Khó? Dễ? _ Làm dâu đất Bắc!

• Thread starter Thien Thanh_
  • Ngày gửi
Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Sau hôm tiễn bác Tuấn Giang bạn của TT cứ thắc mắc hoài: “ Vì sao anh Tuấn Giang lại có những quan điểm và hành động như vậy? ”.
TT thì hiểu, bởi vì thực ra TT là người Miền Trung mà. Nhưng chẳng biết phải giải thích thế nào cho bạn hiểu được, chỉ biết nói đùa: “ Thử mạo hiểm lấy chồng Hà Nội đi rồi sẽ hiểu ”.

Yêu cầu đối với con gái của Hà thành như thế nào?
Làm dâu đất Bắc khó hay dễ?

Các bác phía Bắc cho bạn của TT cũng như con gái miền Nam vài ý kiến giao lưu 2 miền với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kimth

Guest
7/3/06
19
0
1
HN
giotnuoc.com
em ở HN, đc coi là đất Bắc nhỉ ^_^
theo em nghĩ thì làm dâu ở đâu cũng như nhau thôi. Cái chính là do bản thân mình. Khi về làm dâu phải biết cách cư xử với gia đình nhà chồng "Nhập gia tùy tục" mà. Có thể ở nhà mình ko phải làm gì , mọi việc mẹ làm cho nhưng khi về làm dâu thì phải biết chăm lo cho gia đình nhà chồng. Gánh nặng sẽ càng lớn nếu là dâu cả. Và còn điều nữa là phải khéo léo trong quan hệ "Mẹ chồng, nàng dâu" cũng như "chị, em chồng".
Em ở HN, cũng có chị dâu, có chị gái đi làm dâu. Làm dâu khó mà cũng ko phải là khó nếu mình biết cách

J

Jan

Guest
10/1/06
29
0
0
Đảo Bán Nguyệt.
Mình cũng là con gái miền Bắc. Mình k rõ anh TG đã hành động thế nào để bạn của TT phải thắc mắc đến thế; mình cũng chưa đi làm dâu để được biết làm dâu đất Bắc khó - dễ như thế nào. (Biết đâu, sau này mình lại làm dâu ở miền Trung thì sao nhỉ? :inlove: )
Nếu nói đến tiêu chuẩn thì mình nghĩ rất vô cùng, có điều, đa phần con gái Bắc thường rất kỹ tính trong việc chọn người để gửi gắm cuộc đời mình.Đó là con gái Bắc nói chung, còn TT chỉ hỏi "Yêu cầu của con gái Hà thành...", mình không phải con gái Hà thành nên cũng không rõ lắm! :)
Còn về vấn đề "làm dâu đất Bắc khó hay dễ?" thì mình nghĩ thế này. Không hẳn làm dâu ở đâu cũng như nhau. Đúng như Kimth nói, "nhập gia tùy tục", nhưng mình thấy, nếu "gia" mà bạn "nhập" có những "tục" rất khác thì cũng khá vất vả để hòa nhập phải không? (không phải là không thể)
Người Bắc rất kỹ tính(nói chung là thế), và càng ở Hà Nội hay các thành phố lớn thì càng kỹ tính hơn (không phải khó tính đâu nhé!). Họ có những khuôn phép đạo đức truyền thống cho con cái trong gia đình, và với con dâu thì những khuôn phép đó còn nặng nề hơn. (nói thế này các anh trai MB đang có ý định lấy vợ MT hay MN mắng em chết!)
Dù là con gái MN, MT đi làm dâu đất Bắc, hay con gái Bắc đi làm dâu xứ khác, thì vấn đề khó theo mình là việc hòa nhập với sự khác biệt về cách sống, các phong tục tập quán, và cả ngôn ngữ nữa. (VD như mình vào MT, mọi người nói chuyện nghe mà chẳng hiểu gì, vậy thì làm sao mà nói chuyện đây?)
Ngoài ra, người Bắc sống hơi kiểu cách (khách sáo), nhưng lại rất ưa những lời nói ngọt ngào (k phải nịnh nọt đâu nhé!) và thích tình cảm. Để có được nụ cười của mẹ chồng, nàng dâu chỉ cần biết nấu ăn ngon (cái này bây giờ cũng không còn quá cần thiết nữa, tuy rằng có thì tốt hơn), biết chăm sóc cho con trai của mẹ chu đáo, có thể tâm sự với mẹ chuyện trên trời dưới biển...(hơ hơ, em cũng không biết nữa!)
Nói túm lại, mình làm dâu ở đâu cũng khó, khó thật sự đấy! Vậy nên....hic...
Ơ, nhưng mà còn có chồng mình nữa cơ mà, chả nhẽ hai người không giải quyết được cái khó này sao?
P/S: Em chưa đi làm dâu nên cũng không dám chắc mình nghĩ đúng hay sai, có gì mọi người tha cho em ạ!

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Thien Thanh_ nói:
Sau hôm tiễn bác Tuấn Giang bạn của TT cứ thắc mắc hoài: “ Vì sao anh Tuấn Giang lại có những quan điểm và hành động như vậy? ”.
TT thì hiểu, bởi vì thực ra TT là người Miền Trung mà. Nhưng chẳng biết phải giải thích thế nào cho bạn hiểu được, chỉ biết nói đùa: “ Thử mạo hiểm lấy chồng Hà Nội đi rồi sẽ hiểu ”.

Yêu cầu đối với con gái của Hà thành như thế nào?
Làm dâu đất Bắc khó hay dễ?

Các bác phía Bắc cho bạn của TT cũng như con gái miền Nam vài ý kiến giao lưu 2 miền với.

ThienThanh không nói rõ quan điểm và hành động của TG như thế nào thì làm sao triển khai một cách cặn kẽ nội dung này được.

Phải nói rõ quan điểm của TG thì mọi người mới biết mà phản hồi lại chứ..
Em nói thế này thì chỉ có em, TG và bạn em hiểu mà thôi..

Phuongnam này ..:wall: :wall: :wall:

T

trang ba gia

Trung cấp
8/6/06
86
0
0
Hà Nội
360.yahoo.com
Mình cũng ở HN nè,nhưng mẹ mình là dâu của đất Hà thành này
Cứ nhìn gương mẹ mình thì mình thấy những làm dâu Hà thành cũng khó lắm.Thường các bà mẹ chồng hình như ko thích con dâu ngoại tỉnh thì phải vì hồi mới làm dâu mẹ mình vất vả lắm, bị thử thách đủ thứ lận. Tất nhiên ko phải bà mẹ chồng nao cũng khó và bây giờ là thế kỷ 21 rồi nên cái bảo thủ lạc hậu cũng ko còn nữa đâu.
Mình nghĩ là làm dâu nói chung 1 phần phụ thuộc vào mình phải biết ứng xử với bố mẹ chồng,nhưng 1 phần cũng phải do chồng mình nữa,anh ta phải có cách xử lý tình huống trong gia đình sao đó mà mẹ chồng ko có cảm giác là con trai cưng vợ rồi ko quan tâm đến mẹ, và người vợ cũng phải có được cảm giác là chồng mình ko vì bênh mẹ mà bỏ bê vợ

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
Thời thế bây giờ khác ngày xưa rồi. Bây giờ làm dâu có gì là khó. Nếu thấy khó xử với bà mẹ chồng thì đưa ra tối hậu thư : "Mẹ có muốn còn con trai của mẹ không - Khó quá là bọn con thuê nhà ở riêng đấy". Nên phần lớn các bà mẹ chồng phải chiều con dâu tức là nàng dâu mẹ chồng chứ ko phải là mẹ chồng nàng dâu nữa

Đấy là chưa kể đoạn là thế mẹ có muốn được chăm cháu nội của mẹ ko nữa cơ

Eo ôi con gái bây giờ sợ lắm :bigok:

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Và như vậy là phải chuyển qua bàn về vấn đề "Tìm dâu đất Bắc" hay "Bí quyết làm Mẹ chồng đất bắc"??????????????????????

nang

nang

Guest
trang ba gia nói:
Mình nghĩ là làm dâu nói chung 1 phần phụ thuộc vào mình phải biết ứng xử với bố mẹ chồng,nhưng 1 phần cũng phải do chồng mình nữa,anh ta phải có cách xử lý tình huống trong gia đình sao đó mà mẹ chồng ko có cảm giác là con trai cưng vợ rồi ko quan tâm đến mẹ, và người vợ cũng phải có được cảm giác là chồng mình ko vì bênh mẹ mà bỏ bê vợ

Đúng là có vai trò rất lớn của người chồng trong việc xây dựng mối quan hệ dâu con. Người chồng tốt nhất nên đối xử thật công bằng giữa mẹ và vợ. Các bà mẹ thường xót con trai mà. Nhưng cũng muốn được con dâu quan tâm, tỉ tê tâm sự. Nói chung các bà mẹ chồng giờ cũng mở lòng với con cái lắm rùi. Bởi vây, làm dâu chỉ cần tâm đẹp là sẽ sống thật vui vẻ và ý nghĩa.

camchuong

camchuong

Sơ cấp
17/10/04
11
0
1
HT- HN
PAT nói:
Thời thế bây giờ khác ngày xưa rồi. Bây giờ làm dâu có gì là khó. Nếu thấy khó xử với bà mẹ chồng thì đưa ra tối hậu thư : "Mẹ có muốn còn con trai của mẹ không - Khó quá là bọn con thuê nhà ở riêng đấy". Nên phần lớn các bà mẹ chồng phải chiều con dâu tức là nàng dâu mẹ chồng chứ ko phải là mẹ chồng nàng dâu nữa

Đấy là chưa kể đoạn là thế mẹ có muốn được chăm cháu nội của mẹ ko nữa cơ

Eo ôi con gái bây giờ sợ lắm :bigok:

Hic, bác nói thế, chứ con gái đâu dám như thế đâu mà. Làm con dâu hay con gái, thì cũng luôn muốn mẹ yêu thương mình và mình yêu thương mẹ. Một gia đình hạnh phúc là biết dung hòa trong mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu và làm thế nào, để mình được mẹ chồng yêu và thương như với con gái vậy.

Không hiểu sao chứ em thích có mẹ chồng lắm.

S

SweetNovember

Guest
camchuong1976 nói:
Không hiểu sao chứ em thích có mẹ chồng lắm.
Haha..biết sao rồi! (Tại Camchuong muốn có chồng lắm rồi!! )

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Thành thật mong anh TG thông cảm, cái này gọi là . ..vô cớ mang vạ đây, TT ko muốn và cũng ko có ý định chỉ trích một cá nhân.
Mục đích của TT là qua những bài post ở đây để thấy được sự khác nhau giữa quan điểm của 2 miền và cũng là để “lên án” những “ông tướng” miền Bắc (chủ yếu) với quan niệm trọng Nam khinh Nữ, TT cũng muốn trách các bà, các chị cố hữu chấp nhận điều đó như một cái gì đó hiển nhiên.

Vấn đề TT muốn đề cập ở đây ko phải là mẹ chồng và nàng dâu, mẹ chồng thì khó gì, vì yêu chồng mà chiều mẹ chồng một chút cũng chẳng sao. Nhưng vấn đề quan trọng là ở các đức ông chồng đó....

Giạy con từ thuở còn thơ
.... từ thuở chưa theo chồng về.

Ps:
Híc, nhưng mà mới đụng chạm đến anh TG đă bị bác ấy phản ứng như vậy rùi, ko bít mình phải phòng thủ sao đây…

L

lan nguyen

Sơ cấp
20/11/04
14
0
0
Hà Nội
Đây là quan điểm của riêng em nhé:
1. Dù làm dâu ở đâu đi chăng nữa điều phải sống sao cho hợp với hoàn cảnh
2. Làm dâu bắc không khó, đừng lo ngại chuyện "giặc bên ngô" hay chuyện mẹ chồng, vì điều quan trọng là mình như thế nào, cư xử sao cho đúng mực và hợp lý, đừng bao giờ để chồng mình vào thế khó xử giữa sự lựa chọn, vợ và mẹ, mà em thường có cảm tình với những người đàn ông lựa chọn mẹ và chị em gái, vì mẹ và chị em gái là những người phụ nữ đã sống với anh ấy từ nhỏ, về sau dù như thế nào cũng không thể chối bỏ, đó mới là nhưng người đàn ông biết yêu phụ nữ thự sự, còn nếu anh ấy lựa chọn bạn thì anh ấy chỉ lựa chon bạn trong khoảng thời gian ấy thôi, và biết đâu khoảng thời gian sau anh ấy sẽ lựa chon một người khác.
3. Con trai bắc thường không tự đặt ra mục tiêu một người vợ cho mình, nhưng "giầu vì bạn, sang vì vợ" là luôn đúng trong mọi miền chứ không riêng gì miền bắc
4. Khi yêu hay khi đã là vợ chồng thì em nghĩ, tình yêu thôi chưa đủ mà quan trọng đó là sự cảm thông, cái đó cần trong suốt cuộc đời.

(chuyện thật 100%:có một người phụ nữ cũng đã về làm dâu đất hà thành, vui thì ít, khó khăn vất vả thì nhiều vậy mà người ấy vẫn ở lại đơn giản lắm, nơi đây bà có tình yêu và sự cảm thông của một người đàn ông, bà có 3 "kho báu" mà bà yêu hơn bất cứ thứ gì mà bà có, và bà là mẹ của tôi, người mẹ đã cả đời hy sinh những gì tốt đẹp nhất cho chồng cho các con, và tôi luôn mong học được cách làm vợ, làm mẹ và làm dâu nữa như mẹ tôi đã làm)

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
Thien Thanh_ nói:
Mục đích của TT là qua những bài post ở đây để thấy được sự khác nhau giữa quan điểm của 2 miền và cũng là để “lên án” những “ông tướng” miền Bắc (chủ yếu) với quan niệm trọng Nam khinh Nữ, TT cũng muốn trách các bà, các chị cố hữu chấp nhận điều đó như một cái gì đó hiển nhiên.

Huhu TT ơi hiện có nhiều ông không khinh mà yêu thương phụ nữ nhiều quá cũng khổ đấy. PAT đang tự hỏi mình có ở nhóm người này hay không :cool2:

Thien Thanh_ nói:
Nhưng vấn đề quan trọng là ở các đức ông chồng đó....

Giạy con từ thuở còn thơ
.... từ thuở chưa theo chồng về.

Ps:
Híc, nhưng mà mới đụng chạm đến anh TG đă bị bác ấy phản ứng như vậy rùi, ko bít mình phải phòng thủ sao đây…
Chính xác như chân lý - Riêng khoản này thì thuyết tương đối của Enstein không đúng ở đây

Ý kiến của TT thế nào nhất là những ông ko khinh mà mà quá yêu và yêu nhiều phụ nữ ấy

N

Ngọc Quỳnh

Guest
1/6/06
5
0
0
Cây dao
Em từng xem phim "Mẹ chồng tôi", thấy họ phản ánh thực tế cũng đúng đấy chứ ạ.
Nếu đúng thì nghe chừng cũng dễ thở, vì câu chuyện trong phim là cô con dâu đi ngoại tình (có baby đàng hoàng) còn được mẹ chồng cô ta cưng hơn khi chưa ngoại tình. Như vậy là mẹ chồng miền Bắc cũng thoáng đấy chứ phải không các chị?

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
PAT nói:
Huhu TT ơi hiện có nhiều ông không khinh mà yêu thương phụ nữ nhiều quá cũng khổ đấy. PAT đang tự hỏi mình có ở nhóm người này hay không :cool2:

Chính xác như chân lý - Riêng khoản này thì thuyết tương đối của Enstein không đúng ở đây

Ý kiến của TT thế nào nhất là những ông ko khinh mà mà quá yêu và yêu nhiều phụ nữ ấy

Đàn ông quá yêu phụ nữ thì có sao đâu bác, họ sinh ra là để cho nhau mà. Nhưng mà quá yêu, nể / sợ khác nhau à nha. !

Còn yêu nhiều phụ nữ thì TT thấy cũng bình thường thôi ạ. chỉ cần người của TT chỉ yêu một mình TT là được rồi!
Em thấy (kinh nghiệm) khi con gái yêu một ai thì chỉ biết đến một người đó thôi, những người con trai xung quanh đều ko đáng quan tâm.
Nhưng con trai thì ko có vậy phải ko bác?

Mà khoảng cách giữa yêu và quý trọng là rất mong manh...
Làm sao để ko ngộ nhận giữa yêu và quý trọng?
Có thể thật sự yêu cùng lúc 2 người ko?

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Ngọc Quỳnh nói:
Em từng xem phim "Mẹ chồng tôi", thấy họ phản ánh thực tế cũng đúng đấy chứ ạ.
Nếu đúng thì nghe chừng cũng dễ thở, vì câu chuyện trong phim là cô con dâu đi ngoại tình (có baby đàng hoàng) còn được mẹ chồng cô ta cưng hơn khi chưa ngoại tình. Như vậy là mẹ chồng miền Bắc cũng thoáng đấy chứ phải không các chị?
TT có xem phim và cũng đọc qua truyện này. Nếu có một người mẹ chồng như vậy thì không phải lo nếp nhà và yên tâm chuyện giáo dục con cái rồi...
Nhưng mà làm dâu như vậy có dễ ko? Sống làm sao cho phải đạo, cho xứng với mẹ chồng...:wall: :wall: :wall:
Đau đầu lắm ..

Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
Quay trở lại với đề tài TT muốn đề cập trong topic này,

Hôm nay em đi làm về trễ, về tới nhà thấy cơm chưa cắm, bếp nguội, nhà dơ... Chồng thì đang ung dung ngồi xem TV.
Híc, cảm thấy như ko được thương yêu và chia sẻ...
Buồn...

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Thien Thanh_ nói:

Hôm nay em đi làm về trễ, về tới nhà thấy cơm chưa cắm, bếp nguội, nhà dơ... Chồng thì đang ung dung ngồi xem TV.
Buồn...
Thế mà đã buồn rồi!!!!!!!!!!
Chịu khó vào bếp cắm cơm, làm thức ăn,... không cằn nhằn, không cáu có, không đá thúng đụng nia => thế nào em cũng được chồng đưa ra quán ăn cơm bụi đấy!

P

Phuongnam

Guest
13/3/06
10
0
0
Phuongbac
Thien Thanh_ nói:

Buồn...

ái chà ... chuyện như thế này chiếm 99.9% ở Việt Nam mình ... Kinh nghiệm cho thấy rằng .. gặp trường hợp này thì thôi.... thay quần áo, lặng lẽ vào bếp cắm cơm, luộc trứng gà....

Vô ích nếu ta cằn nhằn này nọ... vì bắt đàn ông làm bếp là chuyện không tưởng... nếu họ không ý thức được chuyện phải phụ giúp vợ một tay .. thì cũng đành chịu .. vì đàn ông nước ta đa đa số là vậy đó...

Khi yêu thì khác lắm.... thấy mình làm bếp cũng nhảy xổ vào nhặt rau..lấy nước cho mình nấu cơm.. thậm chí mình ho một tiếng đã lăng xăng phụ giúp, hỏi han này nọ .. .. Nhưng khi đã cưới về roài thì .... vậy đấy em ạ.

Chỗ này thì chị em mình .. pó tay thôi !

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
61
Ho chi Minh city
Phuongnam nói:
ái chà ... chuyện như thế này chiếm 99.9% ở Việt Nam mình ... Kinh nghiệm cho thấy rằng .. gặp trường hợp này thì thôi.... thay quần áo, lặng lẽ vào bếp cắm cơm, luộc trứng gà....

Vô ích nếu ta cằn nhằn này nọ... vì bắt đàn ông làm bếp là chuyện không tưởng... nếu họ không ý thức được chuyện phải phụ giúp vợ một tay .. thì cũng đành chịu .. vì đàn ông nước ta đa đa số là vậy đó...

Khi yêu thì khác lắm.... thấy mình làm bếp cũng nhảy xổ vào nhặt rau..lấy nước cho mình nấu cơm.. thậm chí mình ho một tiếng đã lăng xăng phụ giúp, hỏi han này nọ .. .. Nhưng khi đã cưới về roài thì .... vậy đấy em ạ.

Chỗ này thì chị em mình .. pó tay thôi !

í ẹ - Đề nghị Phuongnam không "bôi xấu" cánh đàn ông chúng tôi đấy nhé

Cánh đàn ông thời nay là vô cùng galand, đảm việc nhà, khéo ăn khéo nói, đối xử với không chỉ vợ mà cả gia đình vợ và đặc biệt là cô em vợ xinh xắn nữa chứ :cool2:

Nếu muốn đõ mệt thì thuê Osin - Nhưng các ông chồng bây giờ cũng tốt bụng lắm - Quan tâm đến cả người ở nữa chứ - mà osin càng xinh thì càng ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA