Giải đáp thắc mắc về chênh lệch tỷ giá

• Thread starter thechung
  • Ngày gửi
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Bên em làm báo cáo mỗi tháng cho công ty mẹ xem. Như vậy thì khoản nợ phải thu 131 có gốc ngoại tệ có phải đánh giá lại tại thời điểm cuối mỗi tháng không a
Mong nhận phản hồi từ anh
Bên em xuất khẩu phần mềm, mỗi tháng điều phải làm báo cáo lãi lỗ của tháng đó để nộp cho công ty mẹ, Như vậy mình đánh giá lại tài khoản có gốc ngoại tệ và tiền (112) và công nợ phải thu (131)( xuất hóa đơn bằng ngoại tệ quy ra VND tại thời điểm xuất) luôn hay là chỉ đánh giá tài khoản 112 thôi ạ
Mong anh chỉ giáo
Bên em xuất khẩu phần mềm, mỗi tháng điều phải làm báo cáo lãi lỗ của tháng đó để nộp cho công ty mẹ, Như vậy mình đánh giá lại tài khoản có gốc ngoại tệ và tiền (112) và công nợ phải thu (131)( xuất hóa đơn bằng ngoại tệ quy ra VND tại thời điểm xuất) luôn hay là chỉ đánh giá tài khoản 112 thôi ạ
Mong anh chỉ giáo
Việc đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ chỉ bắt buộc khi doanh nghiệp lập báo cáo gửi ra bên ngoài theo luật định.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuytrang89kt

Guest
24/5/17
27
3
3
34
Dạ vâng em cảm ơn a

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Liên quan đến tỷ giá cho em xác nhận lại vấn đề này xíu ạ:
Bên em có 1 khoản vay NN. Khi nhận tiền em đã hạch toán ghi nhận nợ theo tỷ giá bán.

Khi thanh toán nợ em sẽ hạch toán:
Nợ 341: tỷ giá ghi sổ
Nợ 635:( lãi vay): Tỷ giá bán tại ngày thanh toán
Có 112 : tỷ giá ghi sổ (vì bên em vẫn còn tiền USD sẵn trong tài khoản)
Xác định doanh thu tính thuế nhà thầu theo tỷ giá trung tâm tại ngày thanh toán.
Trước giờ em hạch toán phí chuyển tiền N642/C1122: tỷ giá bán tại ngày phát sinh giao dịch. Nói chung các khoản phí phát sinh bằng ngoại tệ là em hạch toán theo tỷ giá bán hết vì lúc đó trong đầu đã mặc định: Dt ghi nhận theo tỷ giá mua, Cp ghi nhận theo tỷ giá bán.
Hôm nay đọc điều 69 của TT 200 có đoạn: " Đối với các giao dịch mua sắm tài sản hoặc các khoản chi phí được thanh toán ngay bằng ngoại tệ (không qua các tài khoản phải trả), tỷ giá giao dịch thực tế là tỷ giá mua của ngân hàng thương mại nơi doanh nghiệp thực hiện thanh toán"
Vậy anh chị cho em hỏi, em ghi nhận tỷ giá cho các nghiệp vụ trên sai rồi phải không ạ?
Em cảm ơn nhiều.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Liên quan đến tỷ giá cho em xác nhận lại vấn đề này xíu ạ:
Bên em có 1 khoản vay NN. Khi nhận tiền em đã hạch toán ghi nhận nợ theo tỷ giá bán.

Khi thanh toán nợ em sẽ hạch toán:
Nợ 341: tỷ giá ghi sổ
Nợ 635:( lãi vay): Tỷ giá bán tại ngày thanh toán
Có 112 : tỷ giá ghi sổ (vì bên em vẫn còn tiền USD sẵn trong tài khoản)
Xác định doanh thu tính thuế nhà thầu theo tỷ giá trung tâm tại ngày thanh toán.
Trước giờ em hạch toán phí chuyển tiền N642/C1122: tỷ giá bán tại ngày phát sinh giao dịch. Nói chung các khoản phí phát sinh bằng ngoại tệ là em hạch toán theo tỷ giá bán hết vì lúc đó trong đầu đã mặc định: Dt ghi nhận theo tỷ giá mua, Cp ghi nhận theo tỷ giá bán.
Hôm nay đọc điều 69 của TT 200 có đoạn: " Đối với các giao dịch mua sắm tài sản hoặc các khoản chi phí được thanh toán ngay bằng ngoại tệ (không qua các tài khoản phải trả), tỷ giá giao dịch thực tế là tỷ giá mua của ngân hàng thương mại nơi doanh nghiệp thực hiện thanh toán"
Vậy anh chị cho em hỏi, em ghi nhận tỷ giá cho các nghiệp vụ trên sai rồi phải không ạ?
Em cảm ơn nhiều.
Tất nhiên là sai so với TT 200 rồi. Tuy nhiên nếu chênh lệch không trọng yếu thì không sao. Thông tư 53 còn cho phép dùng tỷ giá xấp xỉ mà.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Tất nhiên là sai so với TT 200 rồi. Tuy nhiên nếu chênh lệch không trọng yếu thì không sao. Thông tư 53 còn cho phép dùng tỷ giá xấp xỉ mà.
Số tiền cũng không lớn lắm nên em định vẫn giữ nguyên các nghiệp vụ đã phát sinh, còn phát sinh mới phải hạch toán lại tỷ giá theo đúng quy định.
Cảm ơn anh rất nhiều

Z

zoie11

Sơ cấp
7/6/17
5
0
1
34
không biết có ai còn theo dõi page này không, cho em hỏi với ạ. Đơn vị em nhận đc một mốn viện trợ bằng usd, nhà tài trợ yc chi tiêu trực tiếp từ tài khoản usd, nhưng các CP hàng hoá dịch vụ phát sinh đều của nhà cung cấp vn và thanh toán bằng vnd. (tức là uỷ nhiệm chi của bên em là chi usd quy ra vnd tương ứng và chuyển vào tk đồng của người nhận, thực chất vẫn là tiêu vnd). Vậy em có phải hạch toán chênh lệch tỷ giá giũa lúc đầu nhận đc món tiền viện trợ với lúc chi tiêu thực tế không ạ?

Hay là khi tiêu usd và trả cho nhà cung cấp là usd thì mới hạch toán chênh lệch tỷ giá ạ?

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
gấp , bác nào biết giúp em với

Năm 2015 lỗ : 23.893.227 đ
Năm 2016 lỗ : 187.629.074
Tổng lỗ : 211.522.301
Năm 2016 thanh tra thuế chỉ thanh tra năm 2016 theo biên bản
2016 lỗ : 187.629.074 đ giảm lỗ 165.667.638 = còn lỗ : 21.961.436 đ
Có nghĩa lỗ được chuyển sang năm 2017
23.893.227 2015 + 21.961.436 đ 2016 hay chỉ được mang lỗ sang 21.961.436 đ của 2016 .
Trên bảng cân đối tài khoản trưa thể hiện được giảm lỗ : 165.667.638 đ
( chỉ khi làm tờ khai quyết toán thuế TNDN mới thể hiện hay thế nào , thế thì trên bảng CĐTK cứ để thế à )

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị).. Dạ anh chị cho em hỏi, hạch toán vay ngoại tệ với ạ.. Ví dụ trường hợp của em như thế này:
Khi em vay NH: Nợ TK 1122 Có TK 341: 1.000 x 22.700 (tỷ giá bán ra NH nơi cty mở TK)
Khi em thanh toán khoản vay:
Nợ TK 341: 1.000 x 22.700
Nợ TK 635 (lãi vay): 100 x 22.600 ((tỷ giá bán ra NH nơi cty mở TK)
Có TK 1122: 1.100 x tỷ giá xuất quỹ
Phần chênh lệch giữa tỷ giá xuất quỹ và tỷ giá trên sẽ là chênh lệch tỷ giá.. Cho em hỏi em hạch toán chi phí lãy vay Nợ TK 635 (lãi vay): 100 x 22.600 ((tỷ giá bán ra NH nơi cty mở TK) có đúng tỷ giá không ạ.. EM cám ơn cả nhà

H

hana37

Sơ cấp
29/7/19
4
1
3
31
Chào các anh, mọi người ai có kinh nghiệm rồi chỉ dùm e với, e lần đầu hạch toán ngoại tệ nên có nhiều cái chưa hiểu
lắm : Công ty e hạch toán theo tỷ giá thực tế, tức bên có tài khoản tiền hay có nợ phải thu đều lấy theo tỷ giá thực tế chứ ko phải tỷ giá ghi sổ bình quân. Em có một số thắc mắc mong anh, chị ai có kinh nghiệm rồi chỉ giúp e với:
1. Khi chuyển tiền USD nội bộ giữa các tài khoản có được lấy theo tỷ giá thực tế ko hay bắt buộc phải lấy theo tỷ giá bình quân ?(vì e thấy chị kế toán cũ lấy tỷ giá bình quân trong khi thanh toán cho người bán thì lấy tỷ giá thực tế).
2. Công ty e cuối tháng mí tổng hợp tất cả các khoản phải thu phải trả của từng đối tượng để đánh giá chênh lệch.
Ví dụ khoản phải thu của khách hàng A thì tổng hợp tất cả các lần thanh toán của A, tỷ giá ngày trả sẽ là tỷ giá bình quân của các khoản đã thanh toán trong tháng. Vậy e muốn hỏi lúc này mình sẽ đánh giá chênh lệch như thế nào ạ? Đánh giá chênh lệch giữa tỷ giá ngày trả tiền và tỷ giá ban đầu mà chỗ ban đầu này e ko hiểu lắm ạ?

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
1. Bạn chuyển tiền USD nội bộ giữa các tài khoản của cùng 1 ngân hàng thì bạn vẫn lấy tỷ giá ghi sổ của tài khoản nguồn (tức là ở đây không có chênh lệch tỷ giá)
2. Khi bạn bán hàng ghi nhận nợ phải thu tiền USD với tỷ giá bao nhiêu , đó là tỷ giá ghi sổ làm căn cứ để khi thanh toán sẽ xác định CLTG

H

hana37

Sơ cấp
29/7/19
4
1
3
31
Cảm ơn bạn, vậy bạn cho mình hỏi nếu chuyển tiền USD nội bộ giữa các tài khoản ngân hàng khác nhau ví dụ như từ tài khoản tiền USD của ngân hàng MEGA qua tài khoản tiền USD của ngân hàng INDOVINA thì có đánh giá chênh lệch tỷ giá ở đây ko??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA