Giá trị sản lượng của doanh nghiệp

• Thread starter sky-blue
  • Ngày gửi
S

sky-blue

Guest
Chào các pác! Em có một rắc rối nho nhỏ này, xin các bác chỉ giúp!
Công ty em sản xuất và kinh doanh nước sạch, trong báo cáo sản lượng hàng tháng, tình hình SXKD như sau :
* Doanh thu nước sạch: 100 đồng
- Thuế GTGT 10 đồng
- Phụ thu thoát nước 5 đồng
* Doanh thu lắp đặt : 20 đồng
- Giá trị các công trình lắp đặt trong tháng (cả phần làm cho bên ngoài - thu tiền (20đồng doanh thu)và các công trình tự làm như sửa chữa lớn, tự làm đường ống cấp nước hình thành tài sản-80đồng) = 100 đồng
Cán bộ phòng Kinh tế làm như thế này có đúng không:
Tổng sản lượng = (100+10+5)+(100)=215 đồng
Khi em đưa ra ý kiến rằng tổng sản lượng chỉ là = (100)+(100)=200 đồng thì bị mọi người phản đối - tất cả các trưởng phòng và Giám đốc (một mình nên em bị đánh cho em tơi bời, chửi em quá xá).
Vậy các bác chỉ giúp em ai đúng, ai sai. Và xin chỉ giúp cho em ĐỊNH NGHĨA VỀ GIÁ TRỊ SẢN LƯỢNG, GIÁ TRỊ TỔNG SẢN LƯỢNG (nếu có văn bản hay địa chỉ ở đâu đó thì càng tốt-vì hồi đi học em nhớ mang máng rằng đó là tổng giá trị sản phẩm sản xuất cho xã hội chứ đâu liên quan gì đến thuế gián thu GTGT hay phần phí nước thải thu hộ đâu).
Cám ơn các bác, chúc các bác một mùa Worldcup vui vẻ, và sức khoẻ dôi dào-có cá độ thì cũng sương sương thôi, có mê xem quá thì cũng chỉ tới mức đi làm trễ chứ đừng xin nghỉ làm hen.
Hình như mục này các bác quên hay sao ấy nhỉ, chẳng có bàn tay nghĩa hiệp nào cứu rỗi linh hồn chờ đợi mòn mỏi khô héo của tui hết trơn.
Có bác nào cứu tui, mai mốt có dịp xuống Vũng Tàu tui bao đi tắm biển miễn phí cả ngày luôn! híc. Help có khuyến mãi thế mà....

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mình không nhớ rõ định nghĩa chuẩn về giá trị sản lượng như thế nào.
Theo mình giá trị sản lượng là tổng giá trị mà DN sản xuất ra trong kỳ, có thể tiêu thụ hoặc chưa tiêu thụ.
Trong ngành của bạn nói chung là ít SP dở dang nên giá trị sản lượng nếu tính theo giá bán thì gần bằng doanh thu của DN.

S

sky-blue

Guest
Hien nói:
Mình không nhớ rõ định nghĩa chuẩn về giá trị sản lượng như thế nào.
Theo mình giá trị sản lượng là tổng giá trị mà DN sản xuất ra trong kỳ, có thể tiêu thụ hoặc chưa tiêu thụ.
Trong ngành của bạn nói chung là ít SP dở dang nên giá trị sản lượng nếu tính theo giá bán thì gần bằng doanh thu của DN.

Cám ơn bạn đã trả lời mình. Đúng là nghành của mình thì có thể coi giá trị SP dở dang =0 (vì SX ra bao nhiêu là bơm ra mạng bấy nhiêu), nhưng mình muốn hỏi thêm tí là phòng kinh tế cộng cả thuế GTGT và phí nước thải thu hộ vào giá trị sản lượng có đúng không? (vì tất cả mọi người đều đồng ý như thế và bảo mình sai nên mình phân vân quá).

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
sky-blue nói:
Cám ơn bạn đã trả lời mình. Đúng là nghành của mình thì có thể coi giá trị SP dở dang =0 (vì SX ra bao nhiêu là bơm ra mạng bấy nhiêu), nhưng mình muốn hỏi thêm tí là phòng kinh tế cộng cả thuế GTGT và phí nước thải thu hộ vào giá trị sản lượng có đúng không? (vì tất cả mọi người đều đồng ý như thế và bảo mình sai nên mình phân vân quá).
Thuế GTGT và các khoản thu hộ khác DN không được hưởng nên không được tính vào DT cũng như giá trị sản lượng.

C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Search mãi chưa ra vấn đề của bạn. Trong wikipedia cũng chưa có khái niệm về sản lượng.

Mình nghĩ là bạn đúng, nhưng chưa thấy văn bản chứng minh, trong Phiếu điều tra doanh nghiệp của Tổng Cục Thống kê thì ghi rõ giá trị sản phẩm không bao gồm thuế GTGT, thuế TTĐB, thuế xuất khẩu.

S

sky-blue

Guest
Hien nói:
Thuế GTGT và các khoản thu hộ khác DN không được hưởng nên không được tính vào DT cũng như giá trị sản lượng.

Cám ơn bác HIEN và bác CAYMAN nhiều nhé, có các bác em cảm thấy được an ủi và yên tâm nhiều hơn, chứ mình không bảo vệ được quan điềm của mình cũng bức xúc lắm các bác àh.
Chúc các bác một mùa Worldcup vui vẻ, hạnh phúc. Hôm nào các bác xuống Vũng Tàu, em dẫn các bác đi tắm biển miễn phí hen. Nhớ liên lạc ĐT cho tui hen.:drummer:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA