Rút tiền ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt...

• Thread starter hoaanh2912
  • Ngày gửi
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Cho em hỏi chút, nếu em rút tiền về nhập quỹ tiền mặt thì có cần phải lập phiếu thu không? Hay chỉ đến khi lấy sổ phụ về mình mới lập phiếu chi của phần ngân hàng? Bên em dùng phần mềm Fast. Nếu câu hỏi này dễ quá thì các bác cũng đừng mắng em nha, tại em ko học kế toán, chỉ tự học thôi.
Thank các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Khi rút tiền từ ngân hàng về nhập quỹ bạn phải lập phiếu thu chứ. Khi đó các sổ như : Sổ quỹ, sổ thu TM, sổ tiền gửi NH, sổ cái ... mới được cập nhật phát sinh chứ

H

home_star

Guest
12/8/04
74
0
0
Hà Nội
hoaanh2912 nói:
Cho em hỏi chút, nếu em rút tiền về nhập quỹ tiền mặt thì có cần phải lập phiếu thu không? Hay chỉ đến khi lấy sổ phụ về mình mới lập phiếu chi của phần ngân hàng? Bên em dùng phần mềm Fast. Nếu câu hỏi này dễ quá thì các bác cũng đừng mắng em nha, tại em ko học kế toán, chỉ tự học thôi.
Thank các bác.

Bạn phải lập cả phiếu rút tiền gửi ngân hàng và phiếu thu tiền mặt.
Cùng 1 định khoản.
Khi tổng hợp báo cáo phần mềm sẽ tự động khử trùng
Mình không dùng phần mềm fast nhưng mà mình nghĩ là phần mềm nào cũng được viết theo quy tắc chung thôi.
Chúc may mắn

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
hoaanh2912 nói:
Thank các bác.

Bạn lập phiếu chi dùm cho ngân hàng à? Thế thì nhân viên ngân hàng sẽ chia lương cho bạn nhé.:freddy:

Khi rút tiền ngân hàng về quĩ của Cty mình, bạn phải lập phiếu thu.
Căn cứ để lập phiếu thu là sổ phụ ngân hàng. Hoặc giấy "rút tiền từ tài khoản".

Nhưng nếu bạn tự học kế toán thì.... Nói thế nào nhỉ? Câu hỏi của bạn cũng "Chuối" thật đấy.:inlove:

Muốn làm kế toán thì học một khóa 6 tháng cũng được, rồi nghiên cứu thêm có lẽ ổn hơn.
Thân mến.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
home_star nói:
Bạn phải lập cả phiếu rút tiền gửi ngân hàng và phiếu thu tiền mặt.
Cùng 1 định khoản.
Khi tổng hợp báo cáo phần mềm sẽ tự động khử trùngMình không dùng phần mềm fast nhưng mà mình nghĩ là phần mềm nào cũng được viết theo quy tắc chung thôi.
Chúc may mắn
Phần mềm này không tự động khử trùng bác ah.
Giả dụ rút 1.000.000 về quỹ tiền mặt, em lập 1 phiếu thu (N111/C112: 1.000.000), sau đó trong phần ngân hàng em làm tiếp như vậy và kết quả: trong sổ quỹ của em có 2.000.000.

K

KIEUCHINH

Guest
8/5/06
33
0
0
HoChiMinh
Em sử dụng định khoản Nợ 111/ Có 113 khi nhận tiền về nhập quỹ
Nợ 113/Có 112 khi rút tiền gửi nhập quỹ. Nhớ phải căn cứ vào Sổ phụ ngân hàng

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Bạn phải lập phiếu thu để cho sổ quỹ được liền mạch. Mình nhớ là ngày xưa mình học Fast nó có cách khử bút toán trùng mà. Bạn gọi điện cho công ty Fast xem sao, hoạc post bài vào box dành riêng cho Fast mà hỏi cách xử lý trên phần mềm.
Bạn có thể tránh bút toán trùng bằng cách như sau:
Cách 1: Chỉ nhập phiếu thu trong phần hành tiền mặt thôi, không nhập vào phần tiền gửi NH nữa, hoặc chỉ nhập trong phần tiền gửi NH không nhập vào phần tiền mặt
Cách 2: Sử dụng TK 113 làm TK trung gian
Trong phần tiền mặt nhập: Nợ Tk 111/Có Tk 113
Trong phần Tiền gửi NH nhập: Nợ Tk 113/Có TK 112
như vậy sẽ tránh được bút toán trùng

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
phongvan nói:
Cách 1: Chỉ nhập phiếu thu trong phần hành tiền mặt thôi, không nhập vào phần tiền gửi NH nữa, hoặc chỉ nhập trong phần tiền gửi NH không nhập vào phần tiền mặt
Vâng, hiện em đang làm theo cách này ạ.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
phongvan nói:
Bạn phải lập phiếu thu để cho sổ quỹ được liền mạch. Mình nhớ là ngày xưa mình học Fast nó có cách khử bút toán trùng mà. Bạn gọi điện cho công ty Fast xem sao, hoạc post bài vào box dành riêng cho Fast mà hỏi cách xử lý trên phần mềm.
Cách 2: Sử dụng TK 113 làm TK trung gian
Trong phần tiền mặt nhập: Nợ Tk 111/Có Tk 113
Trong phần Tiền gửi NH nhập: Nợ Tk 113/Có TK 112
như vậy sẽ tránh được bút toán trùng

cách 1 là hay nhất vì nếu sử dụng cách 2 thì không hợp lý lắm vì mình thấy như vậy không đúng với bản chất của tài khoản 113 - tiền đang chuyển, tiền thì đã nhập quỹ rùi thì làm sao là tiền đang chuyển.

V

vohamyphuong200

Guest
23/10/05
24
0
1
TPHCM
Em vừa vào làm ở công ty đây, khi kiểm tra sổ phụ ngân hàng, em thấy những khoản rút tiền gửi ngân hàng nhập quỹ tiền mặt không có lưu giữ những giấy rút tiền ngân hàng. Như vậy, em chỉ có thể căn cứ vào bảngkê chi tiết tài khoản cuối tháng để hoạch toán. Bị thiếu giấy rút tiền như vậy, về mặt chứng từ kế toán có bị ảnh hưởng gì không? Nhờ mọi người cho em được biết?

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_về mặt chứng từ kế toán thì không có giấy rút tiền của NH in ra là thiếu rồi. Bạn yêu cầu người đi rút cung cấp cho bạn nhe.
_làm sao phần mềm kế toán có thể khử trùng được? dựa vào đâu nó khử? nó chỉ có thể không cho nhập trùng thôi
_nếu bạn không kịp lập p.thu đúng ngày rút tiền (tức là ngày NH khi nợ TK) thì có thể dùng TK 113 tiền đang chuyển để đưa vào, đến ngày lập p.thu thì ghi giảm 113 lại

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhiều ngân hàng không có chứng từ cung cấp cho DN để thể hiện khoản tiền mặt được rút ra từ tài khoản tiền gửi. Tuy nhiên, nghiệp vụ này sẽ được thể hiện qua sổ phụ hoặc bảng kê chi tiết của ngân hàng. Bạn có thể dựa vào hai chứng từ này để hạch toán, chứ không nhất thiết phải có "giấy rút tiền gửi ngân hàng".

vohamyphuong200 nói:
Em vừa vào làm ở công ty đây, khi kiểm tra sổ phụ ngân hàng, em thấy những khoản rút tiền gửi ngân hàng nhập quỹ tiền mặt không có lưu giữ những giấy rút tiền ngân hàng. Như vậy, em chỉ có thể căn cứ vào bảngkê chi tiết tài khoản cuối tháng để hoạch toán. Bị thiếu giấy rút tiền như vậy, về mặt chứng từ kế toán có bị ảnh hưởng gì không? Nhờ mọi người cho em được biết?

I

IMK

One more mile to Jericho
5/8/05
256
1
18
44
TPHCM
_Chắc chắn là NH có in ra đó Tú Anh, đó là bảng kê tiền rút ra từ NH, tuy nhiên họ chỉ là không cung cấp cho người nhận tiền thôi
_bạn chỉ cần dặn người đi rút tiền thấy họ (NH) lập bảng kê thì dặn là mình cũng cần 1 bảng đem về thì chắc họ cũng không từ chối đâu

V

vohamyphuong200

Guest
23/10/05
24
0
1
TPHCM
Em hiểu rồi, cám ơn mọi người nha.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
KIEUCHINH nói:
Em sử dụng định khoản Nợ 111/ Có 113 khi nhận tiền về nhập quỹ
Nợ 113/Có 112 khi rút tiền gửi nhập quỹ. Nhớ phải căn cứ vào Sổ phụ ngân hàng
Chị chỉ bảo thì em nghe, nhưng tự nhiên chị lại đưa 113 vào đây làm gì cho rắc rối. Nhỡ may bọn cảnh sát nó đến thì sao?:bigok:

Nguyen Tu Anh nói:
Nhiều ngân hàng không có chứng từ cung cấp cho DN để thể hiện khoản tiền mặt được rút ra từ tài khoản tiền gửi. Tuy nhiên, nghiệp vụ này sẽ được thể hiện qua sổ phụ hoặc bảng kê chi tiết của ngân hàng. Bạn có thể dựa vào hai chứng từ này để hạch toán, chứ không nhất thiết phải có "giấy rút tiền gửi ngân hàng".
Điêu, làm gì có ngân hàng nào không có, không có cái lọ thì nó sẽ phải có cái chai. He he :bigok:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đề nghị xem lại bài mình viết nhé! Thế có biết cái chai là cái nào không? Là: Sổ phụ hoặc Bảng kê chi tiết của Ngân hàng đó! Dựa vào đó để hạch toán cũng được.

nmh_phocu nói:
không có cái lọ thì nó sẽ phải có cái chai. He he :bigok:

N

nguyenthanhtram

Guest
3/7/06
11
0
0
2 ngo gia t­u long bien
ngân hàng

bây giờ các doanh nghiệp đều dùng séc để rút tiền gửi về quỹ, do vậy không có chứng từ kèm theo đâu. trong sổ phụ ngân hàng, phòng kế toán đóng dấu vào và có chữ ký đầy đủ là chứng từ hợp pháp rồi. khi rút tiền về bằng séc bạn phải lập phiếu thu tiền mặt có thủ quỹ ký là ok.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
Nguyen Tu Anh nói:
Đề nghị xem lại bài mình viết nhé! Thế có biết cái chai là cái nào không? Là: Sổ phụ hoặc Bảng kê chi tiết của Ngân hàng đó! Dựa vào đó để hạch toán cũng được.
Dạ, em đã sai khi không đọc hết đoạn văn của chị. Em đồng ý, chị chốt ở câu sau cơ, không phải ở câu đầu. Em lại nhanh nhẩu đoảng nên đọc mỗi câu đầu :bigok:

N

nguyenhonghanh

Guest
22/9/05
18
0
0
44
LC
Rút TGNH nhập quỹ TM

Công ty chị cũng dùng phần mềm Fast, khi rút TGNH nhập quỹ TM thì bắt buộc em phải làm phiếu thu TM theo định khoản Nợ TK 111, Có TK 112.
Phần TGNH sẽ tự động giảm tiền nên em ko phải vào giấy báo nợ (chi) của ngân hàng nữa, em nên nhớ là phải ưu tiên thu chi tiền mặt trước xong mới đến TGNH, cuối tháng ngân hàng sẽ in sổ phụ em nhìn là thấy ngay thôi mà. Chào em, chúc em thành công

T

tqphuoc

Guest
17/4/06
14
0
0
có ảnh hưởng chứ. em ra ngân hàng xin ngân hàng cấp lại cho những giấy tờ rút tiền. chúc em thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA