Dùng Vlookup tìm và trừ nợ

• Thread starter hunghuongus
  • Ngày gửi
H

hunghuongus

Guest
16/12/05
6
0
1
66
BienHoa-DongNai
Xin Các Bạn Hướng dẫn :
tôi dùng Vlookup tìm đến bảng tiền nợ của nhiều khách hàng
- Thí dụ khách A cột A1:1 =mã, B1:2 =tiền tháng 1, C1:3 =tiền tháng 3.....
- Thí dụ khách B cột A2:1 =mã, B2:2 =tiền tháng 1, C2:3 =tiền tháng 3.....
- Ở sheet khác lập bàng chấm nợ
dùng Vlookup dò tìm dử liệu hiện ra tên, tiền tháng1 ,2,3 v.v...
1. ô tiền có thu thì trừ cho chính nó ( chưa làm được, xin chỉ dẫn ), Bên bàng nợ mất tiền còn nợ, làm cột phụ thì trừ được.
2. Lần 1 dò tìm khách A tôi chỉ trừ tháng 1, lần ... dò tìm cũng khách A trừ tháng 2 lại không dược xin hướng dẫn cách dò tìm trừ nhiều lần 1 khách A.
Các bạn làm công thức dùm( không sài VBA )

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunghuongus

Guest
16/12/05
6
0
1
66
BienHoa-DongNai
Nói tóm lại là hàm Vlookup dò tìm lần 1 các thao tác dùng hàm dò tìm ngược lại và cộng trừ, nhân chia đều được, nếu dò tìm cùng mã đó lần 2 cùng bảng thì không tác dụng nữa vậy có cách nào để lần 2 có tác dụng ( tôi chẳng gởi được file )

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nếu Vlookup trả về kết quả là 1 số thì số đó có thể cộng trừ nhân chia đều được, do đó có thể đưa hàm Vlookup vào 1 biểu thức tính toán phức tạp hơn. Nhưng tôi vẫn chưa hiểu ý bạn là dò tìm 2 lần? Ý bạn muốn sau khi dò tìm A được giá trị B, sẽ tìm B được C trong cùng 1 bảng? Tôi đoán là bạn đang muốn tổn hợp số liệu, thay vì dùng các hàm như SUMIF, SUMPRODUCT, Formula Array bạn lại dùng Vlookup. Sao bạn không gửi mail nhĩ? Bình có thể upload file của bạn lên mà.

hieu1563

hieu1563

Guest
hunghuongus nói:
Nói tóm lại là hàm Vlookup dò tìm lần 1 các thao tác dùng hàm dò tìm ngược lại và cộng trừ, nhân chia đều được, nếu dò tìm cùng mã đó lần 2 cùng bảng thì không tác dụng nữa vậy có cách nào để lần 2 có tác dụng ( tôi chẳng gởi được file )
Theo mình hiểu, thông tin một đối tác xuất hiện nhiều lần, bạn lại muốn tổng hợp những thông tin đó
Thông tin đó lặp lại nhiều lần, theo trình tự thì Vlookup chỉ lấy giá trị đầu tiên nó tìm được, không thèm thấy giá trị đó lần 2. Vì vậy trước hết ta phải dùng Countif để đếm xem nó xuất hiện bao nhiêu lần, sau đó dùng Match để xác định vị trí những lần đó, Sau đó kết hợp với index để tổng hợp.
Nói vậy thôi, tổng hợp kiểu này thì có mà đến hết world Cup chưa xong hì hì
Dùng Advance Filter đi bạn ơi. Nhanh hơn nhiều.
Mình có thể chỉ cho bạn cách nhanh hơn cả Advance Filter, đẹp hơn nhiều nhưng với điều kiện là bạn phải gửi file cho mỉnh.

B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Ý bạn muốn sau khi dò tìm A được giá trị B, sẽ tìm B được C trong cùng 1 bảng
nếu đúng như như trên thì bạn dùng Hàm IF và vlookup mà tìm :
"IF(vlookup(A)=B,(vlookup(B)="",O)" Tương tự như vậy bạn có thể tìm nhiều vòng lập ! CHÚC BẠN THÀNH CÔNG !

haizapo

haizapo

Trung cấp
18/4/06
67
1
8
HCMC
Em cũng gặp trường hợp tương tự. Ví dụ bảng báo cáo bán vé của em là khách hàng A, người ta nợ 1000USD. Trong bảng quỹ, khách hàng trả làm 3 lần, lần 1, khách trả 500USD, lần 2, khách trả 300 ÚD, lần 3, khách trả 100USD + 1,600,000 VND(tỷ giá 16,000VND/USD). Em định dùng Advance Filter, nhưng chưa làm được(chắc là bảng báo cáo bán vé của em có vấn đề, do dữ liệu chưa đồng nhất)
Em cũng thử sdụng hàm lookup(vlookup, hlookup...), nhưng nó chỉ trả về 1 giá trị đầu tiên thôi.

Có hàm nào tìm kiếm 1 hoặc nhiều điều kiện trong nhiều sheet khác nhau, trả về mảng giá trị trong 1 form được set sẵn trong 1 sheet khác không nhỉ. Mong các bác chỉ giáo. Ai có thiện ý, em xin gửi file cụ thể, để giúp em giải quyết vụ này. Nhiều khi, ngồi suy nghỉ hoài, không làm được, bực mình quá

T

tranquochuy

Guest
4/9/06
1
0
0
48
gialai
minh dang dung ham vlookup ; nhung muon co nhieu dieu kien , ban co ranh chi giup minh duoc ko ?

W

WhoamI

Cao cấp
1: Bạn nhớ post bài có dấu nhé
tranquochuy nói:
minh dang dung ham vlookup ; nhung muon co nhieu dieu kien , ban co ranh chi giup minh duoc ko ?
2: Câu trả lời cho bạn nằm ở đây này:
Bình_OverAC nói:
bạn thử sử dụng hàm Dvlookup của bác SA_DQ thử xem.
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=17739

àh mình nghĩ bạn có thể dùng hàm sumif, hoặc sumproduct để tính toán trừ nợ được mà:
= sumproduct((cotKhachhang=khachhang)*cộtsốtiề n*Cộttỷgiá)

I

iLike

Guest
6/12/06
11
0
1
53
Saigon
Wrong posting, deleted

Sửa lần cuối:
I

iLike

Guest
6/12/06
11
0
1
53
Saigon
Hình như bạn ấy không chỉ muốn sum lại theo tổng số cho từng khách hàng mà còn muốn liệt kê toàn bộ chi tiết nợ, trả nợ theo tháng cho từng khách hàng giống Detail Aging debtor, phải không bạn hunghuongus?

Nếu vậy bạn cần: (theo mình nghĩ)
- hoặc tổ chức lại cơ sở dữ liệu theo một cách khác (as my sample file)
- hoặc trong trường hợp không thể tổ chức lại được vì bạn dùng chương trình gì đó và số liệu là số liệu bạn xuất ra từ chương trình đó thì bạn nên "xào" lại một tí cho ra đúng kiểu như nói trên
- Dùng pivot table để xuất report theo đúng ý bạn

Mình mới thử làm một file sample cho trường hợp của bạn nhưng vì mình chưa có quyền upload file or Image lên wkt nên đã mail a Excel file to Mr. Binh (donguyenbinh@gmail.com) nhờ upload lên đây cho bạn. (Cảm ơn Mr. Binh nhé)

Bài toán này mình từng phải giải quyết cách đây 5-6 năm và mình đã dùng VBA. Nếu bạn biết VBA, thì khuyên bạn nên dùng VBA cho dễ dàng và phù hợp hơn với nhu cầu của bạn

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA