Làm thế nào chuyển các files Excel lập bởi Font Unicode sang font VNI-Windows

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Vừa qua BHXH TP.HCM có công văn số 853/BHXH-Pthu ngày 02/06/06 về việc cấp thẻ BHYT từ ngày 01/07/06. Trong công văn này đề nghị các đơn vị lập báo cáo biểu mẫu C45-BH* (Danh sách lao động và quỹ tiền lương trích nộp BHXH" . Đơn vị lập xong và phải gởi bằng đĩa mềm vi tính cho cơ quan BHXH
Tiếp theo công văn trên BHXH TP.HCM phát hành công văn số 870/BHXH-Pthu v/v cấp thẻ BHYT. Trong công văn này đề nghị các đơn vị lập báo cáo theo 2 loại font sau : VNI Windows, tiêu chuẩn Việt Nam - ABC.
Thật hơi vô lý khi bắt các đơn vị phải lập các báo cáo theo 2 loại font trên.

Giả sử như đơn vị tôi đa số các hồ sơ chúng tôi lập bởi font Unicode mà nay phải chuyển sang font của các Bác BHXH qui định thì bất lợi cho chúng tôi quá. Thời buổi bây giờ đa số phần mềm tiến tới Font Unicode mà nay các Bác BHXH cứ đi lùi lại của thời đại.(Tương tự như chúng ta đang sử dụng phần mềm báo cáo thếu - P2D vậy ???) Thật quá khó khăn khi chúng tôi phải lập lại tên nhân viên hàng loạt các thông tin khác và thử hỏi nếu các đơn vị có trên 100 đến hàng ngàn công nhân thì xử lý quá vất vả để chuyển đổi từ UNICODE sang 2 font VNI-WIN hoặc ABC chăng ???
Được biết có Vietspell chuyển đổi Unicode sang VNI-win nhưng chỉ chuyển các files lập bởi Word thôi
Vậy các bác nhà Webketoan có biết phần mềm nào để chuyển các files Excel lập bởi Font Unicode sang font VNI-Windows cho mình xin 1 bản.

Thiết nghĩ Quỹ BHXH khá nhiều, tại sao BHXH Việt Nam không đầu tư để lập 1 phần mềm tốt rồi cung cấp cho các đơn vị để lập báo cáo lại cho BHXH. Nhận thấy cũng từ 1 mẫu C47-BH mà nhiều đơn vị lập khác nhau do mỗi vùng nhập liệu của bảng Excel do đơn vị tự thiết kế nhưng trong mỗi Cell có dữ liệu nhiều kiểu khác nhau (như ngày sanh, số sổ BHXH, số Phiếu KCB...). Có đôi khi các doanh nghiệp lập báo cáo bởi Word nữa. Và cũng chính vì đó khi BHXH nhận đĩa của doanh nghiệp gởi lên thì cũng lại vất vả nữa. Vì BHXH đâu có qui định các files này lập bằng Excel hay Word hay gì khác đâu ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Hơhơ! Đồng cảnh ngộ!
Hôm nay em đi đăng ký BHXH cho công ty mới cũng vướng phải vụ này. Mà cái font VNI-Windows cũng mới nghe thấy lần đầu. Có ai có thì cho tui xin 01 bản?

IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
font VNI-windows là cái font VNI-times đấy chị ạ
những font nào mà có VNI ở đầu thì là vni-window

Nếu có chương trình chuyển font thì hay quá, em thì không có roài
nhưng nếu bác dùng Unikey thì nó có công cụ chuyển font sẵn, bác làm thế này:

Tô khối (hoặc chữ) cần chuyển font, ấn copy (Ctrl - C)
Ấn Ctrl + Shift + F6, chọn font nguồn và font đích, chọn mục chuyển mã clipboad. rồi OK.
trỏ chuột vào một ô bất kỳ và ấn Paste (Ctrl - V)
Thế là xong rồi đấy

Có thể chuyển cả file luôn cũng được

Hình như bác Over có cái chương trình chuyển font đấy,
Còn nếu bí quá, không có công cụ gì cả thì chịu khó ngồi gõ lại vậy.:freddy:

Sửa lần cuối:
P

phnam77

Guest
8/10/05
7
0
1
46
Ha noi
C45-BH (Danh sách lao động và quỹ tiền lương trích nộp BHXH)
Xin chào các bạn,
Đọc bài của anh Lê Minh Trí, tôi cho rằng BHXH thành phố Hồ Chí Minh chỉ đề nghị lập danh sách C45-BH để in thẻ BHYT từ 01/07/2006 bằng 1 trong 2 font sau : VNI Windows, tiêu chuẩn Việt Nam - ABC. Vì vậy, chỉ những đơn vị nào sử dụng ngoài 2 loại font trên (VD: font unicode) thì mới phải convert sang 1 trong 2 font sau : VNI Windows, tiêu chuẩn Việt Nam - ABC.

Còn tôi thiết nghĩ BHXH TP HCM làm như vậy là chưa có phần mềm, thứ hai là họ chưa có kinh nghiệm. Và đây là học tập cách làm của BHXH TP HN cách đây 2 năm. Và BHXH TP HN cung đã từng gặp những khó khăn tương tự như anh Lê Minh Trí nêu (Thiết nghĩ Quỹ BHXH khá nhiều, tại sao BHXH Việt Nam không đầu tư để lập 1 phần mềm tốt rồi cung cấp cho các đơn vị để lập báo cáo lại cho BHXH. Nhận thấy cũng từ 1 mẫu C47-BH mà nhiều đơn vị lập khác nhau do mỗi vùng nhập liệu của bảng Excel do đơn vị tự thiết kế nhưng trong mỗi Cell có dữ liệu nhiều kiểu khác nhau (như ngày sanh, số sổ BHXH, số Phiếu KCB...). Có đôi khi các doanh nghiệp lập báo cáo bởi Word nữa. Và cũng chính vì đó khi BHXH nhận đĩa của doanh nghiệp gởi lên thì cũng lại vất vả nữa. Vì BHXH đâu có qui định các files này lập bằng Excel hay Word hay gì khác đâu ???

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Tóm lại:

Mọi vấn đề về font converting đều được giải quyết bằng Unikey. Mình gặp các thể loại từ văn bản tứ tung ở mọi nguồn và đều làm vài thao tác đơn giản như Copy, Convert (Ctrl Shift F9), Paste (dĩ nhiên là chọn nguồn, đích cho đúng) thì fonts nào cũng về Unicode hết. Không hề gặp trục trặc gì cả.

Nếu ai chưa có thì Google "Download Unikey" nhé.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
hai2hai nói:
Tóm lại:

Mọi vấn đề về font converting đều được giải quyết bằng Unikey. Mình gặp các thể loại từ văn bản tứ tung ở mọi nguồn và đều làm vài thao tác đơn giản như Copy, Convert (Ctrl Shift F9), Paste (dĩ nhiên là chọn nguồn, đích cho đúng) thì fonts nào cũng về Unicode hết. Không hề gặp trục trặc gì cả.

Cám ơn bạn nhiều nhưng vấn đề của mình đặt ra là convert từ unicode sang vni for windows hoặc ABC cơ !!!! Và file đang ở dạng Excel nữa. Còn file ở dạng Word thì đã có Vietspell giải quyết rồi
Bạn nên chịu khó đọc kỹ lại bài mình post nhé. Cám ơn bạn cũng đã chân tình góp ý cho.

VietFlex.2UV do Công Ty Cổ Phần Tin Hoc Lạc Việt phát hành đã và cho phép có convert cho các loại font sang Unicode rồi và cả các loại files ở Word, Excel, datbase,...

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Lê Minh Trí nói:
Cám ơn bạn nhiều nhưng vấn đề của mình đặt ra là convert từ unicode sang vni for windows hoặc ABC cơ !!!! Và file đang ở dạng Excel nữa. Còn file ở dạng Word thì đã có Vietspell giải quyết rồi
Bạn nên chịu khó đọc kỹ lại bài mình post nhé. Cám ơn bạn cũng đã chân tình góp ý cho.

VietFlex.2UV do Công Ty Cổ Phần Tin Hoc Lạc Việt phát hành đã và cho phép có convert cho các loại font sang Unicode rồi và cả các loại files ở Word, Excel, datbase,...

Mình đã nói rồi mà. Unikey cho phép Conver từ bảng mã Nguồn đến bảng mã đích. Nếu Nguồn là Unicode, Đích chọn là VNI, TCVN3,... thì là đúng theo ý bạn chứ sao.

Mình đã nói rồi mà. Unikey là phần mềm chuyên nghiệp nên chuyện convert bảng mã từ A --> B --> A là chuyện dễ như trở bàn tay ở bất kỳ ứng dụng nào (chứ ko chỉ có Word hay Excel) cho phép copy & paste. Khi convert, Unikey giữ nguyên định dạng của nguồn convert.

File ở dạng Excel cũng vậy. Copy cả sheet, Convert (trong Clipboard) rồi Paste. (trước khi convert (ctrl shift F9) thì xem nguồn là bảng mã gì, đích là bãng mã gì trong Unikey đã)

Ý của bạn mình đọc rất kỹ. Và mình là người có thể làm ra chức năng Convert như vậy nên bạn yên tâm là mình hiểu ý của bạn nhé. Có cần mình gửi chương trình của mình làm các kiểu convert Ngược xuôi, xuôi ngược đó ko? Cái chính là cậu nên xem Unikey nó làm gì được đã rồi hãy nói tớ nhé.

Nói thật, mình đang rất rất bận nhưng đã cố gắng hướng dẫn những gì mình biết về công cụ phần mềm ở tất cả các thể loại từ phức tạp đến đơn giản như vấn đề font này. Không ngờ lại còn bị trách móc. Chịu!

Mình sẽ cố gắng bỏ cái tính là thấy có thể trả lời được là trả lời vì thực sự mất quá nhiều time cho các bài viết như thế này. Chỉ có điều nhiều người cũng help mình quá tận tình trên wkt nên cứ thấy áy náy khi ko trả lời. Mà trả lời thì lại nhận được những bài viết như thế này. Nhưng nói thật, đúng là thấy Unikey làm rất tốt hầu hết các công việc liên quan đến fonts mà trên các máy lại rất ít người dùng Unikey (1 công cụ hoàn toàn miễn phí, sử dụng ko hề áy náy chuyện ăn cắp bản quyền).

Nếu ko tin là Unikey làm được. bạn hãy add nick YM của mình: haixhai và gửi bất kỳ file Excel nào cần convert cho mình. 30 giây sau mình gửi lại theo đúng yêu cầu. Unicode sang cái gì cũng được và cái gì sang Unicode cũng được.

Còn nếu bạn muốn kiểm tra kiến thức của mình về font thì mình có thể đính chính bài viết của bạn: (Viết sai khá nhiều về fonts)

Giả sử như đơn vị tôi đa số các hồ sơ chúng tôi lập bởi font Unicode mà nay phải chuyển sang font của các Bác BHXH qui định thì bất lợi cho chúng tôi quá. Thời buổi bây giờ đa số phần mềm tiến tới Font Unicode mà nay các Bác BHXH cứ đi lùi lại của thời đại.(Tương tự như chúng ta đang sử dụng phần mềm báo cáo thếu - P2D vậy ???) Thật quá khó khăn khi chúng tôi phải lập lại tên nhân viên hàng loạt các thông tin khác và thử hỏi nếu các đơn vị có trên 100 đến hàng ngàn công nhân thì xử lý quá vất vả để chuyển đổi từ UNICODE sang 2 font VNI-WIN hoặc ABC chăng ???

1/ Arial, Time New Roman, .vnTime, VNI Time, v.v... Cái đó người ta gọi là Font Name / Font face (Khác với font files)
2/ ABC, VietKey, Unikey, Vietware, v.v... Cái đó người ta gọi là bộ gõ
3/ Telex, VNI, v.v... Cái đó người ta gọi là Kiểu gõ
4/ Unicode, TCVN3, VUNI Windows, v.v... Cái đó người ta gọi là bảng mã. Vậy khi conver thì người ta nói convert từ bảng mã TCVN3 sang bảng mã Unicode chứ ít khi người ta nói Convert Font ".vnTime" sang Font "Time New Roman"

Vì thế nếu nói "font VNI-WIN hoặc ABC", Font Unicode là nói kiểu ... he he mà thôi (ko đúng)

Sory, đúng là bài trước mình viết hơi ngắn nên mình đoán phải là ai hay mày mò công cụ mới hiểu được điều đơn giản đó. Còn ko thì chắc lại nói lại là "...tôi đâu có cần chuyển sang Unicode, tôi cần chuyển sang cái khác cơ." :)

Cheers!

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cám ơn Hai2hai nhiều. Mình đang thử nhưng chưa được tốt lắm. Nếu bạn rảnh có thể cho mình số phone để hướng dẫn mình tốt hơn không ?
Một lần nữa xin lỗi đã làm mất thời gian của bạn rất nhiều. Vì mình cũng đang loay hoay nhưng chưa phát huy và tận dụng hết của Unikey.

Số phone của mình : 0904536897
Ở nhà : (08) 8405171
Email : leminhtri1956@yahoo.com
Yahoo Messenger : leminhtri56

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
IChiNoVa nói:
font VNI-windows là cái font VNI-times đấy chị ạ
những font nào mà có VNI ở đầu thì là vni-window
Oh! Cảm ơn IChiNoVa nhé. Vậy thì chị chỉ dùng font đó nên có lẽ là không phải thay đổi gì.

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Nếu thực sự nhu cầu của mọi người đơn giản như vậy, Add-in Convert Font của OverAC theo chị là tiện dụngnhất cho các File Excel. Với add-in này, bạn chỉ cần chọn vùng, nhấn Ctrl + Q, rồi chọn các chuyển ở mã nguồn, mã đích. Add-in này còn nhiều điều cần bổ sung, nhưng khá hứuich cho bà con ta thường sử dụng Excel, Add-in này có trong thư viện.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Lê Minh Trí nói:
Trong công văn này đề nghị các đơn vị lập báo cáo theo 2 loại font sau : VNI Windows, tiêu chuẩn Việt Nam - ABC.
Thật hơi vô lý khi bắt các đơn vị phải lập các báo cáo theo 2 loại font trên.
Không riêng BHXH mà rất rất nhiều nơi, đặc biệt là các đơn vị hành chính sự nghiệp chưa sử dụng đến unicode, đó là một phần tại vì hiện nay tiêu chuẩn VN chưa chịu thay đổi và công nhận unicode là font chuẩn của VN. Có lẽ nhà mình sợ bị lệ thuộc nước ngoài khi mà chính mình cũng làm font được, cái này về chủ trương cũng tốt.

Lê Minh Trí nói:
Thiết nghĩ Quỹ BHXH khá nhiều
Không biết quỹ BHXH có nhiều thiệt không nhưng theo mình biết thì hiện nay quỹ BHXH luôn luôn bội chi, phải dùng ngân sách bù đắp.

Lê Minh Trí nói:
tại sao BHXH Việt Nam không đầu tư để lập 1 phần mềm tốt rồi cung cấp cho các đơn vị để lập báo cáo lại cho BHXH.
Ý tưởng của bạn không tồi nhưng dự án đã được "ngâm" lâu rồi mà chẳng được tích sự gì

TINH7899

TINH7899

Cao cấp
12/10/08
378
0
16
Bắc Ninh
Xin chào tất cả các Pro của WKT!
Trước hết xin được chia sẻ những khó khăn và rắc rối của mọi người với font chữ VNI-Times. Có khó gì đâu, mọi người chỉ cần tải bộ font chữ đó về là dùng được mà. Nếu bác nào chưa có, vui long download về tại đây (vì em post chưa đủ 50 bài nên xin gửi cho các bác đường link để tải về):
http://www.mediafire.com/?sharekey=c72a1ff6d2d137dcd2db6fb9a8902bda
Hoặc:
Và đây là Chương trình VKO2.1
Chương trình này dùng để gõ và chuyển đổi giữa các font chữ.
Chúc thành công!

v200vn

v200vn

Trung cấp
Tóm lại:

Mình thấy sử dụng cách này là dễ dàng nhất.

D

darkvn

Guest
14/3/07
1
0
0
HCM
Vấn đề quan trọng là trong file excel của tôi có nhiều sheet, khi copy ra chuyển fonst thì lại không được, vì khi chuyển xong paste lại thì công thức không còn đúng nữa.!reff.
mà unikey không chuyển file excel dc, các bạn có giải pháp nào khác không ?

D

dohuuthuc

Sơ cấp
2/9/08
26
0
0
47
TP-HCM
Bác kế toán già gân và các bạn ơi ! Em cũng vừa mới xong vụ thẻ BHYT,BHXH y như bác . Tải chương trình A- tool của anh TUANVNUNI sẽ chuyển nhanh cực kỳ mà chính xác , hay hơn UNIkey nhiều vì phải qua rất nhiều thao tác , dễ lộn xộn lắm.

P

phan van mai

Sơ cấp
10/10/05
17
3
3
TP.Mỹ Tho, Tiền Giang
Chuyển Font vẫn giữ nguyên định dạng của File (Word, Excell,...)

Các bạn xem thêm ỡ đây:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=53959

Hoặc làm như thế này:
Trong đĩa cài đặt phần mềm HTKK thuế của Cục Thuế có chương trình UOffice.exe (thường nằm trong thư mục Unicode trên đĩa CD)
- Tiến hành cài đặt.
- Mở Excel lên trên thanh menu sẽ có thêm mục UConvert_1.3 (bìa cùng bên phải).
- Click vào, và chọn dòng đầu tiên: "Chuyen doi Ma/Font van ban"
- Phần còn lại các bạn xem tiếp vì tiếng Việt cả.
Chúc các bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA