Mỗi tuần một chuyên đề

Thi tuyển công chức thuế năm 2012!

• Thread starter MINA
  • Ngày gửi
N

ngohuong007

Guest
14/7/10
6
0
1
36
Hà Nam
Ðề: Thi tuyển công chức thuế năm 2012!

Hix hix, tớ vẫn chưa có giấy báo mới chít chứ. Ới ời ơi, có bạn nào ở Hà Nam mà chưa có giấy báo ko vậy? Nay thứ 7, mai CN tớ lại phải đợi đến thứ 2 mới hỏi bên thuế được rùi. Hix, chả có nhẽ hồ sơ tớ bị loại???

Khóa học Quản trị dòng tiền
duongminhvuongAOF

duongminhvuongAOF

Trung cấp
26/6/12
178
0
0
Thái Bình

Quan trọng là đi thi k dùng đc phần mềm ngon lành này bạn ạh. Thanks bạn vì cho mình biết đáp án của mình là chính xác ^^
bạn trả lời 1 câu thôi ah... trả lời thêm câu dưới nữa đi

H

hoahong127h

Sơ cấp
2/8/12
25
0
0
Hạ Long - Quảng Ninh

Cả nhà ơi, cho mình hỏi, chi phí xây dựng nhà để xe có dc tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN ko

T

thanhnhan111

Cao cấp
24/8/12
338
0
0
QN

Mấy bài tập này hay và khó ghê... kiểu gì chứ ra thi thế này thì chết chắc...

S

ssglxi9000

Trung cấp
18/9/12
67
0
0
39
Some where

m đồng ý với ý kiến cua bạn lehanhtc, các bạn giải ra bài này vì các bạn chắc chắn rằng thuế xuất là 5%. Trong khi các bạn k đưa ra dẫn chứng để chứng tỏ điều này, mặc dù đáp án 11,915 khá thuyết phục xong chưa đầy đủ cơ sở.
Mình post bài giải của mình lên rùi nha bạn, PT bạn đưa ra không giải đc vì 1 PT mà có tới 2 ẩn, hehe...
Cái chính là phải biết dùng bảng chuyển đổi từ TN NET sang TN GROSS.

T

thanhnhan111

Cao cấp
24/8/12
338
0
0
QN

Cả nhà ơi, cho mình hỏi, chi phí xây dựng nhà để xe có dc tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN ko

Có bạn àh, những thứ sử dụng cho sinh hoạt công nhân trong thời gian làm việc đều tính CF hợp lý.

L

lynk1606

Cao cấp
16/8/12
568
2
18
TP.HCM

=ssglxi9000;1112018]m đồng ý với ý kiến cua bạn lehanhtc, các bạn giải ra bài này vì các bạn chắc chắn rằng thuế xuất là 5%. Trong khi các bạn k đưa ra dẫn chứng để chứng tỏ điều này, mặc dù đáp án 11,915 khá thuyết phục xong chưa đầy đủ cơ sở.

Làm sao biết chắc thuế suất là 5% đc hả bạn? Quan trọng là tính thu nhập tính thuế NET, kết quả trong khoảng nào thì tra bảng mà quy đổi thôi. Bạn nên đọc lại bảng quy đổi và cách làm bài tập dạng này nhé! Cơ sở thì mình trình bày đầy đủ rồi, chỉ là bạn cứ ru lòng với suy nghĩ cũ mà không chịu đọc thật kỹ và ngẫm thật lâu bài giải của mình thôi. Mình rất tự tin là bài giải của mình chính xác hoàn toàn.

Thân!

T

thanhnhan111

Cao cấp
24/8/12
338
0
0
QN

m đồng ý với ý kiến cua bạn lehanhtc, các bạn giải ra bài này vì các bạn chắc chắn rằng thuế xuất là 5%. Trong khi các bạn k đưa ra dẫn chứng để chứng tỏ điều này, mặc dù đáp án 11,915 khá thuyết phục xong chưa đầy đủ cơ sở.

Đúng là khi giải BT1 cần thiết phải lý luận mức thu nhập tính thuế không vượt quá mức chịu thuế 5%. như thế mới chặt chẽ được.

duongminhvuongAOF

duongminhvuongAOF

Trung cấp
26/6/12
178
0
0
Thái Bình

bạn cần cơ sở chính xác phải ko, vào đây test nhé bạn http://tinhluong.vansu.vn/?namtinh=...&BHTN=&NguoiPhuThuoc=2&type_convert=net2gross

tuyetmaituyet

tuyetmaituyet

Trung cấp
7/7/12
101
3
18
Nghệ An

Thì đây là hoạt động cho thuê nhà mà, nằm trong TN từ kinh doanh và được giảm trừ chứ.

5. Trong tháng, Ông C có thu nhập từ kỹ hợp đồng đại lý xổ số với Công ty Y là 6 triệu đồng, ông phải nuôi 1 con nhỏ. Trong tháng, ông không có khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo nào. Công ty Y sẽ thực hiện:
a. Khấu trừ thuế TNCN là 600.000 đồng
b. Khấu từ thuế TNCN là 20.000 đồng
c. Không khấu trừ thuế TNCN với ông C
d. Số khác
Câu này các bạn cho mình lời giải thích với. Mình chưa hiểu lĩnh vực làm HĐ đại lý xổ số.
TN từ hoạt động đại lý xổ số, trên 4 triệu khấu trừ 5%
(6 - 4)x5% = 0,1 triệu

Thu nhập từ HĐ đại lý XS là thu nhập từ kinh doanh nen tính bình thường thôi.
6-4-1,6=0,4
Thuế TNCN=0,4x5%=0,02=>Đáp án B.

S

ssglxi9000

Trung cấp
18/9/12
67
0
0
39
Some where

tới giờ phút này m cũng thấy ĐA như bạn giải là đúng nhất. Nếu đi thi có lẽ m cũng sẽ làm như vậy nếu gặp bài tập ntn. Tuy nhiên, m thắc mắc là tại sao bạn lại chắc chắn mức thuế suất là 5%? Mà k phải mức khác? B fải có gt chứ. Giải thích như bạn thì nói làm gì?
=ssglxi9000;1112018]m đồng ý với ý kiến cua bạn lehanhtc, các bạn giải ra bài này vì các bạn chắc chắn rằng thuế xuất là 5%. Trong khi các bạn k đưa ra dẫn chứng để chứng tỏ điều này, mặc dù đáp án 11,915 khá thuyết phục xong chưa đầy đủ cơ sở.
Làm sao biết chắc thuế suất là 5% đc hả bạn? Quan trọng là tính thu nhập tính thuế NET, kết quả trong khoảng nào thì tra bảng mà quy đổi thôi. Bạn nên đọc lại bảng quy đổi và cách làm bài tập dạng này nhé! Cơ sở thì mình trình bày đầy đủ rồi, chỉ là bạn cứ ru lòng với suy nghĩ cũ mà không chịu đọc thật kỹ và ngẫm thật lâu bài giải của mình thôi. Mình rất tự tin là bài giải của mình chính xác hoàn toàn.

Thân!

V

vanbth

Guest
6/5/08
32
0
0
Nam Dinh

Trước mình cũng làm như bạn nhưng xem thông tư thấy sai, doanh thu tính cho từng năm và nếu ty X chịu các chi phí phát sinh thì nộp luôn thuế cho 4 năm sau trong năm 2009. -> Bạn chỉ rõ phần nào trong TT nói về vấn đề này cho mình đc không?
TN cho 5 năm thì làm sao mình giảm trừ có 1 năm được.
[B]-> Vì thu nhập phát sinh năm 2009 thì chỉ tính giảm trừ cho 1 năm đó thôi chứ.[/B]

S

ssglxi9000

Trung cấp
18/9/12
67
0
0
39
Some where

đây chỉ là cách tính và con số. Ý của t là muốn bạn giải thích tại sao thuế suất lại là 5% mà k có sự giải thích?
bạn cần cơ sở chính xác phải ko, vào đây test nhé bạn http://tinhluong.vansu.vn/?namtinh=...&BHTN=&NguoiPhuThuoc=2&type_convert=net2gross

L

lynk1606

Cao cấp
16/8/12
568
2
18
TP.HCM

tới giờ phút này m cũng thấy ĐA như bạn giải là đúng nhất. Nếu đi thi có lẽ m cũng sẽ làm như vậy nếu gặp bài tập ntn. Tuy nhiên, m thắc mắc là tại sao bạn lại chắc chắn mức thuế suất là 5%? Mà k phải mức khác? B fải có gt chứ. Giải thích như bạn thì nói làm gì?

Câu hỏi thứ nhất: Bạn đọc qua bảng quy đổi TN sau thuế ra TN trước thuế chưa?
Câu hỏi thứ hai: Bạn có xem ví dụ kèm theo công văn hướng dẫn chưa?
Câu trả lời của mình: Mình k chắc chắn thuế suất là 5%, sau khi tính ra được TN nhận đc sau thuế, ở bài này là 3,8tr, mình tra ở dòng thứ nhất của bảng quy đổi và tính ra đc TN tính thuế Net là 4tr, rùi từ đó tính các bước tiếp theo. Nếu như TN nhận đc sau thuế ra số khác, >4,75tr thì tra ở dòng thứ 2 rồi từ đó tính ra. Ngay từ đầu không ai biết mức thuế suất là 5% bạn nhé! Bạn mà k hiểu nữa thì mình cũng thua lun, xem như mình k có kỹ năng sư phạm, hehe...

T

thanhnhan111

Cao cấp
24/8/12
338
0
0
QN

[B]-> Vì thu nhập phát sinh năm 2009 thì chỉ tính giảm trừ cho 1 năm đó thôi chứ.[/B]

Bạn tìm trên gôgle đi. mình chẳng nhớ thông tư đâu, toàn biết ý thôi. có quy định Doanh thu từ hoạt động cho thuê trả tiền 1 lần cho nhiều năm thì có 2 cách: hoặc tính luôn 1 năm, hoặc tính dt/số năm. Trường hợp bên cho thuê chịu toàn bộ chi phí phát sinh sau đó thì tính thuế TNCN của các nhăm sau của hoạt động cho thuê và nộp luôn trong năm đó. Đại ý là vậy....

T

tdthang1006

Trung cấp
2/10/12
87
0
6
33
thừa thiên huế

1. Ông B ký hợp đồng làm việc lâu dài tại Công ty X với mức lương thực nhận được hàng tháng là 11 triệu đồng (lương NET -sau khi trừ BHXH, BHYT với các mức tương ứng 5% và 1% và thuế TNCN phải nộp). Ông B kê khai 02 con nhỏ là phụ thuộc tại Công ty X. Ông không có khoản đóng góp từ thiện, nhân đạo nào trong năm. Tính số thuế TNCN ông B phải nộp hàng tháng và tiền lương thực tế theo hợp đồng lao động bao gồm cả BHXH, BHYT của ông B hàng tháng.
Bài làm
Gọi A là thu nhập tính thuế của ông B.
Thu nhập thực nhận = Thu nhập tính thuế * với thuế suất lũy tiến từng phần
(Theo như số lương thực nhận, ta dự đoán thu nhập tính thuế của ông B là ở mức 3)
11 tr = (5-T1) + (10-5- T2) + (A – 10 – T3)
11 = (5 – 5*5%) + (5 – 5*10%) + ((A-10) – (A-10)*15%)
11 = 10 – 0,75 + (A-10)*85%
A = 12,06 tr
Số thuế ông B phải nộp là = 12,06 – 11 = 1,06 tr

Tiền lương theo HĐLĐ của ông B là = 12,06 + khoản giảm trừ + bảo hiểm =(12,06 +4+1.6*2)/94% = 20,5 tr

Minh sẽ giải bài này theo kiểu này. Gọi A là lương thực tế từ hợp đồng.
tiền thực nhận = 11 = A-0,6xA - (A-0,6xA-7,2)x thuế suất.
vì ta thấy số tiền thực nhận là 11 nên thuế suất này là 5% nếu lớn hơn 5% giả sử là 10% thì thu nhập thực nhận là 7,2 + 5-5x5% + B-Bx10% > 11,95tr.========> A= 11,915 tr ======> số tiền thuế tncn = (11,915x0,94-7,2)x5%=0,2tr (Không đọc thông tư hướng dẫn bài này các bạn vẫn giải được như thường nha)

S

ssglxi9000

Trung cấp
18/9/12
67
0
0
39
Some where

Bảng quy đổi thì m xem qua rồi.
Nhưng Công văn hướng dẫn, ví dụ thì m k biết ở công văn nào, bạn có phiền post lên cho m xem với. Tks bạn nhiều. Chúc b thi tốt.
Câu trả lời của mình: Mình k chắc chắn thuế suất là 5%, sau khi tính ra được TN nhận đc sau thuế, ở bài này là 3,8tr, mình tra ở dòng thứ nhất của bảng quy đổi và tính ra đc TN tính thuế Net là 4tr, rùi từ đó tính các bước tiếp theo. Nếu như TN nhận đc sau thuế ra số khác, >4,75tr thì tra ở dòng thứ 2 rồi từ đó tính ra. Ngay từ đầu không ai biết mức thuế suất là 5% bạn nhé! Bạn mà k hiểu nữa thì mình cũng thua lun, xem như mình k có kỹ năng sư phạm, hehe...

T

thanhnhan111

Cao cấp
24/8/12
338
0
0
QN

Theo mình thì bài này cũng dễ dàng biết thuế suất 5% thôi; vì 11 triệu thực nhận bao gồm cả giảm trừ bản thân và 2 người phụ thuộc nên thu nhập tính thuế cao nhất chỉ là 11 - 7,2 = 3,8 thì chỉ nằm trong bậc 1 thôi.

M

migaham

Sơ cấp
4/10/12
15
0
0
ha noi

Hix hix, tớ vẫn chưa có giấy báo mới chít chứ. Ới ời ơi, có bạn nào ở Hà Nam mà chưa có giấy báo ko vậy? Nay thứ 7, mai CN tớ lại phải đợi đến thứ 2 mới hỏi bên thuế được rùi. Hix, chả có nhẽ hồ sơ tớ bị loại???
bạn vao trang tổng cục xem có tên không, nếu co thì lên cục thuế tỉnh bạn mà lấy giấy báo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA