Bảo hiểm xã hội...

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
M

motnguoimoi

Guest
18/2/04
18
0
0
Cảm ơn các bạn rất nhiều ,bây giờ mình phải bắt tay vào làm đây ,không ngờ thủ tục này cũng lằng nhằng ra phết !

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lien_aps

Guest
2/4/04
28
0
0
Cty mình cũng chưa đóng BHXH và BHYT cho nhân viên, mặc dù đã hoạt động được 5 năm.

Đến nay Cty mình muôn ký hợp đồng lao động với nhân viên, nhưng thay vì Cty phải nộp BHXH và BHYT cho nhân viên, thi người LĐ tự tham gia loại hình BH mà mình thích. Và trong hợp đồng lao động ghi rõ: lương cơ bản bao nhiêu, BHXH bao nhiêu, trợ cấp là bao nhiêu...Và hàng tháng nhân viên tự đi đóng tham gia loại bảo hiểm mà mình thích.

Các bạn thấy cách này như thế nào? và theo các bạn các khoản trả cho người lao động dựa trên hợp đồng như trên, cơ quan thuế có chấp nhận không?

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Theo quy định hiện nay thì bắt buộc các doanh nghiệp phải tiến hành đăng ký và đóng BHXH cho nhân viên làm việc trên 2 tháng và có ký hợp đồng lao động. Hàng tháng DN có nghĩa vụ khấu trừ vào lương của NV 6% và trích 17 % để nộp cho cơ quan BHXH. Như thế thì khoản trích BHXH của DN mới được phép đưa vào chi phí hợp lý.
Và hàng tháng nhân viên tự đi đóng tham gia loại bảo hiểm mà mình thích.
Nếu nhân viên tham gia loại bảo hiểm nhân thọ thì sao :wall :error , mình nghĩ khoản này cơ quan thuế họ sẽ không chấp nhận đâu.

fooly_kid

fooly_kid

Guest
23/5/04
63
0
0
Tha'i Nguye^n
Originally posted by lien_aps@Jun 15 2004, 02:27 PM
Cty mình cũng chưa đóng BHXH và BHYT cho nhân viên, mặc dù đã hoạt động được 5 năm.
Cái vụ này f_k cũng mới nghe đến lần đầu, trừ phi Dn dấu nhẹm đi số lượng công nhân thực tế hiện có

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang

Đến nay Cty mình muôn ký hợp đồng lao động với nhân viên, nhưng thay vì Cty phải nộp BHXH và BHYT cho nhân viên, thi người LĐ tự tham gia loại hình BH mà mình thích. Và trong hợp đồng lao động ghi rõ: lương cơ bản bao nhiêu, BHXH bao nhiêu, trợ cấp là bao nhiêu...Và hàng tháng nhân viên tự đi đóng tham gia loại bảo hiểm mà mình thích.
Các bạn thấy cách này như thế nào? và theo các bạn các khoản trả cho người lao động dựa trên hợp đồng như trên, cơ quan thuế có chấp nhận không?
Bạn tham khảo QUYẾT ĐỊNHSỐ 722/QĐ-BHXH-BT NGÀY 26 THÁNG 5 NĂM 2003 VỀ VIỆC BAN HÀNH QUY ĐỊNH QUẢN LÝ THU BẢO HIỂM XÃ HỘI, BẢO HIỂM Y TẾ BẮT BUộc xem sao nhé .
Cty của bạn cho dù thuộc loại hình cty gì thì cũng vẫn bắt buộc phải tham gia BHXH & BHYT cho NV thôi . còn cái vụ NV tự đi đóng loại BH mà họ thích thì chỉ có thể tham gia BHNT thôi , còn BHXH thì phải tham gia theo cty chứ . Nếu nhờ nộp cũng được nhưng bây giờ hình như nộp nhờ hơi khó vì liên quan đến nhiều thứ . Trong hợp đồng bạn có ghi rõ là BHXH là bao nhiêu nhưng đấy chỉ là phần phải nộp của họ ( 6% ) Và như thế thì sẽ ko thể hiện được 17% trích vào chi phí của cty đâu , bên cạnh đó ko có chứng từ nộp BHXH thì bạn hạch toán phần này sao đây . Theo mình thì sẽ chẳng có cơ quan thuế nào chấp nhận cả .

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Cty của mình có 80 nhân viên . 2 năm nay vẫn chưa đ kí sổ BH cho ai cả , vậy những khoản tiền lương này có được Cơ quan thuế duyệt không ? Sao cán bộ thuế lại kiểm tra vấn đề BHXH nhỉ ? :wall

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
4eyes ơi , chỉ những cty có dưới 10NV thì trả BHXH , YT vào lương . Còn CTy của bạn những 80 người mà không đăng ký mua BH là ko được rồi . Tất nhiên là nếu bảng lương bạn xây dựng theo đúng quy định ( Mức lương ko thấp hơn mức lương tối thiểu của Nhà nước ) thì cơ quan thuế ko thể ko duyệt chi phí lương cho bạn được , nhưng cơ mà bạn không đóng BHXH cho nhân viên thì vẫn là sai , và khoản bạn trích BHXH + BHYT thì bạn chuyển đi đâu ? TH cty bạn thì cho đến giờ vẫn chưa có TK 3383 , 3384 rồi . Nếu bạn vẫn trích như bình thường là ko đúng đâu đấy . Bên cạnh đó còn ảnh hưởng tới quyền lợi của NLĐ nữa ( Chắc chắn trong số 80 NV này có rất nhiều nữ đúng ko ? Nếu như khi LĐ Nữ nghỉ Thai sản chẳng hạn thì cty của bạn giải quyết sao đây ? Nghỉ thai sản ko chi lương từ quỹ lương cty đâu nhé , thế nếu họ nghỉ thai sản hoặc nghỉ ốm dài ngày thì cũng nghỉ ăn luôn sao ? Theo mình bạn hãy tư vấn cho Giám đốc điều này để BHXH, BHYT gánh giùm những chi phí này cho nhé ).
Còn cán bộ thuế kiểm tra vấn đề BHXH là đương nhiên rồi, vì bạn trích vào chi phí những 17% quỹ lương cơ bản cơ mà . Bạn phải chứng minh được bạn trích như thế nào và cty bạn thực hiện luật lao động thế nào chứ . Tất nhiên nếu bạn quan hệ tốt với thuế thì có thể họ chỉ nhắc nhở thôi . Nhưng theo mình thì bạn nên làm ngay thủ tục BHXH đi vừa để bảo vệ quyền lợi của NLĐ chúng mình ( Chủ doanh nghiệp thì ko thích đâu vì bỗng dưng họ lại mất thêm 17 % quỹ lương nữa mà cty bạn những 80NV thì cũng phải nộp ko ít đâu nhé ), vừa để có thể "khéo chống " khi thuế hỏi thăm .

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
ptty nè, nếu Cty 80 nhân viên , nhưng Cty chưa mua BH cho ai , kế toán vẫn chưa mở TK 338.. thì sao nhỉ ? Cơ quan thuế vẫn không đồng ý đúng k ?????

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
To ketoan4mat
Vậy là đến giờ cty bạn vẫn chưa mua BH cho NV đúng ko ? Thế thì vì sao ở bài mở topic này bạn lại hỏi " treo khoản nợ BH năm 2003" nhỉ . Bạn chỉ nợ BH khi bạn đã đăng ký mà chưa nộp cho họ thôi . Còn về thực trạng hiện nay mà nói thì còn có rất nhiều doanh nghiệp chưa tham gia BHXH , chắc mấy bác thuế ko làm khó cty bạn về vấn đề này quá đâu , bạn cứ có quan hệ tốt với họ là ok thôi . Nhưng năm nay thì cty bạn phải tham gia đi thôi ( Ko nhất thiết phải tham gia từ đầu năm đâu, cứ Boss đồng ý nộp thời điểm nào thì mình nộp thời điểm ấy . Nhưng nếu nộp ngược trở lại đầu năm thì chỉ tham gia BHXH thôi chứ ko tham gia BHYT nhé vì mình nộp để hưởng chế độ BHYT khi Khám chữa bệnh mà ), vừa để làm đúng luật , vừa khỏi phải năn nỉ mấy bác Tax bỏ qua , lại vừa đảm bảo quyền lợi cho NV , chắc vụ này chỉ mấy Boss là ko thích thôi vì túi tự nhiên lõm thêm 1 tý :chuoi :chuoi :chuoi

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Ủa , vậy sao pháp luật quy định BHXH là loại bảo hiểm bắt buộc nhỉ ? Khó hiểu !

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Đơn giản thôi, vì để bảo vệ lợi ích cho người lao động, thử hỏi xem nếu không bắt buộc thì có được mấy doanh nghiệp chịu tự nguyện trích BHXH cho nhân viên ........ :cool

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu đã là bắt buộc thì dù kế toán chưa mở TK 338... cũng phải bị phạt và truy thu chứ ?

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
Mình đã nói rồi mà , 4eyes ! nếu bạn có quan hệ tốt với thuế thì đấy ko phải là vấn đề lớn . Đối với mấy bác thuế thì nếu bạn vi phạm về thuế thì chắc chắn 100% bạn bị truy thu rồi, còn phạt thì cũng tùy từng mức độ . Còn đối với BHXH và BHYT mà nói thì nó liên quan đến quyền lợi của người lao động nhiều hơn . Nếu như bạn chưa nộp 2003 thì 2004 bạn nộp và mình tin rằng kế toán chúng mình có rất nhiều lý do "khách quan" để trình với các bác Thuế . Thế thì mới có hiện tượng có những công ty trốn khoản này được 4-5 năm mà vẫn không sao . Cuối cùng thì chỉ có người lao động là thiệt thòi nhất là những lao động nữ đúng ko bạn ? Dù sao thì luật vẫn là luật , và làm sao để không nộp BHXH 2003 , chưa mở TK 338 mà vẫn ko phải truy thu chứ đừng nói đến chuyện phạt , đấy là công việc phải làm của các bạn mà . Còn ko hy vọng gì mấy Boss bỏ tiền ra đóng 17% cho 2003 đâu . Hay là Boss chỗ các bạn "thoáng" hơn thì mình cũng ko biết . :leu: chắc không có đâu nhỉ !

T

teppi

Sơ cấp
21/6/04
45
0
6
Truy cập trang
Ôi cho em hỏi với, công ty của em cũng chuẩn bị đăng kí BHXH với cả BHYT cho người lao động. Cho em hỏi cái Hợp đồng lao động đăng ký với thuế là sao ạ? Sao em chả bít gì nhỉ?????? Sếp của em không muốn đóng cho tất cả mọi người ( vì là có một số người làm việc chưa được tốt nên sếp chưa muốn ký hợp đồng dài hạn và đóng BHXH, BHYT cho họ). Nếu chỉ đóng 1 số người có được ko a? Với cả trong hợp đồng lao động chỗ fần phụ cấp bọn em chỉ ghi là : theo quy định của công ty thì đóng BHXH, BHYT chỉ đóng trên lương cơ bản thôi a? CÒn lúc tính chi phí lương để báo cáo với thuế thì bọn em lại muốn tính trên mức lương+ phụ cấp ( chênh rất nhìu, vì lương chính của bọn em thấp lăm) Ôi lằng nhằng quá ...Có ai hỉu rõ vấn đề này thi chỉ em vơiiiiiiiiiiiiiiiiii
Thanks nhìu nhìu
Mà quy định mới là hợp đồng 3 tháng fải đóng BHXH rồi a? Thế hợp đồng thử việc 3 tháng thì sao a?

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
Mình không nói là phải đăng ký hợp đồng lao động với thuế đâu, mà chỉ là 1 số DN cũng bị Thuế bắt nộp cả HĐLĐ nữa thì 2 hợp đồng nộp cho 2 nơi phải nhớ làm cho khớp nhau thôi. Boss ko muốn nộp cho tất cả mọi người là phải rồi, chỉ có người nào boss đồng ý nộp BHXH cho thì bạn hãy đăng ký nộp BH cho họ, ko vấn đề gì cả đâu , chỉ có điều bạn sẽ phải cho những người không được nộp BHXH + YT xuống thành hợp đồng thời vụ. Thủ tục nộp để đăng ký nộp BHXH là bảng lương của doanh nghiệp 3 tháng gần nhất đấy bạn ạ. Vậy thì Lương tính BHXH+ YT để nộp và lương trích trong báo cáo không thể là 2 con số khác nhau rồi phải ko bạn? Mà khi nộp BHXH bạn thường phải nộp bằng TGNH nên có chứng từ đàng hoàng, e rằng bạn ko làm khác được rồi. Hợp đồng thử việc thì ko trích BHXH + YT đâu ( Vì làm gì đã biết là người đó có được nhận vào làm hay họ có đồng ý vào làm lâu dài với cty sau thời gian thử việc hay không đâu? ) . Bạn ngâm cứu lại xem sao nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA