Mỗi tuần một chuyên đề

Có ai mệt mỏi vì công nợ không, vào đây chia sẻ với mình

• Thread starter hhn
  • Ngày gửi
hhn

hhn

Trung cấp
18/9/10
105
1
18
37
Hà Nội
Công ty mình làm về thương mại, phân phối Vật liệu xây dựng phụ cho xây dựng về mảng khoan cộc nhồi cho các Công ty xây dựng. Năm nay xây dựng chết nên bên mình cũng chết theo. Từ đầu năm cũng ít việc, sếp bắt mình phải đi đòi nợ. Đối với mình đòi nợ là một việc rất áp lực. Tính mình cũng ko ghê gớm nên thực sự mình bị stress vì công việc này.:wall:Không đòi được thì về bị ăn mắng......
Có ai giống mình ko? Vào chia sẻ cho đỡ áp lực.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Ðề: Có ai mệt mỏi vì công nợ không.vào đây chia sẻ với mình:wall:

Công ty mình làm về thương mại, phân phối Vật liệu xây dựng phụ cho xây dựng về mảng khoan cộc nhồi cho các Công ty xây dựng. Năm nay xây dựng chết nên bên mình cũng chết theo. Từ đầu năm cũng ít việc, sếp bắt mình phải đi đòi nợ. Đối với mình đòi nợ là một việc rất áp lực. Tính mình cũng ko ghê gớm nên thực sự mình bị stress vì công việc này.:wall:Không đòi được thì về bị ăn mắng......
Có ai giống mình ko? Vào chia sẻ cho đỡ áp lực.

Mình cũng giống bạn nè, áp lực dữ lắm, phải chạy chổ này chổ kia trốn tối ngày vì ... sợ bị chủ nợ phát hiện, hic !

hhn

hhn

Trung cấp
18/9/10
105
1
18
37
Hà Nội

Thế là bên bạn là con nợ chứ ko phải chủ nợ ah.Hiiiii:051:

V

vutrangkt882002

Guest
13/3/12
4
0
1
36
Thanh Hoa

Mình cũng vậy.khổ là lính mới nên cái gì cũng khó, lại vấp vào cái khoản đòi nợ nữa đúng là áp lực chồng chéo áp lực lun.

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Em cũng mệt vì mấy công ty xây dựng nhà thầu. Cuối năm, làm Biên bản đối chiếu công nợ mới thấy các công ty xây dựng năm ngoái gặp khó khăn quá nhiều về vốn.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Thế là bên bạn là con nợ chứ ko phải chủ nợ ah.Hiiiii:051:

Bởi vậy ! Nếu được là chủ nợ thì đường hoàng mài đi, đâu sợ ai mà phải "né" chứ :004:

hhn

hhn

Trung cấp
18/9/10
105
1
18
37
Hà Nội

Có ai san sẻ cho mình ít ghê gớm nào. Hiền đâu phải là tốt đâu

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Hic. Đến nhiều nơi thì mình đi lấy tiền của mình mà cứ làm như mình đi ăn xin vậy. Công nợ rành rành ra đấy nó ko ký. Còn to mồm thế là cãi nhau luôn. Nơi thì gọi điện ko nghe máy phải đến tận nơi thì hẹn tuần sau a chuyển. Đến tuần sau nữa cũng chả thấy đâu.
Nơi thì nợ hơn năm nay rồi làm cam kết 28/4 sẽ thanh toán giờ 28/4 qua từ lâu rồi lại hẹn 10 ngày nữa. Mỗi buổi tối đi ngủ nghĩ đến mai đi làm lại thấy lòng nặng trĩu. Chắc tháng này đi làm ko đủ tiền xăng xe và điện thoại quá. Huuuuuu. Sao mình ko đanh đá và ghê gớm được nhỉ.

Cho dù đanh đá cở nào cũng vậy thôi, con nợ "đã không có tóc thì sợ ai nắm đầu" ... chỉ kẹt "thế đứng giữa" như tụi mình_kẻ làm công ăn lương, trốn và đòi cái không phải là của mình, hic, đúng là áp lực trong thời khó khăn, chịu thôi tới đâu hay tới đó vậy !

hhn

hhn

Trung cấp
18/9/10
105
1
18
37
Hà Nội

Uh, cuối cùng cái đứa đi làm thuê như mình là chịu. Sếp mắng ko làm được việc gì mà rõ ràng mình làm được nhiều việc đấy chứ. Nản quá.
Đang tính xin việc khác đây. hiii.

Em cũng mệt vì mấy công ty xây dựng nhà thầu. Cuối năm, làm Biên bản đối chiếu công nợ mới thấy các công ty xây dựng năm ngoái gặp khó khăn quá nhiều về vốn.
Xây dựng ko biết bao giờ mới khởi sắc? Khéo còn chán hơn năm ngoái. Đi công ty nào cũng kêu không có tiền về em ah

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận

Kế toán công nợ trong thời buổi Doanh Nghiệp "đang trên đà chết" thật ra rất áp lực. Vì không đòi được nợ không khéo doanh nghiệp mình cũng chết theo, vì chắc chắn ai làm trong ngành xây dựng không thể nào là vốn hết của mình.
Có những công ty chấp nhận ký biên bản lãi phạt đến 2,5 tỷ nhưng cũng không có tiền để trả, không phải là họ muốn trốn nhé. Chủ nợ thì phải đi vay mượn để không mất "uy tín" với các cty lớn.
Đối với mình: cần
- phân loại các đối tượng nợ.
- Nghe ngóng tin tức từ bạn hàng, đối tác.
- Gặp thẳng phòng kế toán, hoặc giám đốc để ký các biên bản ghi nhận nợ. Hỏi thăm kế hoạch tài chính của họ. Có thể họ không thể trả hết tiền một lần nhưng có trình tự giải ngân, làm report này báo cáo với sếp.
- Chắc chắn khi người ta nợ bạn, cũng có nghĩa là đang nợ nhiều đối tác khác, nếu như bạn khéo thì người ta sẽ trả nợ ưu tiên cho bạn trước.
- Xem lại hàng hóa mà người ta đã mua của bạn, đã dùng hết chưa, nếu chưa thì có sẽ lấy về lại để còn vớt vát.
Dù bất cứ công việc nào cũng có áp lực, không áp lực thì đã không có cuộc sống.
Bạn cứ làm việc hết mình thì đến lúc sẽ có kết quả!
Chúc bạn thành công!

hhn

hhn

Trung cấp
18/9/10
105
1
18
37
Hà Nội

Bên em thì em làm tổng hợp vì cũng chỉ có mỗi em làm kế toán. Dạo này cũng ko bán hàng công nợ nữa chỉ bán hàng TT tiền luôn. Em cũng đã sang các Công ty ký đối chiếu Công nợ. Gặp kế toán để đề nghị thanh toán, nhiều chỗ họ cũng hẹn ngày thanh toán nhưng tới ngày đấy cũng ko thấy tiền về. Họ không thanh toán giám đốc lại nói. Em làm việc như thế nào mà để họ không thanh toán, bên họ có tiền về chứ ko phải ko có. Hic. Hàng thì chắc chắn là họ dùng hết rồi nên mình ko lấy lại được.
Có một bên họ hẹn mai qua lấy tiền mặt mà giờ lại gọi lại bảo khất đến tuần sau. Mong mãi đến hôm lấy tiền thì họ lại dội cho gáo nước lạnh.:((

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận

Bên em thì em làm tổng hợp vì cũng chỉ có mỗi em làm kế toán. Dạo này cũng ko bán hàng công nợ nữa chỉ bán hàng TT tiền luôn. Em cũng đã sang các Công ty ký đối chiếu Công nợ. Gặp kế toán để đề nghị thanh toán, nhiều chỗ họ cũng hẹn ngày thanh toán nhưng tới ngày đấy cũng ko thấy tiền về. Họ không thanh toán giám đốc lại nói. Em làm việc như thế nào mà để họ không thanh toán, bên họ có tiền về chứ ko phải ko có. Hic. Hàng thì chắc chắn là họ dùng hết rồi nên mình ko lấy lại được.
Có một bên họ hẹn mai qua lấy tiền mặt mà giờ lại gọi lại bảo khất đến tuần sau. Mong mãi đến hôm lấy tiền thì họ lại dội cho gáo nước lạnh.:((
Bạn cứ kiên trì, kế toán thì không có nghĩa là không thể nào xin hẹn được với giám đốc của đối tác, mình đây thì toàn xin gặp giám đốc để làm việc.
Đúng là tiền có về nhưng thứ tự ưu tiên trả nợ cho ai trước, nên người đòi nợ cần có nghệ thuật và kiên nhẫn là chỗ đó.
Có khi bạn phải làm quen thân với ai đó trong phòng kế toán, nếu bạn thấy không "hầm hố" được với họ.
Ngay ngành sắt thép của bên mình giờ tất tần tật giao dịch mua bán đều dựa trên tiền mặt. "Bảo lãnh ngân hàng" còn không có giá trị huống gì là hợp đồng.

B

babykute24

Guest
17/3/12
9
0
0
Tp HCM

Có ai gặp trường hượp giống em không.Em điện thoại hỏi nợ thì bị chị kế toán trưởng bên đó chửi té tát,em chưa kịp nói gì,cũng chẳng dám nói gì quá đáng vậy mà ....Chị ta còn không cho em cơ hội nói lại,cúp máy luôn.Em ngồi khóc... :( vì oan ức không biết làm sao.hìhì.Em nghĩ lời nói chẳng mất tiền mua,sao người ta không nhẹ nhàng nói chuyện với nhau nhỉ,trong khi lại là con nợ mà thật là ghê ghớm.

y thien do long ky 2003

y thien do long ky 2003

Cao cấp
15/2/12
229
0
0
Thành phố Đà Nẵng

Bạn cứ kiên trì, kế toán thì không có nghĩa là không thể nào xin hẹn được với giám đốc của đối tác, mình đây thì toàn xin gặp giám đốc để làm việc.
ngừĐúng là tiền có về nhưng thứ tự ưu tiên trả nợ cho ai trước, nên người đòi nợ cần có nghệ thuật và kiên nhẫn là chỗ đó.
Có khi bạn phải làm quen thân với ai đó trong phòng kế toán, nếu bạn thấy không "hầm hố" được với họ.
Ngay ngành sắt thép của bên mình giờ tất tần tật giao dịch mua bán đều dựa trên tiền mặt. "Bảo lãnh ngân hàng" còn không có giá trị huống gì là hợp đồng.

Bảo lãnh Ngân hàng sao ko còn giá trị nữa hả chị ?

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Nơi nào cũng vậy, chuyện ăn nhậu bàn công việc ký hợp đồng hứa hẹn rao sao thì đời nào GD cho kế toán đi, đến chừng "lèng èng chuyện thanh toán" lại lôi kế toán ra đi đòi nợ mà GD đã hứa cho thiếu và bất công hơn khi GD không bao giờ xét đến quá trình đòi nợ của KT ra sao, họ chỉ biết kết quả như thế nào "lấy tiền được không" và khi KT lắc đầu thì y rằng cái điệp khúc ... lại ra rả phát ra :wall: :byebye:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận

p
Bảo lãnh Ngân hàng sao ko còn giá trị nữa hả chị ?
Bên mình đã lên bờ xuống ruộng và nhiều đối tác khác cũng bị, NH họ trả lời rất hay, họ chỉ nhận có tí tiền phí làm bảo lãnh giờ họ không thể trả. Bạn nào có bảo lãnh NH thì cẩn thận nhé, bên mình đã vướng NH Nông Nghiệp rồi đấy! NH giờ họ lo cửu họ còn mệt mỏi.

P

phuongdinhvan

Sơ cấp
19/3/11
8
1
0
ha noi

Hihi. Mình cũng đau đầu về chuyện nợ nần đầy đầu, mà vẫn có chỗ mà đi đoài là tốt lăm rồi

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận

Có ai gặp trường hượp giống em không.Em điện thoại hỏi nợ thì bị chị kế toán trưởng bên đó chửi té tát,em chưa kịp nói gì,cũng chẳng dám nói gì quá đáng vậy mà ....Chị ta còn không cho em cơ hội nói lại,cúp máy luôn.Em ngồi khóc... :( vì oan ức không biết làm sao.hìhì.Em nghĩ lời nói chẳng mất tiền mua,sao người ta không nhẹ nhàng nói chuyện với nhau nhỉ,trong khi lại là con nợ mà thật là ghê ghớm.
Có nhiều cách để đối phó:
- Đòi tiền qua điện thoại là cách khó đòi tiền về nhất.
Nên:
- Đi gặp thẳng khách hàng,
- Hàng ngày fax công văn qua đòi tiền, việc này cần phải kiên nhẫn.
- Xem xét các quan hệ của khách hàng.
Bên mình đã từng cho nhân viên ngồi tại trụ sở của DN kia mỗi ngày, để đợi ai có tiền trả đến là xin được trả nợ cho bên mình.
Giám đốc trốn, cứ ngồi mãi trụ sở đến lúc không trốn được nữa thì phải lòi tiền ra.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận

Hihi. Mình cũng đau đầu về chuyện nợ nần đầy đầu, mà vẫn có chỗ mà đi đoài là tốt lăm rồi
Nói chung tình hình kinh tế hiện nay thì việc nợ nần chồng chất loanh quanh giữa các doanh nghiệp là chuyện rất thường tình.
Mong các bạn kế toán nhà mình luôn cố gắng và hết lòng với doanh nghiệp, để cứu doanh nghiệp mình đang làm có cơ hội sóng sót qua cơn "đại hồng thủy"......

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Các bác cứ sáng mua 10 ổ bánh mì + 1 chai nước suối + cái võng sang cty nợ mắc võng lên nằm cho đến khi nào đòi được nợ thì thôi ( Nói nguyên văn cho họ nghe : Sếp em bảo chừng nào đòi được nợ thì về còn không thì ở bên đó :004: )

Hễ cứ có khách hàng nào vào giao dịch có hỏi thì cứ bảo Cty này nợ dai như đĩa Sếp em bảo sang đây nằm vùng đòi nợ, Nếu Cty làm ăn đường hoàng sợ mất uy tín thì bảo đảm ko trả hết thì cũng phải trả dần dần :004:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA