Tổng hợp các câu hỏi về "Hệ số lương, bậc lương, thang bảng lương"

• Thread starter em ngoc
  • Ngày gửi
T

tinle127

Sơ cấp
20/12/10
14
0
0
tphcm
Cho mình hỏi là hệ số lương là do doanh nghiệp quy định hay căn cứ theo nhà nước, vậy lương đóng bảo hiểm có phải bằng hệ số lương theo bậc x lương tối thiểu theo quy định nhà nước không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HienCoffer

Guest
13/11/10
1
0
0
34
HCM
Cho e hỏi : khi điều chỉnh mức lương tối thiểu lên 2tr/tháng. Với mức hệ số lương của cty đã làm ban đầu thì nó lên quá cao. Vậy thì khi e thay đổi hệ số lương khoảng cách giữa các bậc lương e làm giảm xuống thấp hơn khoảng cách giữa các bậc lương lúc trước nhưng vẫn đảm bảo 5%. Như vậy có được không hả mấy a chị.

V

vantung90

Sơ cấp
16/9/10
17
0
0
33
HCM
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về "Hệ số lương, bậc lương, thang bảng lương"

Có bác nào có bảng hệ số lương không vd: Hệ số lương GD là: 4.52, P.GD là: 2.60 ( ko biết có đúng ko) mà nếu như lấy mức lương tối thiểu vùng * hệ số lương thì lương rất cao.
còn nếu lấy trung bình là: 830*4.52 = lương ( bao gồm cả BHXH) tui tính như vậy không biết có đúng ko.
Anh chị em nào làm rùi có thể cho tôi xin cái mẫu để làm nộp bên SLDTBXH được không.
Cảm ơn.

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Có bác nào có bảng hệ số lương không vd: Hệ số lương GD là: 4.52, P.GD là: 2.60 ( ko biết có đúng ko) mà nếu như lấy mức lương tối thiểu vùng * hệ số lương thì lương rất cao.
còn nếu lấy trung bình là: 830*4.52 = lương ( bao gồm cả BHXH) tui tính như vậy không biết có đúng ko.
Anh chị em nào làm rùi có thể cho tôi xin cái mẫu để làm nộp bên SLDTBXH được không.
Cảm ơn.
cty bạn đăng ký với phòng lao động lần đầuphải k? , nếu là lần đầu bạn xây dựng bảng hệ số lương đưa sếp duyệt, nếu được thì bạn lên phòng lao động ( thấp quá phòng lđ k đồng ý). bạn tham khảo bảng này nha

Đính kèm

• thang lương HS.rar
    12.3 KB · Lượt xem: 240
V

vantung90

Sơ cấp
16/9/10
17
0
0
33
HCM

cty bạn đăng ký với phòng lao động lần đầuphải k? , nếu là lần đầu bạn xây dựng bảng hệ số lương đưa sếp duyệt, nếu được thì bạn lên phòng lao động ( thấp quá phòng lđ k đồng ý). bạn tham khảo bảng này nha
Đúng rùim CTY mình mới thành lập, chưa dk gì hết, nên giờ đăng ký lần đầu.
Bạn ơi file của bạn mình download không được, bạn có thể up lên MF được kô.
Cảm ơn

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Đúng rùim CTY mình mới thành lập, chưa dk gì hết, nên giờ đăng ký lần đầu.
Bạn ơi file của bạn mình download không được, bạn có thể up lên MF được kô.
Cảm ơn
file nè bạn:024::024::024::024::024:

Đính kèm

• Thang luong bang luong 2011- Nhan nam.xls
    51.5 KB · Lượt xem: 193
V

vantung90

Sơ cấp
16/9/10
17
0
0
33
HCM

Ah bạn ơi cho mình hỏi là:
Trong cái hồ sơ xây dựng thang lương, bảng lương thì gồm có là: công văn đề nghị + hệ thống tháng lương, bảng lương + phụ cấp lương + Ban chấp hành côngđoàn công sở.
Có 1 cái là công ty mình chưa có đủ DK để thành lập Công đoàn công sở, thì mình làm hồ sơ như thế nào hay bỏ cái đó đi rùi đem theo: công văn đề nghị + hệ thống tháng lương, bảng lương + phụ cấp lương lên SLDTBXH Quận nộp là xong.
Thanks bạn

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Ah bạn ơi cho mình hỏi là:
Trong cái hồ sơ xây dựng thang lương, bảng lương thì gồm có là: công văn đề nghị + hệ thống tháng lương, bảng lương + phụ cấp lương + Ban chấp hành côngđoàn công sở.
Có 1 cái là công ty mình chưa có đủ DK để thành lập Công đoàn công sở, thì mình làm hồ sơ như thế nào hay bỏ cái đó đi rùi đem theo: công văn đề nghị + hệ thống tháng lương, bảng lương + phụ cấp lương lên SLDTBXH Quận nộp là xong.
Thanks bạn
chưa đủ đk thành lập công đoàn theo quy định cũ thì phải lên liên đoàn cùng quận làm đơn xác nhận chưa đủ TL công đoàn nhg bây giờ bỏ rùi nha. còn các thủ tục trên bạn làm xong lên PLĐ nộp

V

vantung90

Sơ cấp
16/9/10
17
0
0
33
HCM

Bạn cho hỏi thêm là theo mình được biết nếu về căn bản thì mức lương tối thiểu của ND 70 là 2tr/tháng + 174.000 ( lương có trình độ bằng Cd, DH : 7%) + BHXH 400.00 = 2.540.000tr/tháng.
Nếu như tính lương căn bản mà DN trả như theo của bạn là 2.200.000 vnd thì liệu con số này đã bao gồm những cái như trên tui nói hay là ntn vậy à.
Cảm ơn bạn

hathuy271

hathuy271

Hand by hand

Bạn cho hỏi thêm là theo mình được biết nếu về căn bản thì mức lương tối thiểu của ND 70 là 2tr/tháng + 174.000 ( lương có trình độ bằng Cd, DH : 7%) + BHXH 400.00 = 2.540.000tr/tháng.
Nếu như tính lương căn bản mà DN trả như theo của bạn là 2.200.000 vnd thì liệu con số này đã bao gồm những cái như trên tui nói hay là ntn vậy à.
Cảm ơn bạn
trời! so với mức lương tối thiểu thì mức lương m đưa ra chưa bao gồm gì cả

N

nmnk

Sơ cấp
14/5/07
17
0
1
tphcm

Anh chị cho em hỏi, hiện tại thang lương bên công ty em tính theo lương cơ bản * hệ số, Giờ nếu công ty em muốn đổi lại thang bảng lương theo mức lương được không?,và khi đăng ký thang bảng lương mới, thì mình cần thủ tục gì, ngoài đem kèm theo thang bang lương cũ. Xin cám ơn anh chị :).

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria

Nếu cty bạn mún thay đổi kiểu thang lương thì cứ làm bình thường, lập mức lương mới không thấp hơn mức lương tối thiểu theo quy định, bao gồm thang lương, quy chế lương được điều chỉnh mới, in 02 bản cùng công văn xin thay đổi thang lương, thông báo quyết định đổi thang lương mới in 01 bản tất cả nộp phòng lao động. Chờ phòng lao động ok là thực hiện được.
Thay đổi mức tổng lương nếu chênh lệch bên BH thì phải điều chỉnh cả bên BH ( lương mới một bằng, hai là cao hơn, k đc thấp hơn với mức lương đang thực hiện).

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Mình làm hệ thống thang bảng lương mới T9/2011 và đã báo phòng lao động rồi mà mình chưa làm thủ tục bên BHXH, Vậy có vấn đề gì ko ah? Sau này có bị truy thu ko?
Thanks!

A

a nan

Sơ cấp
4/9/08
10
0
1
hn

Mình làm hệ thống thang bảng lương mới T9/2011 và đã báo phòng lao động rồi mà mình chưa làm thủ tục bên BHXH, Vậy có vấn đề gì ko ah? Sau này có bị truy thu ko?
Thanks!

vưà truy thu, vưà tính lãi chậm nộp từ 9/2011 đó

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM

Cty đang nợ tiền BHXH vậy nhân viên có được chốt sổ BHXH ko ah?
Tại cty nợ nên BHXH ko cấp thẻ BHYT mà tháng nào cũng trừ lương người lao động nên bgio nhân viên đòi chốt sổ BH ko tham gia nữa.
Vậy BHYT trừ lương trước đó có đc trả lại hok ah?
Em cám ơn.

G

gilr cute

Guest
21/12/11
1
0
0
34
phú diễn, Hà Nội

anh chị có ai đăng kí thang bảng lương ở phòng lao động thương binh xã hội quận cầu giấy ko?cho em xin mâu với

C

chichbong90

Guest
10/2/12
2
0
0
33
Khanh Hoa
Ðề: Bậc lương, hệ số lương

ACE ơi, bảng tổng hợp thanh toán tiền lương là ntn ạ??? e tìm mẫu mà ko thấy

K

Ketoanchudautu

Sơ cấp
6/4/12
3
0
0
Thái Nguyên

Cũng ko dám trình bày dai dòng chi muốn hỏi là :
Chỗ em đang làm là BAN QUẢN LÝ DỰ ÁN ĐT&XDCB (Thuộc UBND huyện ) vậy thì Cơ quan em là Đơn vị hành chính sự nghiệp có thu nên xếp hệ số lương theo Nghị Định 204/2004/NĐCP vỀ CHẾ ĐỌ TIỀN LƯƠNG ĐỐI VỚI CÁN BỘ,CÔNG CHỨC VIÊN CHỨC VÀ LLVT hay là Theo nghị định 205/2004/NĐCP dành cho CÁC CÔNG TY NHÀ NƯỚC ạ ?
Mong đc các anh chị biết thì giúp e mới ạ ! Cảm ơn mọi ng rất nhiều !

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Cũng ko dám trình bày dai dòng chi muốn hỏi là :
Chỗ em đang làm là BAN QUẢN LÝ DỰ ÁN ĐT&XDCB (Thuộc UBND huyện ) vậy thì Cơ quan em là Đơn vị hành chính sự nghiệp có thu nên xếp hệ số lương theo Nghị Định 204/2004/NĐCP vỀ CHẾ ĐỌ TIỀN LƯƠNG ĐỐI VỚI CÁN BỘ,CÔNG CHỨC VIÊN CHỨC VÀ LLVT hay là Theo nghị định 205/2004/NĐCP dành cho CÁC CÔNG TY NHÀ NƯỚC ạ ?
Mong đc các anh chị biết thì giúp e mới ạ ! Cảm ơn mọi ng rất nhiều !

Mình cũng không cần trích dẫn dài dòng, bạn cứ xem đối tượng áp dụng của các Nghị định này để áp dụng.

+ 204/2004/NĐ-CP - Về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang

+ 205/2004/NĐ-CP - QUY ĐỊNH HỆ THỐNG THANG LƯƠNG, BẢNG LƯƠNG VÀ CHẾ ĐỘ PHỤ CẤP LƯƠNG TRONG CÁC CÔNG TY NHÀ NƯỚC

N

ngocdiepst

Guest
29/7/14
4
0
0
TP HCM

Các anh chị ơi, giúp em với!
Công ty em bên lĩnh vực du lịch, thành lập từ năm 2012. Nhưng đến hiện giờ chưa có Thang bảng luơng, chưa đóng BHXH (công ty e nhờ một cty kế toán làm giúp nhưng vẫn chưa đựợc).
Hiện giờ em mới vào làm, vị trí nhân viên nhân viên nhân sự. Sếp bảo làm hồ sơ đăng ký BHXH, nhưng e chưa biết làm sao. Em ko biết xây dựng thang bảng lưong như thế nào?
Theo quy chế luơng của công ty e, chia ra thành 7 ngạch:
- nhân viên các phòng ban
- Chuyên viên
- Chuyên viên cao cấp
- Quản lý sơ cấp
- Qly trung cấp
- Qly cao cấp
- Ban giám đốc
Mọi nguời giúp em với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA