vay vốn ngân hàng

• Thread starter diemnguyen
  • Ngày gửi
D

diemnguyen

Guest
18/5/06
14
0
0
40
TP.Ho Chi Minh
Anh chị cho em hỏi về việc vay vốn ngân hàng 1 tí : cty em làm hồ sơ vay vốn ngân hàng, hồ sơ thì xong hết rồi nhưng ngặt 1 nỗi là mình phải có hóa đơn chứng từ mới có thể giải ngân được,công ty em thì muốn giải ngân nhưng không có hóa đơn chứng minh.

Anh chị cho em hỏi là Nếu mình dùng Báo cáo tài chính để vay có được không???Cty vay để trả nợ vay bên ngoài được không??????? Vay để bổ sung vốn điều lệ thì có lợi hay hại?

Các anh chị giúp em với nhé,vấn đề này em không rõ lắm:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
diemnguyen nói:
Anh chị cho em hỏi về việc vay vốn ngân hàng 1 tí : cty em làm hồ sơ vay vốn ngân hàng, hồ sơ thì xong hết rồi nhưng ngặt 1 nỗi là mình phải có hóa đơn chứng từ mới có thể giải ngân được,công ty em thì muốn giải ngân nhưng không có hóa đơn chứng minh.

Anh chị cho em hỏi là Nếu mình dùng Báo cáo tài chính để vay có được không???Cty vay để trả nợ vay bên ngoài được không??????? Vay để bổ sung vốn điều lệ thì có lợi hay hại?

Các anh chị giúp em với nhé,vấn đề này em không rõ lắm:wall:
Thông thường, khi vay tiền lần đầu với 01 NH thì họ sẽ y/c như vậy. Trong phương án xin vay, bạn ghi như thế nào thì họ sẽ y/c như vậy. Trừ trường hợp đã có quan hệ tín dụng tốt đẹp trước đó. Lúc đó họ sẽ cấp cho bạn 01 hạn mức. Khi cần thì giải ngân trong hạn mức đó. Thỉnh thoảng họ mới kiểm tra mục đích sử dụng vốn.

Vay vốn để bổ sung vốn điều lệ thì chi phí lãi vay sẽ không đuợc tính vào chi phí hợp lệ.
Thân.

D

diemnguyen

Guest
18/5/06
14
0
0
40
TP.Ho Chi Minh
Nhưng em nghe nói là nếu mình bổ sung vốn điều lệ thì nhà nước sẽ đánh thuế trên phần vốn tăng đó đúng không?

Báo cáo tài chính mình lỗ thì có cho vay không hả anh????vay để trả nợ vay trước đó của cty thì sao?????

N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
Nếu báo cáo tài chính mà thể hiện lỗ thì chắc ngân hàng không cho vay rồi, vì khi cho vay ngân hàng phải căn cứ vào tình hình kinh doanh thực tế của công ty để xem năng lực và ra quyết định cho vay chứ. Vay để trả nợ vay trước đó của công ty nếu ngân hàng biết được càng khó vay nữa, vì thực tế quá rõ là công ty kinh doanh không hiệu quả thì lấy đâu ra tiền để trả nợ cho ngân hàng.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
diemnguyen nói:
Thông thường trong thủ tục vay bao giờ người ta cũng yêu cầu bạn phải cung cấp báo cáo tài chính. Tùy theo mục đích vay của bạn mà ngân hàng xét cho vay nên bạn cũng có thể vay NH để trả nợ (Mối quan hệ tín dụng của bạn với ngân hàng).
Vay bổ sung vốn điều lệ thì không hay bằng vay bổ sung vốn kinh doanh.
Thân

H

HienMQ

Guest
11/5/06
19
1
3
Tp HCM
diemnguyen nói:
:wall:

Hồ sơ xong hết rồi có nghĩa NH đã chập nhận phương án sử dụng vốn. Tôi thấy khi có hợp đồng là người ta giải ngân chứ mình đã có tiền đâu mà có hóa đơn? (hay ý bạn nói là NH cần những hóa đơn giá trị lớn trước đó để chứng minh là có nhu cầu và hoạt động thực sự?)

NH quan tâm nhất ở khách hàng của họ là:
1. Tài sản thế chấp
2. Phương án sử dụng khả thi
3. Và những gì có thể chứng minh là khách hàng "thật thà" (gồm BCTC, hợp đồng, hóa đơn ... và những cái mà cán bộ TD nghĩ ra)
Thủ tục là quy định chung nhưng quyết định vẫn là cá nhân (cán bộ NH) quyết định. Việc quan trọng nhất là bạn (người vay) phải làm cho họ tin vào khả năng trả nợ của mình. Làm được điều này thì việc còn lại chỉ là hợp lý hóa thủ tục (đôi khi bạn còn được CB NH làm giúp việc này)

Còn BCTC lỗ hoặc ít lãi là chuyện thường như ở huyện (chủ DN ở ta rất thích lỗ). Nhiều kế toán "khéo tay hay làm" mỗi khi đi vay vốn NH là phải làm lại BCTC. (còn "làm thế sao được?" thì không biết, thực tế vẫn thấy được)

Nếu thấy vay NH nhà nước khó quá thì ra NH CP, chịu lãi cao một tí nhưng chi phí khác lại giảm. (Sự khác biệt lớn nhất giữa 2 loại NH này là: NH CP coi người vay là khách hàng, NH nhà nước cho DN đi vay ngồi "chiếu dưới").

Vài lời chia sẻ!

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Song Huong nói:
Thông thường, khi vay tiền lần đầu với 01 NH thì họ sẽ y/c như vậy. Trong phương án xin vay, bạn ghi như thế nào thì họ sẽ y/c như vậy. Trừ trường hợp đã có quan hệ tín dụng tốt đẹp trước đó. Lúc đó họ sẽ cấp cho bạn 01 hạn mức. Khi cần thì giải ngân trong hạn mức đó. Thỉnh thoảng họ mới kiểm tra mục đích sử dụng vốn.

Vay vốn để bổ sung vốn điều lệ thì chi phí lãi vay sẽ không đuợc tính vào chi phí hợp lệ.
Thân.
Ký 1 hợp đồng khống với 1 công ty (tât nhiên là Công ty mà có độ tin tưởng cao) chuyển khoản qua đó rồi nhờ ng­­uơi ta rút cho. Tất nhiên là phải hủy ngay chwngs twf sau đó. Không hạch toán vào so sach

P

Phương HH

Guest
4/3/16
1
0
1
31
Anh chị ơi giúp em với, bên công ty em giám đốc muốn vay cá nhân 500tr để mua nhà. Mà ngân hàng nó lại bắt phải làm hồ sơ chứng minh tình hình tài chính của công ty, công ty em toàn lỗ thôi. Em chưa làm báo cáo tài chính bao giờ, mà giờ sếp bắt phải làm bộ BCTC 2 năm 2014,2015 sạch đẹp cho sếp vay tiền trong giữa tuần sau. Em không biết phải làm thế nào nữa huhu.
Giúp em với please...........

M

manlyforever

dannganhang.vn
24/11/05
13
0
1
dannganhang.vn
em làm bộ phận nào mà GĐ bắt em làm bctc ??? phòng kế toán cty đâu ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA