Phân Biệt Giữa Tài Sản Lưu động Và Vốn Lưu động

• Thread starter viethakodomo
  • Ngày gửi
T

tien1007

Guest
STT Chỉ tiêu SỐ Tiền Ghi chú
Năm 2008
1 Doanh thu hoạt động 300.000
2 Vốn lưu động trong SXKD 100.000 Các khoản phải thu & hàng tồn kho
3 Vòng quay vốn lưu động SXKD 3 = (1)/(2)

Năm 2009
4 Doanh thu dự kiến hoạt động 540.000
5 Vốn lưu động trong SXKD 180.000 =(4)/(3)
6 Vốn lưu động tăng thêm 80.000 =(5)-(2)

Cách tính VLĐ tăng thêm của công ty minh để yêu câu ngân hàng cấp hạn mức tín dụng đó.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuongktthb

Guest
2/10/08
7
0
0
thái nguyên
theo Tài chính Doanh nghiệp vốn lưu động là biểu hiện bằng tiền của tài sản lưu động.
TS lưu động là những tài sản ngắn hạn của doanh nghiệp , nó bao gồm nguyên vật liệu , nhiên liệu, thành phẩm , hàng hoá,... của doanh nghiệp. TS lưu động thường có chu trình luân chuyển ngắn ( bé hơn một năm). Công cụ dụng cụ vẫn được xem như là một tài sản lưu động của doanh nghiệp.

V

viengachden3d

Guest
12/9/10
13
0
0
34
porfort
Mình nghi TSLĐ và VLĐ khác nhau ở cách biểu hiên:
TSLĐ thì biểu hiện bằng hiên vật
VLĐ thì biểu hiện bằng giá trị
Không biết có đúng không :058:

X

xuka1288

Guest
Ðề: Phân Biệt Giữa Tài Sản Lưu động Và Vốn Lưu động

Em chào anh chị ạ. Anh chị ơi em đang làm khóa luận tốt nghiệp phân tích hiệu quả sử dụng vốn em có 1 thắc mắc ạ. Mong anh chị giúp em gửi về mail: ngocbich1288@gmail.com
Vốn lưu động = Tài sản ngắn hạn - Nợ ngắn hạn Vốn kinh doanh = Vốn cố định + Vốn lưu động
Vậy vốn cố định có phải được tính bằng: Vốn cố định = Tài sản dài hạn - Nợ dài hạn ko?
=> Vốn kinh doanh = Tài sản dài hạn - Nợ dài hạn + Tài sản ngắn hạn - Nợ ngắn hạn
Tổng nguồn vốn = Tổng tài sản = Tài sản ngắn hạn + Tài sản dài hạn. Nên vốn kinh doanh và Tổng nguồn vốn là khác nhau đúng ko ạ.
Có bảng cân đối kế toán thì có thể biết được vốn cố định và vốn lưu động ko ạ? Mong anh chị giúp em trả lời với ạ. Em cám ơn anh chị ạ

B

buihuyen0207

Guest
5/5/12
1
0
0
31
thái bình

TT nghĩ từ Lưu động ở đây: vốn có mục đích tài trợ cho TS dài hạn nhưng tạm thời sử dụng tài trợ cho TS ngắn hạn.

VLD= vốn dài hạn - tài sản dài hạn. Có đúng ko nhỉ?

theo tài liệu môn phân tích tài chính doanh nghiệp trường mình thì
Vốn lưu chuyển = nguồn vốn dài hạn - tài sản dài hạn

không phải là vốn lưu động bạn nhé

L

LONGRIVER2902

Guest
3/10/06
43
2
8
q7, tp hcm

TT nghĩ từ Lưu động ở đây: vốn có mục đích tài trợ cho TS dài hạn nhưng tạm thời sử dụng tài trợ cho TS ngắn hạn.

Đúng đó bạn:

Theo cân đối kế toán thì TSLĐ + TSDH = Nợ phải trả + vốn chủ sở hữu = Nợ ngắn hạn + Nợ dài hạn + Vốn chủ SH = Nợ ngắn hạn + VỐn dài hạn

Vậy TSLĐ - Nợ ngắn hạn = Vốn dài hạn - TSDH = Working capital (Vốn lưu động)

N

ngoc ha nguyen

Guest
12/12/13
1
0
0
Gia Lai

Đúng là hồi xưa (theo hệ thống TK cũ) có phân định giữa nguồn vốn lưu động & nguồn vốn cố định (811 & 812 - nếu ko nhầm), Tương ứng với TSLĐ & TSCĐ. Nhằm xác định rõ Nguồn vốn được đầu tư tại đơn vị theo mục đích riêng (dùng cho DNNN).

Từ khi luật DN ra đời cùng với Hệ thống TK mới & các chuẩn mực kế toán, Nguồn vốn trong DN là quyền tự chủ của DN được điều phối cho phù hợp với tình hình SXKD, ko còn phân định đâu là nguồn vốn lưu động đâu là nguồn vốn cố định. Có chăng thì bộ phận quản trị lọc từ BCTC để xác định TSLĐ & TSCĐ tương ứng nhằm giúp DN lập kế hoạch hoặc chiến lược Tài chính phù hợp.

em chào anh chị ạ! em cũng đang thắc mắc về vấn đề này lắm ạ! anh chị cho em hỏi...vậy theo như các chuẩn mực kế toán MỚI thì vốn trong doanh nghiệp căn cứ vào đặc điểm luân chuyển được phân loại như thế nào ạ? và nếu có nguồn tìm hiểu cụ thể anh chị giới thiệu cho em với....em cảm ơn anh chị nhiều ạ! ^_^

D

Ducthuy.mtc

Guest
7/6/15
4
0
1
44

D

Ducthuy.mtc

Guest
7/6/15
4
0
1
44
Vốn lưu động(thuật ngữ tiếng Anh:Working capital, viết tắtWC) là một thước đo tài chính đại diện chothanh khoản vận hànhcó sẵn cho một doanh nghiệp, tổ chức hoặc thực thể khác, bao gồm cả cơ quan chính phủ. Cùng với các tài sản cố định như nhà máy và thiết bị, vốn lưu động được coi là một phần của vốn hoạt động. Vốn lưu động được tính nhưtài sản hiện tạitrừnợ ngắn hạn. Nó là một nguồn gốc của vốn lưu động, thường được sử dụng trong các kỹ thuật định giá như DCFS (cácdòng tiền chiết khấu). Nếu tài sản hiện tại ít hơn nợ ngắn hạn, một thực thể có mộtthiếu vốn lưu động, còn được gọi làthâm hụt vốn lưu động.

D

Ducthuy.mtc

Guest
7/6/15
4
0
1
44

Sai rui ban oi :
Vốn lưu động(thuật ngữ tiếng Anh:Working capital, viết tắtWC) là một thước đo tài chính đại diện cho thanh khoản vận hànhcó sẵn cho một doanh nghiệp, tổ chức hoặc thực thể khác, bao gồm cả cơ quan chính phủ. Cùng với các tài sản cố định như nhà máy và thiết bị, vốn lưu động được coi là một phần của vốn hoạt động. Vốn lưu động được tính như tài sản hiện tại (TS ngắn hạn ) trừ nợ ngắn hạn. Nó là một nguồn gốc của vốn lưu động, thường được sử dụng trong các kỹ thuật định giá như DCFS (cácdòng tiền chiết khấu). Nếu tài sản hiện tại ít hơn nợ ngắn hạn, một thực thể có một thiếu vốn lưu động, còn được gọi là thâm hụt vốn lưu động.

D

Ducthuy.mtc

Guest
7/6/15
4
0
1
44
Còn tài sản luu động la day :
Tài sản lưu động= Tiền mặt + ngân hàng + các khoản phải thu + đầu tư ngắn hạn + hàng tồn kho + chi phí trả trước .
Tài sản lưu động
· Tiền mặt và TG ngân hàng
· Hàng tồn kho
· Đầu tư ngắn hạn trong 12 tháng.
· Các khoản phải thu .

M

Minh Phương 0906

Guest
3/3/16
2
0
1
29
a.c cho em hỏi trong bảng cân đối kế toán thì đâu là vốn lưu động, đâu là vốn cố định, có phải VCD = TSCD, VLD = TSNH ko.em cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA