Mỗi tuần một chuyên đề

Giải đáp thắc mắc về chênh lệch tỷ giá

• Thread starter thechung
  • Ngày gửi
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Vậy tớ tính là đúng nhỉ. Và tỷ giá tk là 21300, cuối năm là 21500 thì mình tính CL so với 21500 vf 21300, sau này thanh tón coi như tk ấy đã tính tg 21500 rồi hey?
Sau khi đánh giá lại thì khoản phải trả người bán này đang có tỷ giá ghi sổ là 21.500. Khi trả nợ sẽ ghi giảm khoản phải trả theo tỷ giá này:

Nợ 331: 21.500
Có 1122: Tỷ giá ghi sổ bình quân tiền
Có 515/Nợ 635: Chênh lệch

• Like
Reactions: sneezes_k
Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Sau khi đánh giá lại thì khoản phải trả người bán này đang có tỷ giá ghi sổ là 21.500. Khi trả nợ sẽ ghi giảm khoản phải trả theo tỷ giá này:

Nợ 331: 21.500
Có 1122: Tỷ giá ghi sổ bình quân tiền
Có 515/Nợ 635: Chênh lệch
Thank you vinamilk bạn.

H

huong1002

Sơ cấp
24/4/15
7
0
1
33
Chào các anh chị, cho em bon chen hỏi chút xíu.
Em là thành viên mới của diễn đàn mình, mong anh chị cứu em vụ này
Công ty em là cty nước ngoài đồng tiền nguyên tệ là USD
VD ngày 31/03 em treo nợ C331: 21.000.000 VND = 1000 USD (tỷ giá 21.000 usd/vnd)
Ngày 10/04 em thanh toán qua ngân hàng 21.000.000 VND = 976.74 USD (tỷ giá 21.500 usd/vnd), cho em nói thêm em thanh toán tiền VND trích từ TK tiền USD nên 976.74 $ là số tiền ngân hàng trừ trong tài khoản của công ty.Vậy theo TT200 thì em sẽ phải hạch toán như thế nào?và đánh giá chênh lệch tỷ giá trên 331 hay 112 ạ .Ai giúp em với.........................

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Chào các anh chị, cho em bon chen hỏi chút xíu.
Em là thành viên mới của diễn đàn mình, mong anh chị cứu em vụ này
Công ty em là cty nước ngoài đồng tiền nguyên tệ là USD
VD ngày 31/03 em treo nợ C331: 21.000.000 VND = 1000 USD (tỷ giá 21.000 usd/vnd)
Ngày 10/04 em thanh toán qua ngân hàng 21.000.000 VND = 976.74 USD (tỷ giá 21.500 usd/vnd), cho em nói thêm em thanh toán tiền VND trích từ TK tiền USD nên 976.74 $ là số tiền ngân hàng trừ trong tài khoản của công ty.Vậy theo TT200 thì em sẽ phải hạch toán như thế nào?và đánh giá chênh lệch tỷ giá trên 331 hay 112 ạ .Ai giúp em với.........................
Đã trả lời em @huong1002 ở đề tài riêng của em rồi mà!!!

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
Mọi người ơi giúp mình vụ này với nhé
Trong T4 /2015 bên em có xuất khẩu đi nước ngoài sản phẩm nhưng tỷ giá ghi trên tờ khai hải quan lại khác với tỷ giá của ngân hàng nơi DN mởi tài khoản ( Vì do thuê cty dịch vụ làm thủ tục xuất khẩu) nên ko áp đúng với tỷ giá nơi DN đăng ký tỷ giá.
bjoi em ko bít nên xác định doanh thu theo tỷ giá nào?
mà có a Chị nào trong nhóm bít tra tỷ giá giao dịch của ngân hàng BIDV ko ạ ?
em tra thì nó có nhiều mức tỷ giá quá ko bít áp dụng tỷ giá nào cho phù hợp
Câu hỏi hơi ngu 1 tý mong các a chị giúp đỡ ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Mọi người ơi giúp mình vụ này với nhé
Trong T4 /2015 bên em có xuất khẩu đi nước ngoài sản phẩm nhưng tỷ giá ghi trên tờ khai hải quan lại khác với tỷ giá của ngân hàng nơi DN mởi tài khoản ( Vì do thuê cty dịch vụ làm thủ tục xuất khẩu) nên ko áp đúng với tỷ giá nơi DN đăng ký tỷ giá.
bjoi em ko bít nên xác định doanh thu theo tỷ giá nào? => (1)
mà có a Chị nào trong nhóm bít tra tỷ giá giao dịch của ngân hàng BIDV ko ạ ? => (2)

em tra thì nó có nhiều mức tỷ giá quá ko bít áp dụng tỷ giá nào cho phù hợp
Câu hỏi hơi ngu 1 tý mong các a chị giúp đỡ ạ

(1) Tỷ giá trên TKHQ chỉ có giá trị cho việc tính thuế của cơ quan hải quan. Là DN khi hạch toán doanh thu / chi phí của mình, nên dùng tỷ giá giao dịch của ngân hàng nơi DN mở tài khoản để tránh phát sinh chênh lệch tỷ giá quá nhiều. Vì, tỷ giá trên TKHQ là tỷ giá liên ngân hàng, thường rất thấp so với tỷ giá giao dịch. Nếu số tiền ngoại tệ giao dịch lớn, sẽ phhát sinh khoản chênh lệch tỷ giá khá lớn.
(2) Em vào link dưới đây, nhập ngày muốn tra tỷ giá vào thì sẽ có ngay. Lưu ý, tỷ giá để xác định doanh thu / chi phí thì thường kế toán sẽ xử dụng tỷ giá bán ngoại tệ của ngân hàng.
http://bidv.com.vn/Ty-gia-ngoai-te.aspx

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
Em cảm ơn chịu nhiều nhé, chị trả lời rất rõ ràng.
Có quy định xác định doanh thu chi phí thì sẽ áp dụng giá bán của ngân hàng ko c?
Theo em hiểu đơn giản là khi mình có USD về tài khoản thì ngân hàng sẽ mua lại số USD đó rùi trả mình bằng tiền việt nam
=> mình phải áp dụng tỷ giá mua vào của ngân hàng .
không biết em hiểu như thế có sai ko ?
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của chị Viet Huong.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Có quy định xác định doanh thu chi phí thì sẽ áp dụng giá bán của ngân hàng ko c?
=> Đến thời điểm hiện tại thì thông tư 200 đã có hiệu lực nên chị sẽ viện dẫn theo TT này. Tuy nhiên, không đề cập cụ thể là tỷ giá mua hay bán mà tuỳ theo từng nghiệp vụ phát sinh, DN có thể chọn lựa.
Theo em hiểu đơn giản là khi mình có USD về tài khoản thì ngân hàng sẽ mua lại số USD đó rùi trả mình bằng tiền việt nam
=> mình phải áp dụng tỷ giá mua vào của ngân hàng .
không biết em hiểu như thế có sai ko ?
Nhất trí với em là trong trường hợp này, sẽ dùng luôn tỷ giá mua vào của ngân hàng.

thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
Cảm ơn chị
Nhưng tại ngân hàng BIDV thì có nhiều tỷ giá mua vào quá em ko bít dùng tỷ giá nào làm chuẩn cả
VD như ngày hôm nay 11.05.2015 tại http://bidv.com.vn/Ty-gia-ngoai-te.aspx
Thì em phải theo tỷ giá nào để xác định doanh thu ah?

Đính kèm

2.5 MB · Lượt xem: 9
thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
và còn có nhiều ngày em tra cũng ko thấy ra như ngày 30.01.2015 ý, cũng ko thấy

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Cảm ơn chị
Nhưng tại ngân hàng BIDV thì có nhiều tỷ giá mua vào quá em ko bít dùng tỷ giá nào làm chuẩn cả
VD như ngày hôm nay 11.05.2015 tại http://bidv.com.vn/Ty-gia-ngoai-te.aspx
Thì em phải theo tỷ giá nào để xác định doanh thu ah?
Tiền của em đang ở trong TK ngân hàng nên mặc định là dùng tỷ giá chuyển khoản nhé.

• Like
Reactions: thuhang8689
thuhang8689

thuhang8689

Guest
26/6/12
95
2
8
Bắc Giang
Cảm ơn chị, vậy có quy định hay công văn nào nói cụ thể nghiệp vụ này ko c?
Cho em xin với.
Vì TH bên em thì có khi là khách hàng đặt trước tiền hàng, có khi là họ sẽ thanh toán sau ngày chuyển hàng vài tháng.
Em chưa hiểu rõ câu nói của chị cho lắm, mong c giải thích kỹ hơn.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Cảm ơn chị, vậy có quy định hay công văn nào nói cụ thể nghiệp vụ này ko c?
Cho em xin với.
Vì TH bên em thì có khi là khách hàng đặt trước tiền hàng, có khi là họ sẽ thanh toán sau ngày chuyển hàng vài tháng.
Em chưa hiểu rõ câu nói của chị cho lắm, mong c giải thích kỹ hơn.
Em tham khảo kỹ thông tư 200 nhé.

T

thuytham

Guest
11/5/15
7
0
1
39
Chào mọi người!
Em có vấn đề mong mọi người giúp đỡ
Cty em có vay USD để thanh toán cho nhà CC nước ngoài
Ngày 04/05/15: vay 5,000$ thì tại NH Maritime bank, họ sẽ lấy tỷ giá: 21.458 theo tỷ giá liên ngân hàng để ghi nhận nợ và trừ trên hạn mức cho vay là số tiền này. Họ không theo dõi hạn mức USD và VND riêng, mà chỉ quy ra VND hết.
Nhưng theo thông tư 200 thì các khoản chi phí thì mình sẽ lấy theo tỷ giá bán của NH nơi mình giao dịch
Vậy em hạch toán theo tỷ giá là 21.458 hay 21.630: là tỷ giá bán ra của NH tại thời điểm đó.
Khi Cty em đi vay tại NH Agribank thì NH này lấy theo tỷ giá bán NH
Em không rõ về vấn đề này, mong mọi người cho em ý kiến với là khi đi vay USD T/toán trực tiếp cho nhà CC
N 331 : tỷ giá ghi sổ
C341 : tỷ giá ghi nhận nợ (tỷ giá bán NH hay tỷ giá liên ngân hàng)
Cảm ơn nhiều!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Chào mọi người!
Em có vấn đề mong mọi người giúp đỡ
Cty em có vay USD để thanh toán cho nhà CC nước ngoài
Ngày 04/05/15: vay 5,000$ thì tại NH Maritime bank, họ sẽ lấy tỷ giá: 21.458 theo tỷ giá liên ngân hàng để ghi nhận nợ và trừ trên hạn mức cho vay là số tiền này. Họ không theo dõi hạn mức USD và VND riêng, mà chỉ quy ra VND hết.
Nhưng theo thông tư 200 thì các khoản chi phí thì mình sẽ lấy theo tỷ giá bán của NH nơi mình giao dịch
Vậy em hạch toán theo tỷ giá là 21.458 hay 21.630: là tỷ giá bán ra của NH tại thời điểm đó.
Khi Cty em đi vay tại NH Agribank thì NH này lấy theo tỷ giá bán NH
Em không rõ về vấn đề này, mong mọi người cho em ý kiến với là khi đi vay USD T/toán trực tiếp cho nhà CC
N 331 : tỷ giá ghi sổ
C341 : tỷ giá ghi nhận nợ (tỷ giá bán NH hay tỷ giá liên ngân hàng)
Cảm ơn nhiều!
Tỷ giá nhận nợ thì đã có tại thời điểm ngân hàng giải ngân cho DN rồi. (Trong trường hợp này là 21.458)

Đây là khoản vay để thanh toán công nợ thì chắc là khoản công nợ đã phát sinh trước ngày thanh toán này nên tỷ giá tại bút toán thanh toán phải là tỷ giá ngày phát sinh công nợ. (Theo TT 200 thì là tỷ giá bán của NH giao dịch.)

Nếu hai tỷ giá này không khớp nhau thì sẽ phát sinh chênh lệch tỷ giá. Tuỳ theo chênh lệch lãi / lỗ mà đưa vào 515 hoặc 635.

Tuy nhiên, theo mình, bạn vẫn phải dùng 2 bút toán vì khoản tiền vay được của NH sẽ đi qua TK của DN trước khi được chuyển cho nhà CC.
Nợ 112 / Có 341
Nợ 331, 635 (nếu có) / Có 112, 515 (nếu có)

Ngoài ra, các khoản nợ phải thu / phải trả có gốc ngoại tệ cần được theo dõi riêng bằng gốc ngoại tệ để dễ dàng đánh giá chênh lệch tỷ giá tại thời điểm lập BCTC.

Sửa lần cuối:
T

thuytham

Guest
11/5/15
7
0
1
39
Mọi người cho e hỏi cty e không mở tài khoản ngoại tệ, khi ngân hàng giải ngân tiền không chuyển vào tk cty mà lại vào tài khoản trung gian của ngân hàng sau đó được ngân hàng quy ra USD và chuyển trả nhà cung cấp nước ngoài. Vì vậy e không theo dõi đc chênh lệch tỷ giá. Giờ e nên giải quyết như thế nào đây ạ.

Khi NH giải ngân T/toán cho nhà CC:
N331: tỷ giá ghi sổ
N635: CL lỗ
C341: tỷ giá bán NH (TT200),
C515: CL lãi

Nhưng ở Cty mình khi đi vay ở 2 NH thì hạch toán với 2 tỷ giá khác nhau. NH Agribank thì lấy tỷ giá bán, còn ờ NN Maritime thì lấy t

T

thuytham

Guest
11/5/15
7
0
1
39
Tỷ giá nhận nợ thì đã có tại thời điểm ngân hàng giải ngân cho DN rồi. (Trong trường hợp này là 21.458)

Đây là khoản vay để thanh toán công nợ thì chắc là khoản công nợ đã phát sinh trước ngày thanh toán này nên tỷ giá tại bút toán thanh toán phải là tỷ giá ngày phát sinh công nợ. (Theo TT 200 thì là tỷ giá bán của NH giao dịch.)

Nếu hai tỷ giá này không khớp nhau thì sẽ phát sinh chênh lệch tỷ giá. Tuỳ theo chênh lệch lãi / lỗ mà đưa vào 515 hoặc 635.

Tuy nhiên, theo mình, bạn vẫn phải dùng 2 bút toán vì khoản tiền vay được của NH sẽ đi qua TK của DN trước khi được chuyển cho nhà CC.
Nợ 112 / Có 341
Nợ 331, 635 (nếu có) / Có 112, 515 (nếu có)

Ngoài ra, các khoản nợ phải thu / phải trả có gốc ngoại tệ cần được theo dõi riêng bằng gốc ngoại tệ để dễ dàng đánh giá chênh lệch tỷ giá tại thời điểm lập BCTC.
Em cảm ơn chị nhiều.
Nhưng em vẫn còn thắc mắc mong chị giải thích giúp em là:
Khi Cty em đi vay tại NH Agribank thì NH này hạch toán theo tỷ giá bán, còn khi đi vay tại NH Maritime thì hạch toán theo tỷ giá liên ngân hàng,
Phần hạn mức của Hđ tín dụng là: 50.000.000.000
Khi Cty vay 1 khoản 50.000USD x 21.458 = 1.072.900.000
-> Tổng tiền còn lại được rút theo HĐ tín dụng là: 48.927.100.000
Em nghĩ hạn mức tín dụng này là để mình theo dõi công nợ với NH, khi Cty đi vay tức là mình mua USD để thanh toán, thì phải lấy tỷ giá bán

Khi vay NH để thanh toán NN em sẽ hạch toán:
N331 : tỷ giá bán NH tại thời điểm ghi nhận nợ
C341: tỷ giá bán của NH tại thời điểm đi vay

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Em cảm ơn chị nhiều.
Nhưng em vẫn còn thắc mắc mong chị giải thích giúp em là:
Khi Cty em đi vay tại NH Agribank thì NH này hạch toán theo tỷ giá bán, còn khi đi vay tại NH Maritime thì hạch toán theo tỷ giá liên ngân hàng,
Ngân hàng dùng tỷ giá nào cho DN vay là chính sách của họ rồi (đương nhiên là trong khuôn khổ quy định của Nhà nước - muốn hiểu rõ hơn, em chịu khó google nhé), DN không can thiệp được. DN đi vay tiền USD, khi trả cũng phải trả bằng tiền USD. Tỷ giá nhận nợ / tỷ giá giải ngânlà tỷ giá phát sinh thực tế nên DN nên dùng tỷ giá đó để hạch toán khoản vay. Phần chênh lệch giữa tỷ giá khoản vay và tỷ giá khoản công nợ với nhà cung cấp sẽ thể hiện chênh lệch lãi / lỗ tỷ giá của DN cho nghiệp vụ phát sinh này.

=> Từ nghiệp vụ PS này, DN sẽ nhận biết được là vay từ NH nào sẽ có lợi cho DN hơn về tỷ giá thì nên tiến hành các khoản vay tại ngân hàng đó.

Phần hạn mức của Hđ tín dụng là: 50.000.000.000
Khi Cty vay 1 khoản 50.000USD x 21.458 = 1.072.900.000
-> Tổng tiền còn lại được rút theo HĐ tín dụng là: 48.927.100.000
Em nghĩ hạn mức tín dụng này là để mình theo dõi công nợ với NH, khi Cty đi vay tức là mình mua USD để thanh toán, thì phải lấy tỷ giá bán
Hạn mức tín dụng chưa phải là căn cứ để theo dõi công nợ với NH. Đó chỉ là một cái mốc mà NH thoả thuận sẽ cho DN vay đến con số đó (tiêu chí là gì thì phụ thuộc vào TS thế chấp, tín chấp, KQ SXKD của DN, vào PAKD, vào thoả thuận giữa 2 bên,..). Sau khi được cấp hạn mức, DN có nhu cầu giải ngân thì mới làm thủ tục để giải ngân => Đây mới chính thức là khoản nhận nợ của DN với NH.

Khi vay NH để thanh toán NN em sẽ hạch toán:
N331 : tỷ giá bán NH tại thời điểm ghi nhận nợ
C341: tỷ giá bán của NH tại thời điểm đi vay
Chính xác sẽ phải là
1. Ghi nhận khoản vay từ NH
Nợ 112 / Có 341 - theo tỷ giá giải ngân
2. Ghi nhận khoản thanh toán cho nhà CC
Nợ 331 : tỷ giá bán NH tại thời điểm ghi nhận nợ
Có 112 : theo tỷ giá giải ngân
Có 515 : CL lãi

Lưu ý: Khi NH cho DN vay, mặc dù tiền chuyển thẳng cho người thụ hưởng theo lệnh chuyển tiền của DN nhưng chắc chắn sẽ phải đi qua TKNH của DN. Có NH thì họ hạch toán qua TK tiền gửi hiện hữu của DN, có NH họ sẽ tự tạo ra 01 TK tiền vay của DN => Sẽ có sổ phụ riêng cho TK tiền vay này. Vì vậy, kế toán phải lưu ý để lấy sổ phụ về, làm căn cứ ghi sổ.

V

vitapchao

Guest
4/8/09
5
0
1
35
ha noi
Chi Viet Huong cho em hỏi ngoài lề chút. Theo thông tư 200 thì "c) Doanh nghiệp phải đánh giá lại các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ theo tỷ giá giao dịch thực tế tại tất cả các thời điểm lập Báo cáo tài chính theo quy định của pháp luật." (Điều 69). Vậy mình phải đánh giá lại các khoản mục ngoại tệ hàng tháng hả chị. Hay cuối năm đánh giá cũng được ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA