Tổng hợp các câu hỏi về "Hệ số lương, bậc lương, thang bảng lương"

• Thread starter em ngoc
  • Ngày gửi
V

vuvinh_0184

Guest
thế ở DN bạn vẫn chưa có bảng lương nguồn sao? nếu mà chưa có bảng lương nguồn thì bạn hãy đề cập tới BGĐ công ty để thỏa ra một bảng lương nguồn để phù hợp với số lương mà công ty bạn thanh toán cho người lao động, khi đó thì nó sẽ rễ ràng cho bạn làm lương hơn, chúc bạn thành công

àh quên anh có thể cho e một bảng lương của công ty anh nhá, nó sẽ bao gồm tất cả khi đó e sẽ rễ ràng hơn nhiều. e nên lập cả bảng khấu trừ nữa nhá, còn BHXH công ty đóng là 15%, người lao động là 5%. BHYT công ty là 5%, NGLĐ là 1% e nhớ nhá

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

buiminhchi

Guest
12/2/08
1
0
1
38
TPHCM
cho hỏi với, mình đã có hướng dẫn lập bảng thang lương mới nhất do nhà nước cấp, nhưng không thể tìm thấy công ty mình thuộc nhóm ngành nào cả :( (ngành mà công ty mình hoạt động là về dịch vụ mạng)
Thanks.

P

Potatoes

Guest
20/3/08
26
0
0
Vườn rau Đà Lạt
Thang lương, bảng lương theo nhà nước?

Cty em đang chuẩn bị đăng ký lao động và đóng BHXH, BHYT. Nhưng khó khăn nhất của em là bảng thanh lương. Cty em dự định xây dựng thang lương có hệ số do doanh nghiệp tự xây dựng mà ko theo hệ số của nhà nước. Có một vài người bạn kế tóan bảo em là :
1/ Cty tự xây dựng thang lương (ko theo nhà nước) thì phải đóng BHXH, BHYT trên tổng lương (lương căn bản + các phụ cấp).
2/ Cty xây dựng thang bảng lương theo hệ số nhà nước thì mình chỉ đóng BHXH và BHYT trên lương căn bản thôi.
Đúng như vậy ko các bác? Bác nào đã xây dựng thang lương theo nhà nước thì hệ số lương các bác tính thế nào? Có thể chỉ dẫn lại em với. Sếp ra deadline là trong tháng này phải hòan tất cái vụ lương đó :wall:

A

amthuc

Guest
29/9/06
17
0
0
44
HỒ CHÍ MINH
1. Xây dựng theo hệ số nhà nước hướng dẫn.
2. Xây dựng theo số tuyệt đối do công ty xác định (công ty có thể hiểu là hệ số của công ty, nhưng khi đi đăng ký phải đăng ký con số tuyệt đối).

Bạn thuộc quản lý của Phòng (quận) hoặc Sở (nếu hơn 200 lao động) thì bạn đến đó, người ta cho bạn thông tư nghiên cứu.
Nếu muốn có thông tin tạm thì bạn email cho mình :
nguyentttrangvn@yahoo.com

Nếu công ty tự xây dựng thì đừng nên nói đê

P

Potatoes

Guest
20/3/08
26
0
0
Vườn rau Đà Lạt
1. Xây dựng theo hệ số nhà nước hướng dẫn.
2. Xây dựng theo số tuyệt đối do công ty xác định (công ty có thể hiểu là hệ số của công ty, nhưng khi đi đăng ký phải đăng ký con số tuyệt đối).

Bạn thuộc quản lý của Phòng (quận) hoặc Sở (nếu hơn 200 lao động) thì bạn đến đó, người ta cho bạn thông tư nghiên cứu.
Nếu muốn có thông tin tạm thì bạn email cho mình :
nguyentttrangvn@yahoo.com

Nếu công ty tự xây dựng thì đừng nên nói đê

Bạn nói mục " 2. Xây dựng theo số tuyệt đối do công ty xác định (công ty có thể hiểu là hệ số của công ty, nhưng khi đi đăng ký phải đăng ký con số tuyệt đối)" --> ko hiểu lắm, nó nghĩa là hệ số do doanh nghiệp tự quy định hay là căn cứ trên hệ số nhà nước rùi mình tính cho tròn?

L

linhmyhanh

Guest
28/9/07
31
0
0
42
179B Lê Duẩn - HN
Nếu công ty bạn là công ty tư nhân thì lương đóng theo BHXH do lãnh đạo của bên bạn quyết định miễn là mức đóng ít nhất cũng phải bằng mức lương cơ bản của nhà nước
Ví dụ như bây giờ tại Hà nội là 620.000đ/người

B

bimbim

Guest
28/2/06
40
0
6
41
tphcm
Đăng kí lại thanh lương bảng lương.

Mấy anh chị ơi cho em hỏi, có quy định bắt buộc là phải đăng kí lại thang lương bảng lương vào đầu năm 2008 này không. Vì công ty em đăng kí thang lương bảng lương cũ với mức lương cơ bản là 1.000.000 đ, vẫn cao hơn mức lương cơ bản mới quy định đầu năm 2008 nên em nghĩ là không cần làm lại, vậy có đúng không ạ, nếu phải nộp thì văn bản nào quy định điều này, mọi người trả lời giúp em liền nhé.

C

caothiha

Guest
21/1/05
66
0
0
Ha Noi
Năm 2008 không phải làm đăng ký lương nữa mà bạn.

B

bimbim

Guest
28/2/06
40
0
6
41
tphcm
Bạn nói rõ hơn một chút cho mình biết được không Caothiha, mình muốn hỏi đăng kí lại thang lương bảng lương nộp cho Sở Lao động Thương Binh xã hội đó chứ không phải cho cơ quan thuế

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
bạn đã đăng ký thang bảng lương rồi với mức lương cơ bản là 1.000.000 đ thì năm nay không phải đăng ký lại. Vì mức lương cơ bản của năm 2008 là 540.000 đ.

H

huonggiangr

Guest
17/12/07
29
0
0
đống đa
Bậc lương và Hệ số lương!

Xin chào mọi người!
Mình đang xây dựng hệ thống thang lưong cho công ty của mình nhưng mình chưa biết quy định về bậc lương và hệ số lương như thế nào.Công ty mình là công ty TNHH thuộc lĩnh vực sản xuất,và chỉ có chưa đến 10 nhân viên,mà nhân viên ở công ty thì có một số là không có bằng cấp,vậy mình phải áp dụng bậc như thế nào là đúng quy định?
Có bạn nào biết giúp mình với nhé!Mình đang cần gấp!!

D

dieuthuy87

Guest
8/3/08
4
0
0
18/87c Kp2, P.TCH, Q12
Cho mình hỏi doanh nghiệp mình trong năm 2007 có đăng ký với cơ quan thuế là 15 lao động và mức lương trung bình tối thiểu là 500.000 đ và cao nhất là 1.000.000đ.Sang năm 2008 mức lương và số lao động có thay đổi (tăng hơn trước).Vậy mình có phải đăng ký lại với cơ quan thuế o?Các bạn hãy giúp mình với.

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Bạn coi trong Nghị định số 205/2004/NĐ-CP thì sẽ có đầy đủ để tham khảo.

N

nuocmat

Guest
28/8/06
1
0
0
Hai phong_Da Nang
Cho mình hỏi doanh nghiệp mình trong năm 2007 có đăng ký với cơ quan thuế là 15 lao động và mức lương trung bình tối thiểu là 500.000 đ và cao nhất là 1.000.000đ.Sang năm 2008 mức lương và số lao động có thay đổi (tăng hơn trước).Vậy mình có phải đăng ký lại với cơ quan thuế o?Các bạn hãy giúp mình với.

Xem lai trong hồ sơ đăng ký thang lương, bảng lương của bạn có thời gian nâng bậc lương khong? Kiem tra kỹ nhé.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Mấy anh chị ơi cho em hỏi, có quy định bắt buộc là phải đăng kí lại thang lương bảng lương vào đầu năm 2008 này không. Vì công ty em đăng kí thang lương bảng lương cũ với mức lương cơ bản là 1.000.000 đ, vẫn cao hơn mức lương cơ bản mới quy định đầu năm 2008 nên em nghĩ là không cần làm lại, vậy có đúng không ạ, nếu phải nộp thì văn bản nào quy định điều này, mọi người trả lời giúp em liền nhé.
Nếu thang bảng lương em đã đăng ký nhưng chưa đúng theo quy định tại TT28/2007/TT-BLĐTBXH ngày 05/12/07 cửa Bộ LĐTBXH thì tiến hành đăng ký hoặc sửa đổi, bổ sung và đăng ký lại nhé.

H

huonggiangr

Guest
17/12/07
29
0
0
đống đa
Nhưng bạn ơi,NĐ205 hình như là áp dung cho những DN Nhà nước mà.Liệu mình có thể tự xây dựng bậc và hệ số riêng cho công ty mình ko?Nếu mình làm như thế thì có được phép ko?
Mong các bạn júp mình!

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Về bậc lương và hệ số lương đối với cty TNHH và Tư nhân thì tự xây dựng, bạn có thể lên phòng LĐXH tham khảo, chứ không có quy định bắt buộc, kết quả của việc xây dựng này là căn cứ để đống BHXH, YT, KPCĐ sau này, cơ quan LĐTB và XH sẽ căn cứ vào cách xây dựng củ cty bạn để xem có chấp hành đúng hay không về việc tham gia BHXH, ..

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
32
48
Thái Bình - TP.HCM
Nhưng bạn ơi,NĐ205 hình như là áp dung cho những DN Nhà nước mà.Liệu mình có thể tự xây dựng bậc và hệ số riêng cho công ty mình ko?Nếu mình làm như thế thì có được phép ko?
Mong các bạn júp mình!

Cty bạn có thể áp dụng NĐ 205 cũng được, còn không thì tham khảo để xây dựng thang bảng lương cho Cty mình. Không ai bắt buộc phải áp dụng thang bảng lương như của NN

hongnhung2311

hongnhung2311

Sơ cấp
7/4/08
44
0
0
TP. HCM
bảng lương

cho mình hỏi với!!!!tiền phụ cấp (phụ cấp chức vụ và phụ cấp đặt thù công việc) là dựa vào đâu để tính, bao nhiêu % trên mức lương, mình đang làm bảng lương nhưng mà mình đang bị khựng lại vì không biết phải tính bao nhiêu... giúp mình với :wall:
gấp gấp lấm ...mong các anh chị giúp em với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA