Bổ nhiệm kế toán trong DN mới thành lập

• Thread starter mulan
  • Ngày gửi
mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam
Cho em hỏi: Cty mới thành lập, nếu em vừa là người hùn vốn (chiếm tỉ lệ % ít), vừa làm công việc kế toán thì có được không? Nhà nước có quy định cty phải có kế toán trưởng không?
Nhờ anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

KIEUCHINH

Guest
8/5/06
33
0
0
HoChiMinh
Đọc Luật Kế Toán đi em, thì sẽ rõ. Cứ làm đúng luật là OK

mulan

mulan

Trung cấp
9/8/05
66
0
6
Viet Nam
Em đọc rồi và có điểm không hiểu lắm: Trong Điều 51 "Những người không được làm kế toán", mục số 3, theo em hiểu là công ty TNHH thì người có vốn góp trong cty cũng có thể làm kế toán trưởng? miễn là không đồng thời làm giám đốc thôi, em hiểu như vậy đúng không?

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm
mulan nói:
Em đọc rồi và có điểm không hiểu lắm: Trong Điều 51 "Những người không được làm kế toán", mục số 3, theo em hiểu là công ty TNHH thì người có vốn góp trong cty cũng có thể làm kế toán trưởng? miễn là không đồng thời làm giám đốc thôi, em hiểu như vậy đúng không?

Chào bạn, minh không phải là dân kế toán nên không hiểu luật kế toán lắm. Nhân tiện đây, mình cũng muốn mạo muội tham gia 1 ý kiến nhỏ, các bạn xem có được không nhé:
Bạn là người góp vốn với tỷ lệ nhỏ thì bạn không phải là người có trách nhiệm, quản lý điều hành công ty rồi. Vì thế, nếu bạn có đủ những năng lực, trình độ tối thiểu mà luật kế toán yêu cầu và không phải là bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của của người có trách nhiệm quản lý, điều hành công ty (Giám đốc, phó Giám đốc) thì bạn vẫn có thể làm kế toán trưởng.

mulan nói:
Nhà nước có quy định cty phải có kế toán trưởng không?
Theo tinh thần của thông tư liên tịch Bộ Tài chính - Bộ LĐ TB và XH, số 13/2005/TTLT-BTC-BLĐTBXH ngày 07/02/2005 thì công ty bắt buộc phải có kế toán trưởng. Nếu chưa có kế toán trưởng thì công ty phải bố trí người phụ trách kế toán trong thời gian tối đa là 1 năm tài chính. Còn lâu hơn nữa thì phải thuê lấy 1 kế toán trưởng đấy.

Thân chào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA