợ 211
Có 214
Sau đó trích khấu hao tài sản
Nợ 627
Có 241
Mình kết thúc ở công đoạn này
Nhưng khi nghiên cứu lại luật thuế GTGT
Giá tính thuế:
7.1 c) Đối với hàng hóa, dịch vụ dùng để trao đổi, tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng cho là giá tính thuế giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này;
Và cộng văn số 5665/CT-TTHT ngày 12/07/2011
V/v: ghi nhận tài sản cố định tự xây dựng
"Trường hợp Công ty tự xây dựng nhà máy sản xuất, đã quyết toán công trình toán thì Công ty lập hoá đơn GTGT (xuất tiêu dùng nội bộ), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu như xuất bán cho khách hàng để ghi nhận TSCĐ và thực hiện trích khấu hao theo quy định."
Thì mình băng khoăn.
Nếu theo yêu cầu của luật thuế và công văn này thì mình phải xuất hoá đơn GTGT cho hoat động xây dựng cơ bản đưa vào sử dụng
Ghi nợ TK 331 - Công ty của mình luôn à????
Có 5111 : Có phải theo giá trị quyết toán công trình???
Có 3331
Và khi xác định giá vốn

Nợ 632: Có phải theo giá trị quyết toán công trình
Có 331 - Công ty của mình luôn ah2??

Còn phần thuế GTGT thì mình phải đem tiền nộp cho nhà nước sao, nếu thế mình sẽ phải nộp 2 lần ( một lần mua hàng vào để đầu tư xây dựng, một lần xuất hoá đơn để ghi nhận tscd sử dụng nội bộ)

Rất mong nhận được ý kiến giúp đỡ của mọi người
Cảm ơn nhiều
Cho mình hỏi với cty mình làm chủ đầu tư cỏa một dự án được nhà nước giao đất trong vòng 50 năm để xây dựng chợ.
Cty mình không xây dựng mà thuê một công ty khác xây dụng. Chị kế toán ngày trước hạch toán lương của ban quản lý dự án như sau:
Nợ TK 6421 / Có TK 334
KC: Nợ TK 2412 / Có TK 6421
như vậy có đúng không?
Giờ mình muốn hạch toán lương của ban quản lý dự án vào Tk gì để có thể kết chuyển sang TK 2412

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi

có lẽ đồng chí thuhang8477 đang hiểu chưa đúng từ "tiêu dùng nội bộ". Doanh nghiệp tự xây dựng cơ bản chỉ cần tuân theo chế độ kế toán tức là tập hợp trên 241 chi tiết từng hạng mục công trình và tuân theo quy định về xây dựng cơ bản tức là có dự toán chi tiết, bản vẽ (nếu có), tổng hợp xuất vật tư thực tế xây dựng, quyết toán vật tư, quyết toán giá trị công trình, hoàn công.=> đưa vào sử dụng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA