File kế toán bằng Excel theo QĐ48 sửa đổi theo TT TT138

• Thread starter lion1504
  • Ngày gửi
lion1504

lion1504

Sơ cấp
28/8/09
16
0
0
Hà Nội
Xin chào cả nhà!
Mình có phần mềm kế toán = excel trước down trên mạng đã sửa theo nhu cầu thực tế và muốn gửi lên chia sẻ cùng mọi người.
- Phần mềm gồm 2 sheet nhập, còn lại là các sheet sổ sách, báo cáo công thức chạy tự động, có gần 5.000 dòng đủ để định khoản gần 5.000 nghiệp vụ đơn của năm báo cáo. Ngoài ra, mình mới sửa phần mềm có 2.500 dòng phù hợp với công ty có ít nghiệp vụ phát sinh và file dùng sẽ chạy nhanh hơn, dung lượng giảm đi.
- Phiếu thu, chi và phiếu kế toán đã sửa có phát sinh 2 nợ 1 có, hoặc 2 có 1 nợ.
- Có đủ các sổ sách tổng hợp và chi tiết theo hình thức Nhật ký chung và theo hình thức Nhật ký sổ cái
- Báo cáo tài chính và các báo cáo công nợ tự lên.
- Có theo dõi kho hàng và có phiếu xuất theo giá vốn và phiếu xuất theo giá bán.
Linh down file 5.000 nghiệp vụ
http://www.mediafire.com/?ccc88tm86b9u07x
Linh down file 2.500 nghiệp vụ
http://www.mediafire.com/?cb88i101ige6tcc
hướng dẫn chung
http://www.mediafire.com/?2rjr3bcyfhn56d7
Chúc mọi người luôn vui vẻ và hạnh phúc!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bruce

Guest
14/2/11
2
0
0
ha noi
Ðề: Phần mềm kế toán bằng Excel theo QDD48 sửa đổi theo thông tư mới TT138 đã áp dụng tốt và muốn chia sẻ cùng cả nhà

bạn ơi cho mình hỏi, phần mềm kế toán của bạn đặt hết công thức là OK rồi? và có 2 sheet nhập là Phát sinh và Nhập liệu có phải k?rồi nó tự nhảy hết ra các sổ.
phần In phiếu thu và phiếu chi mình k biết bạn làm thế nào để ra đc 2 phiếu đó, bạn có thể cho mình biét đc k?
Thank bạn trước nha!

lion1504

lion1504

Sơ cấp
28/8/09
16
0
0
Hà Nội
Ðề: Phần mềm kế toán bằng Excel theo QDD48 sửa đổi theo thông tư mới TT138 đã áp dụng tốt và muốn chia sẻ cùng cả nhà

bạn ơi cho mình hỏi, phần mềm kế toán của bạn đặt hết công thức là OK rồi? và có 2 sheet nhập là Phát sinh và Nhập liệu có phải k?rồi nó tự nhảy hết ra các sổ.
phần In phiếu thu và phiếu chi mình k biết bạn làm thế nào để ra đc 2 phiếu đó, bạn có thể cho mình biét đc k?
Thank bạn trước nha!

Đúng là chỉ nhập 2 sheet đó thôi, bên cạnh đó bạn cũng nhập số dư đầu kỳ của các sheet màu tím CDPS, TNo, ...
Bạn chọn phiếu chi phiếu thu vào ô T1 bằng 2 cách
C1 bạn kích vào ô vuông có mũi tên ở trong ô đấy
C2 là để con chuột vào ô đấy, ấn F2 và sửa gõ lại số phiếu thu, chi cần in
Để làm được phiếu thu chi mà có 2 nợ hoặc 2 có thì tớ đã sửa ở sheet phatsinh và sửa ở sheet in thu chi và chi tiết ra dài dòng lắm. Chủ yếu là mình muốn nó như thế nào và sử dụng các chức năng và công thức như thế nào để ra kế quả mong muốn. Tớ thấy người tạo ra phần mềm = excel này mới là giỏi. Bạn muốn nghiên cứu thì hãy xem công thức trong các ô và học về công thức đó nhé, ko hiểu công thức nào trong mảng công thức lồng nhau thì hãy coppy ra ô không liên quan để xem công thức đó như thế nào.

Sửa lần cuối:
anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM

Mời các bạn tham khảo và download thêm phần mềm kế toán excel chuyên nghiệp tại đây www.pmavs.com

T

thaophamthi

Guest
26/3/11
1
0
0
Hà nội

Bạn cho mình hỏi là làm thế nào để ra cái ô vuông có mũi tên đó vậy?

lion1504

lion1504

Sơ cấp
28/8/09
16
0
0
Hà Nội

Ô vuông có 2 kiểu
Kiểu 1 là tạo danh sách có 2 phương pháp:
PP1: ở ô vuông giống ở trong ô mã hàng trong sheet thẻ kho thì là Texbox ấy mà. Cái này mình ko biết cách làm
PP2: sử dụng Validation. Chọn ô, vào Data/Validation, bảng điều khiển hiện ra và tự học cách sử dụng tiếp nhé.
Kiểu thứ 2 là lọc: Còn ô Vuông mũi tên giống ở dòng chứa ô Mã xử lý của các sổ tổng hợp và chi tiết ấy là dùng auto Filtle lọc. Bạn bôi đen cả dòng muốn có bằng cách kích chuột vào số thứ tự của dòng đấy. Rồi vào Data/Filter/AutoiFilter
File học Validation trên trang web giaiphapexcel.com của tác giả Phan Tự Hướng: http://www.giaiphapexcel.com/forum/content.php?48-Hướng-dẫn-sử-dụng-Data-Validation

C

chuduthienhano1

Sơ cấp
25/9/11
27
0
0
Cam pha
Ðề: File kế toán bằng Excel theo QĐ48 sửa đổi theo TT TT138

Thế cái này k thể tùy ý mở rộng thêm > 5000 nghiệp vụ hả bạn lion

lion1504

lion1504

Sơ cấp
28/8/09
16
0
0
Hà Nội

Thế cái này k thể tùy ý mở rộng thêm > 5000 nghiệp vụ hả bạn lion
Có thể mở rộng được nhiều hơn thế, nhưng khi đó file sẽ chạy chậm, và chạy rất chậm hơn nữa đối với máy tính cấu hình thấp.
thường các DN sử dụng phầm chạy = excel là những DN nhở nên số lượng chứng từ, sổ sách ít. Nếu nghiệp vụ nhiều hơn, tớ khuyên bạn nên sử dụng các phần mềm như Misa, Fast, ..... vì khi đó mình có thể so sánh đc nhiều dữ liệu của các năm và ứng dụng còn mở ra nhiều các chức năng tốt hơn nữa. Mình bắt đầu dùng phần mềm Misa từ năm 2012. Nhiều người dùng phần mềm thường thấy nó tiện lợi hơn và bớt thời gian lên chứng từ và ra các báo cáo (Kể tất cả các phần mềm). Chúc bạn luôn vui vẻ!

B

bichnt89

Sơ cấp
16/6/11
35
8
8
34
Ha Noi

Chào bạn, cty mình mới thành lập tháng 1/2012, vì nghiệp vụ cũng ít nên t chỉ tìm excel về làm thôi, t thấy file đã sửa của bạn rất dễ làm. Nhưng mờ jo t muốn xóa số liệu kỳ trước ở bảng Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh thì làm thế nào :(

X

xuannguyen1011

Guest
21/5/12
3
0
0
42
can tho

Chào bạn lion, cho mình hỏi tý về nghiệp vụ nhe,công ty mình cho vay trả góp vậy mình hạch toán vào tk 121 hay 128. mình thấy theo quyết định 48 không có tài khoản này, vậy mình tự thêm vào có được không, còn phần xuất hóa đơn đầu ra mình cũng không biết xuất như thế nào nữa. có phải xuất phần lãi thu được trong ngày của từng hợp đồng hay gom lai cuối tháng xuất được không. Bạn nào biết xin chỉ giáo, mình mới làm trong lĩnh vực này nên chưa rõ

lion1504

lion1504

Sơ cấp
28/8/09
16
0
0
Hà Nội

Chào bạn, cty mình mới thành lập tháng 1/2012, vì nghiệp vụ cũng ít nên t chỉ tìm excel về làm thôi, t thấy file đã sửa của bạn rất dễ làm. Nhưng mờ jo t muốn xóa số liệu kỳ trước ở bảng Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh thì làm thế nào :(

Uh. tớ quên chưa bỏ bảo vệ sheet. bạn muốn vào sửa số liệu dư đầu thì sửa như bình thường. nhưng trước tiên bạn phải bỏ bảo vệ sheet đi bằng các vào tool/protect/unprotect sau đó gõ bogia là được.

Chào bạn lion, cho mình hỏi tý về nghiệp vụ nhe,công ty mình cho vay trả góp vậy mình hạch toán vào tk 121 hay 128. mình thấy theo quyết định 48 không có tài khoản này, vậy mình tự thêm vào có được không, còn phần xuất hóa đơn đầu ra mình cũng không biết xuất như thế nào nữa. có phải xuất phần lãi thu được trong ngày của từng hợp đồng hay gom lai cuối tháng xuất được không. Bạn nào biết xin chỉ giáo, mình mới làm trong lĩnh vực này nên chưa rõ

Đúng theo thông tư mới về thuế GTGT Thông tư 06 là phần lãi cho vay của các doanh nghiệp ko có chức năng tín dụng (cho vay) phải xuất hóa đơn và chịu thuế GTGT. Em nên xem bên đi vay họ trả lãi như thế nào thì mình xuất hóa đơn như vậy. Ví dụ 3 tháng trả lãi và gốc 1 lần thì 3 tháng mình viết 1 hóa đơn trước ngày trả tiền và gửi cho họ làm căn cứ họ trả tiền lãi.
Còn về phần hạch toán
Khi cho vay theo cả 2 quyết định 48 hay QĐ15 đều là
Nợ TK 1388
Có TK 111,112
Khi viết hóa đơn xác định lãi phải thu, hoặc thu ngay (cả thuế GTGT thu hộ nhà nước)
Nợ TK 111 (dưới 20 triệu), 112, 131 Lãi phải thu
Có TK 5118 Lãi đã trừ tiền thuế
Có TK 33311 thuế GTGT của lãi cho vay
bên đi vay trả 1 phần giá trị vay
Nợ TK 111, 112
Có TK 1388
Good luck!

Sửa lần cuối:
B

bichnt89

Sơ cấp
16/6/11
35
8
8
34
Ha Noi

Có anh/chị nào dùng thạo file kế toán này ko ạ?
Em đang tập làm lại BCTC 2008 của cty, nhưng mà em nhập số liệu công nợ ở phần phát sinh nó ko tự động nhảy sang sheet THNo!.
Em thấy công thức vẫn đúng đấy nhưng mà ko biết tại sao nó ko nhảy số liệu đc.
Em có gửi file lên đây, có anh/chị nào biết thì giúp em với ạ.
http://www.mediafire.com/?4wgatty21hshhl8

H

hieunguyen1309

Sơ cấp
7/4/11
19
0
1
36
lang son

Bạn ơi. Thế cái kế toán xây dựng thi sửa công thức làm sao

A

atula245

Guest
3/4/10
2
0
0
hanoi

của mình thì ko nhảy sang sổ cái, bạn nào chỉ giúp với

C

chienxdhp

Sơ cấp
4/8/09
2
0
0
Hải Phòng

Chào bạn!
Mình ko phải là dân nghiệp dư và bắt đầu bước vào ngành để làm cho công ty của gia đình. Mình thấy cái này của bạn rất hay và muốn học tập,bạn có thể hướng dẫn cụ thể cho mình được ko? mÌnh rất cảm ơn!
Bạn có thể gửi hướng dẫn cách làm cụ thể cho mình vào mail được ko? Mail của mình là: huongdo911@gmail.com
Thanks bạn nhiều!!!

levanton

levanton

Cao cấp

Có anh/chị nào dùng thạo file kế toán này ko ạ?
Em đang tập làm lại BCTC 2008 của cty, nhưng mà em nhập số liệu công nợ ở phần phát sinh nó ko tự động nhảy sang sheet THNo!.
Em thấy công thức vẫn đúng đấy nhưng mà ko biết tại sao nó ko nhảy số liệu đc.
Em có gửi file lên đây, có anh/chị nào biết thì giúp em với ạ.
http://www.mediafire.com/?4wgatty21hshhl8

Không biết bạn thêm làm gì đến 5000 dòng nên file quá nặng, nội dung bạn hạch toán chưa có liên quan công nợ, chưa đặt mã chọn mã công nợ ơ cột K, L nên số liệu ơ bàng tông hợp công nợ không có.
File có kết hợp giữa file NKC và file theo dõi NXT hàng hóa nhưng 2 phần này không link số liệu với nhau.
Trong tờ khai quyết toán thuế TNDN có địa chỉ yahoo của mình, nhưng địa chỉ đó không còn sử dụng ( do bị hack).
Bạn có thề gửi e mail vào địa chỉ iskata2001@yahoo.com đề nhận file mới, phù hợp với nhưng nghiệp vu bạn đang làm.

qrunublnn

qrunublnn

Trung cấp
4/2/12
122
2
18
Nghệ An - Lâm Đồng

File này có cả NXT quản lý hàng hoá rất tiện.
Cảm ơn chủ top ah

lion1504

lion1504

Sơ cấp
28/8/09
16
0
0
Hà Nội

Bạn ơi. Thế cái kế toán xây dựng thi sửa công thức làm sao
Kế toán xây dựng nếu chung phần theo quyết định 48 đã sửa theo TT138 thì tài khoản vẫn như thế ko cần sửa công thức đâu. chủ yếu là bạn muốn theo dõi thực tế tại cơ sở chi tiết theo TK 154 và các tài khoản khác như thế nào thì phải tạo thêm vài sheet theo dõi chi tiết và sửa thêm rất mệt. Nếu thế tốt nhất là bạn sử dụng phần mềm kế toán misa, fast, ... vậy.

Chào bạn!
Mình ko phải là dân nghiệp dư và bắt đầu bước vào ngành để làm cho công ty của gia đình. Mình thấy cái này của bạn rất hay và muốn học tập,bạn có thể hướng dẫn cụ thể cho mình được ko? mÌnh rất cảm ơn!
Bạn có thể gửi hướng dẫn cách làm cụ thể cho mình vào mail được ko? Mail của mình là: huongdo911@gmail.com
Thanks bạn nhiều!!!
Tiếc quá mình dạo này cv cũng hơi bận nên ko hướng dẫn giúp bạn được và cũng khó biết bạn hiểu về kế toán như thế nào mà hướng dẫn cho phù hợp. Mình trước cũng tự download file trên mạng về và tự học cách sử dụng mà còn thêm 5.000 dòng hoặc 2.500 dòng hoặc thêm phiếu thu, phiếu chi. Bạn nên xem file hướng dẫn tớ đã bổ xung thêm rồi đấy.

Sửa lần cuối:
N

Nhuthiduyen

Guest
25/11/12
4
0
0
34
Binh Giang Hai Duong

cám ơn bạn nhiều lắm hihi
Mình đang làm nhờ phần mềm của bạn, ôi nhưng mà chưa làm về xây dựng bao giờ, bi giờ làm sao phức tạp quá, huhhu sắp hết năm rồi các bạn ơi.
Cho mình hỏi công ty xây dựng khi mình hoàn thành công trình xuất hóa đơn, thuế đầu ra rất là cao, đầu vào thì k có vì nhân công thì k có hòa đơn đầu vào, chi phí vận chuyển là công ty nhỏ nên cũng chẳng có hóa đơn luôn làm ntn để k phải nộp thuế GTGT nhiều quá đây các bạn ơi..
Phần mềm mình tim hiểu mãi mà sao mình rốt quá: Cho mình hỏi khi mình nhập vd như tiền điện thoại n 6421,1333 và có 111 thì tên nhà cung cấp mình có cần đặt mã k? và nếu có đặt mã thì đặt ở đâu các bạn,
Cám ưn cả nhà nhiều, mình đang đau đầu vì đã cuối năm rồi, công nợ thì vì năm trước người khác làm nên chẳng biết chi tiết ai nợ mình, mình nợ ai huhu, bi giờ lần mò các bạn a

levanton

levanton

Cao cấp

cám ơn bạn nhiều lắm hihi
Mình đang làm nhờ phần mềm của bạn, ôi nhưng mà chưa làm về xây dựng bao giờ, bi giờ làm sao phức tạp quá, huhhu sắp hết năm rồi các bạn ơi.
Cho mình hỏi công ty xây dựng khi mình hoàn thành công trình xuất hóa đơn, thuế đầu ra rất là cao, đầu vào thì k có vì nhân công thì k có hòa đơn đầu vào, chi phí vận chuyển là công ty nhỏ nên cũng chẳng có hóa đơn luôn làm ntn để k phải nộp thuế GTGT nhiều quá đây các bạn ơi..
Phần mềm mình tim hiểu mãi mà sao mình rốt quá: Cho mình hỏi khi mình nhập vd như tiền điện thoại n 6421,1333 và có 111 thì tên nhà cung cấp mình có cần đặt mã k? và nếu có đặt mã thì đặt ở đâu các bạn,
Cám ưn cả nhà nhiều, mình đang đau đầu vì đã cuối năm rồi, công nợ thì vì năm trước người khác làm nên chẳng biết chi tiết ai nợ mình, mình nợ ai huhu, bi giờ lần mò các bạn a

Mã công nợ (khách hàng, ngưòi bán,...) đặt khi theo dõi nợ, còn thu chi tiền mặt thì không cần. TUy nhiên nều bạn muốn có thông tin trên phiếu thu chi thi nhập vào cột Tên DN, Địa chỉ, ( sau cột số tiền).

• Like
Reactions: phuongbui90

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA