Hình thức Kinh doanh mạng!

• Thread starter hanhlata
  • Ngày gửi
hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Dạo gần đây, một người bạn tớ có vẻ "quan tâm" tới tớ quá. thì ra là bạn ý muốn tớ tham gia vào hình thức bán hàng đa cấp.bạn đó nói làm giàu nhanh, kiếm tiền dễ.Híc.Đến khoản này thì tớ thấy nghi nghi...
Bạn đó dẫn tớ tới một hội trường của một công ty, dế phải đến một nghìn người trong đó.người thuyết trình viên sẽ đưa ra một loạt các ứng dụng của sản phẩm.Một thuyết trình khác sẽ đưa ra các mức hoa hồng được hưởng cao ngất trời luôn với điều kiện bạn phải mua một sản phẩm của họ với giá khoảng 3 triệu đồng trở lên để trở thành hợp tác viên(HTV). Khi đã trở thành HTV rồi bạn tiếp tục giới thiệu những người khác trong mạng lưới của mình và được hưởng khoản hoa hồng ngất trời.
Thực chất giá một sản phẩm mà họ bán giá 3 tr đồng giá gốc sản phẩm đó là 80$ chưa thuế.Thế mà họ bảo họ bán với giá của nhà sản xuất...Các bạn nên thận trọng với loại hình kinh doanh này!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Tốt nhất chúng ta nên xa rời nó. theo mình được biết Cty Sinh LỢi đã bị thu hồi giấy phép kinh doanh.

B

Bim Bim

<b>^_^ Smile Girl ^_^</b>
Hình thức kinh doanh đa cấp khá phổ biến ở các nước phát triển trên thế giới, tuy nhiên đối với những nước đang phát triển thì chưa. Đặc biệt ở Việt Nam thì còn nhiều vấn đề bàn cãi. Có một số loại sản phẩm được kinh doanh theo dạng này nhưng hiện tại vẫn chưa thành công và chưa được công nhận ở VN như Oriflame, Haberlife.... toàn là các hàng mỹ phẩm. Chị em ai chẳng muốn làm đẹp, nhưng cái giá phải trả ban đầu đắt quá mà hiệu quả thì...dài lâu vẫn chưa thấy đâu.

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Trên các báo điện tử gần đây nhất, ngày 08/06/06 Công ty Sinh Lợi tại TPHCM đã bị thu hồi giấy phép để điều tra thêm.Tại HN công ty này đặt địa điểm tại Cầu Diễn.Mọi người nên cẩn trọng
Hình thức kinh doanh này tại Việt Nam còn rất nhiều kẽ hở thế nên rất nhiều công ty đã lợi dụng người dân để làm ăn phi pháp.theo tớ được biết chỉ có hãng Mỹ phẩm Avon là thực hiện tốt các thủ tục kinh doanh này thôi.nên chú ý hình thức kinh doanh này không bắt buộc người tham gia phải đặt cọc tiền. Hãy cẩn thận!

Hoadonbanle

Hoadonbanle

Guest
19/5/05
613
0
0
20
Xóm liều...
Các công ty này đa phần là lừa đảo , nhưng hình như cũng thấy có vài công ty uy tín phết . Đồng chí nào thích phiêu lưu mạo hiểm thì lao vào.
Nhưng trước hết là cứ phải móc túi ra mua SP của họ đã hề hề . Thế là bán đc cho 1 chú :lol:

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Mình cũng tham gia vào hình thức kinh doanh này chừng hai tháng, là nhà phân phối cho FLP Việt Nam. Có thể hình thức kinh doanh này không phù hợp với mình nhưng những bạn đồng sự của mình lại rất thành công.Cũng không biết thế nào mà lần nữa.
Nhưng cái chính là khách hàng đầu tiên phải là người thân ủng hộ nhưng mình lại không được may mắn ấy như các bạn kinh doanh cùng. Thế là đành phải về vườn kiếm cơm theo nghề cũ .

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
lequanghuy nói:
Mình cũng tham gia vào hình thức kinh doanh này chừng hai tháng, là nhà phân phối cho FLP Việt Nam. Có thể hình thức kinh doanh này không phù hợp với mình nhưng những bạn đồng sự của mình lại rất thành công.Cũng không biết thế nào mà lần nữa.
Nhưng cái chính là khách hàng đầu tiên phải là người thân ủng hộ nhưng mình lại không được may mắn ấy như các bạn kinh doanh cùng. Thế là đành phải về vườn kiếm cơm theo nghề cũ .

Oái! Thật là ngạc nhiên! Em cũng bị lừa? Nhưng may mắn cho em là em chưa lừa đươc người khác!

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Mới đây, mình cũng được "quan tâm" kiểu như vậy, đó là cty bán thuốc tiên sư, bán các thuốc nhập ngoại : canxi này, trùng thảo...rất nhiều thốc khác, ngồi nghe thấy hay hay , cũng muốn mua thật nhưng mắc quá hà, tính tiền đô chứ hổng phải tiền việt...cũng chẳng biết thế nào.Nhưng ma ma bảo 100% là lừa đảo nên cũng thôi..............hihi

hanhlata

hanhlata

giấc mơ tình yêu!
8/3/06
88
4
8
39
Bamboo
Mấy ngày hôm nay, cái công ty mà bạn tớ muốn tớ tham gia đã bị lật hồ sơ.Nhiều khả năng là bị khởi tố! Khi nhận được thông tin đó, bạn tớ đã phát biểu:" biết lâu rồi...!!".Thật đáng sợ!Bởi không biết họ đang lẩn tránh sự thật hay là họ cố tình lừa thêm những người khác cùng vào.May là mình không tham gia, và cũng may đó chỉ là bạn xã giao...!!!

hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
hanhlata nói:
Mấy ngày hôm nay, cái công ty mà bạn tớ muốn tớ tham gia đã bị lật hồ sơ.Nhiều khả năng là bị khởi tố! Khi nhận được thông tin đó, bạn tớ đã phát biểu:" biết lâu rồi...!!".Thật đáng sợ!Bởi không biết họ đang lẩn tránh sự thật hay là họ cố tình lừa thêm những người khác cùng vào.May là mình không tham gia, và cũng may đó chỉ là bạn xã giao...!!!

Mình cũng mới có một người bạn rủ tham gia vào công ty Sinh Lợi( làm ngoài giờ) nhưng may mình biết được vấn đề này nên k tham gia. Dù đã bị thu giấy phép kinh doanh nhưng công ty vẩn hoạt động bình thường. Cho nên mọi người khi nghe về kiểu công ty này thì phải cảnh giác nhất là những bạn mới ra trường đang cần việc làm. Khi nghe họ thuyết trình mọi người sẽ thấy rất hay và mang tính thuyết phục cao.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
TG nhớ không nhầm thì vấn đề này cũng đã được thảo luận một lần rồi. Thực tế, kinh doanh đa cấp cũng là một hình thức lừa đảo. Cũng với công ty Sinh lợi, làm TG mất nửa ngày trời ở đó để nghe họ quảng cáo sản phẩm. May mà không tham gia. Này nhé họ có rất nhiều cách để thuyết phục bạn. Nhớ hôm đó, mấy anh gọi điện mời mình tham gia, họ giới thiệu ghê lắm, nào là chị nào đó từ một người công nhân nghèo bây giờ trở nên giàu có với doanh thu hàng tháng mấy chục triệu... Rồi họ còn dẫn đến gặp gỡ "người thật" với cái phù hiệu đeo ở trên ngực (chim ưng, thiên ưng...)

Buồn cười nhất, TG và một người bạn đi cùng nói rằng "em cũng rất muốn tham gia, nhưng vấn đề là tài chính, nếu anh có thể giúp em về mặt tài chính thì ok". Thế là họ chuyển qua giới thiệu cách xoay tài chính " em có thể rủ bạn bè đi uống cafe chẳng hạn, rồi vay mỗi người một ít..." cái mức mà họ đưa ra là phải có 3 triệu để mua sản phẩm (sản phẩm thì bán đắt thí mồ). Mà cái công ty đó ở dưới Diễn. Cũng to ra phết, cứ chủ nhật là tấp nập ô tô, xe máy, thế mới lạ chứ

Hãy sáng suốt với "KINH DOANH ĐA CẤP"

S

SLL

Cao cấp
7/11/04
208
1
18
42
HCM
Nói thì cũng phải chỉ ra cái bản chất của vấn đề chứ phải không các bác?

Một sản phẩm có giá trị trương tương là 1USD mà bán tới 3USD?
Ai mua SP này nhỉ- có phải là những người thích làm giàu thích tham gia trò chơi hoặc là những người thân muốn giúp đỡ bạn thành công bằng con đường ĐA CẤP?
Tóm lại, theo tôi mọi người tham gia kinh doang ĐA CẤP thì "sào nấu" nhau, còn kẻ diễn trò (ngư ông) thì đắc lợi, hi hi,... tham gia vào điiiiiiiiiiii để rồi "người ra đi đầu không ngoãnh lại, sau lưng thấy sót tiền".

B

babie

Guest
3/12/04
10
0
0
43
Hanoi
Thực ra thì như bạn nào đã nói, thế giới có bán hàng đa cấp từ lâu rồi, và nó là một cách marketing rất hiệu quả bởi phương pháp truyền miệng, tuy nhiên ở Việt Nam mình thì hình thức này lại bị lạm dụng thành một kiểu lừa cho nên mới bị dị ứng như thế. Mình thì thấy đặc điểm nhận dạng dễ nhất của đa cấp lừa đảo là kiếm tiền dễ lắm, giàu nhanh lắm (sao ko ai hỏi một câu cổ điển là "giàu nhanh thì tiền từ đâu ra" theo quy luật "tiền ko tự nhiên sinh ra cũng ko tự nhiên mất đi, nó chỉ chảy từ túi người này sang túi người khác nhỉ"), hihihi.

Còn đa cấp chuyên nghiệp và không lừa đảo thì sẽ thể hiện thế này:
1. Không mất tiền tham gia, hoặc mất rất ít (<100K để được hàng mẫu, v.v....)
2. Không hoạt động (nghĩa là ko bán được hàng, ko có doanh số) thì không được hưởng tiền từ nhóm dưới, nghĩa là không phải cứ tuyển được người vào là chễm trệ hưởng tiền mà ko phải bán được cái gì khác
3. Giá cả của sản phẩm hợp lý (nghĩa là bạn khó có thể mua được sản phẩm đó ở đâu khác với giá thấp hơn)
4. Các nội quy, quy định của công ty rõ ràng, có thẻ với ảnh, tên và cam kết...

Mình thấy Avon (cũng là một công ty bán mỹ phẩm đa cấp) thực hiện các quy định này tốt đấy chứ. Mình làm tư vấn viên cho công ty hơn một năm rồi, có thời cũng làm trưởng nhóm cho khoảng 10 bạn (nhưng thu nhập hồi đó được khoảng 500K/tháng là cùng), thế nên sau cũng ko cố gắng làm trưởng nhóm nữa (vì các yêu cầu về doanh số mệt lắm), nhưng vẫn là tư vấn viên để mua hàng cho chính mình và ai có nhu cầu.

Về căn bản mỹ phẩm của họ cũng được, giá thành lại quá hợp lý và họ đã nổi tiếng ở Mỹ và khắp thế giới lâu rồi nên cũng tin tưởng. Avon là 1 trong 100 thương hiệu nổi tiếng nhất (dựa trên doanh số bán hàng toàn cầu) thế giới do tạp chí BusinessWeek của Mỹ bình chọn đấy mọi người nhé, chỉ có ba hãng mỹ phẩm lọt vào top này thôi là L'oreal, Chanel và Avon, đủ thấy họ có doanh số lớn thế nào.

H

haneulkim

Guest
15/8/11
1
0
0
36
hà nội
ha ha, những người nói kinh doanh mạng là hình thức lừa đảo thì đúng là những cái thùng rỗng kêu to. thực chất không biết gì hoặc biết chút ít nhưng cứ tỏ ra mình hiểu rõ lắm. xin lỗi nhé, nhưng những nhà cố vấn kinh tế nổi tiếng thế giới họ đã nói xu hướng của thế kỉ này là kinh doanh mạng rồi, dù mấy người tầm nhìn hạn hẹp có nói thế thì cũng chẳng làm nó ngừng đâu ạh. những người bị lừa thì đừng trách ai cả mà hãy trách bản thân không đi tìm hiểu kĩ, nghiên cứu kĩ đã lao vào. Gì chứ, Sinh lợi ah? Bị lừa vì người ta trả thưởng cao ngút trời chẳng qua cũng là vì hám tiền còn gì.
BTW, @ nhaquedideple_rathanhpho: công ty của người ta có tên tuổi đàng hoàng, cũng là tập đoàn của thế giới, đừng có ngồi đó xuyên tạc vô văn hóa thế. nó có lừa đảo hay không mẹ bạn nói mà được ah? hờ, mà bạn nói nó là thuốc nhập ngoại chứng tỏ là người chẳng biết gì rồi. trên đời này kể thật hài hước khi có những người đã không hiểu biết nhiều mà cứ nói như đúng rồi. ôi, đừng lôi tự do ngôn luận ra đây. vì phải cân nhắc điều mình nói có đúng không đã rồi hãy nói.
xin lỗi nếu làm ai đó giống những người trên bị tôi nói thấy khó chịu nhưng nếu mọi người có cái nhìn như bạn Babie thì hãy lên tiếng, còn không thì đừng nói. dù sao thì hình thức kinh doanh này cũng là xu hướng của thế giới. nếu có ý muốn đóng góp mang kiến thức cho mọi người thì nghiên cứu nói những thông tin bổ ích áh, làm ơn đừng ngồi mà nói nó lừa đảo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA