Chênh lệch giữa việc thanh toán và hoá đơn

• Thread starter chimcon
  • Ngày gửi
C

chimcon

Guest
15/5/06
5
0
0
Bac Ninh
Em chào các anh các chị !
Các anh các chị cho em hỏi .

Công ty của em 100% vốn nước ngoài và là doanh ngiệp chế xuất nằm trong khu chế xuất vì vậy mà được hưởng thuế VAT 0%.
Khi nhận được hoá đơn của khách hàng mặc dù công ty đã thoả thuận việc làm thủ tục để được thanh toán VAT 0%.Nhưng công ty bạn chấp nhận cho công ty em thanh toán giá trị hàng không bao gồm VAT .Nhưng hóa đơn vẫn có VAT 10%.
Ví dụ :Trên hoá đơn công ty em nhận được là :

Tiền hàng :1.000.000 đ
VAT:10% : 100.000 đ
Tổng tiền : 1.100.000 đ
Nhưng thực tế nhà cung cấp chỉ yêu cầu công ty em thanh toán tiền hàng là 1.000.000 đ .Và ông chủ công ty em đồng ý .
Vậy em phải hạch toán như thế nào cho hợp lý ?
Mong mội người giúp em giải đáp thắc mắc .
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Phạm Vũ Thắng

Guest
18/5/06
30
0
0
49
Hà Nội
chimcon nói:
Em chào các anh các chị !
Các anh các chị cho em hỏi .

Công ty của em 100% vốn nước ngoài và là doanh ngiệp chế xuất nằm trong khu chế xuất vì vậy mà được hưởng thuế VAT 0%.
Khi nhận được hoá đơn của khách hàng mặc dù công ty đã thoả thuận việc làm thủ tục để được thanh toán VAT 0%.Nhưng công ty bạn chấp nhận cho công ty em thanh toán giá trị hàng không bao gồm VAT .Nhưng hóa đơn vẫn có VAT 10%.
Ví dụ :Trên hoá đơn công ty em nhận được là :

Tiền hàng :1.000.000 đ
VAT:10% : 100.000 đ
Tổng tiền : 1.100.000 đ
Nhưng thực tế nhà cung cấp chỉ yêu cầu công ty em thanh toán tiền hàng là 1.000.000 đ .Và ông chủ công ty em đồng ý .
Vậy em phải hạch toán như thế nào cho hợp lý ?
Mong mội người giúp em giải đáp thắc mắc .
Em cảm ơn
Việc thoả thuận và được chấp nhận thanh toán của Cty bạn và đối tác chỉ trên một lô hàng 1.100.000đ này hay toàn bộ quá trình thực hiện hợp đồng mua bán. Nếu vậy thì phải có văn bản thoả thuận cụ thể giữa các bên thì mới có căn cứ để hạch toán chứ. Bên bạn được hưởng thuế suất 0% như vậy đầu vào vẫn phải kê khai và hạch toán thuế GTGT đầu vào và có lẽ bên bạn còn được hoàn thuế GTGT đấy.

Đ

Đỗ Hoài Thu

Guest
25/10/05
24
0
0
Hà Nội
Theo T thì bạn vẫn kê thuế bình thường và sau đó bạn sẽ được hoàn thuế

L

LangLà

Guest
Đỗ Hoài Thu nói:
Theo T thì bạn vẫn kê thuế bình thường và sau đó bạn sẽ được hoàn thuế

Chimcon có chi ra đồng nào về thuế GTGT đâu mà bạn nói chimcon sẽ được hoàn thuế :wall:

Tochimcon: bạn cứ kê khai lên bảng kê 03 bình thường. Trong tờ khai thì phần thuế GTGT được khấu trừ bạn không kê số thuế này (chỉ tiêu 23)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA