Kê Khai hóa đơn xuất khẩu thuế suất bán ra 0% và bên mua (nước ngoài) không có mã số thuế

• Thread starter quangketoanlx
  • Ngày gửi
Trinhsaw

Trinhsaw

Guest
27/11/14
35
0
6
33
giờ e muốn gửi công van lênh cục thuế tỉnh Bình Dương về việc xác nhận xuất khẩu hàng không lập hóa đơn xuất khẩu. mà dựa vào hóa đơn thuong mại. nhưng e tìm hoài mà chỉ thấy TT119/2014 mà không chi tiết nằm điều mí? khoản mí trong tt119/2014 này/

Pro nào giúp e rõ về điều, khoản áp dụng trong tt119 không lập hóa ơơn xuất khẩu nưa?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoangoclan2209

Trung cấp
26/3/13
131
15
18
Từ Liêm - Hà Nội
Cho mình hỏi chút, Bên mình có xuất khẩu sang Lào 1 lô hàng thì căn cứ vào đâu để biết lô hàng này chịu thuế xuất bao nhiêu %??/ Và viết hóa đơn thì Phần đơn gía, thành tiền bằng số thì ghi đồng USD hay VNĐ, Còn chỗ bằng chữ mình ghi như thế nào? Lô hàng của mình trị giá 39.632,10 USD.
Cả nhà ai biết giúp mình với

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
Cho mình hỏi chút, Bên mình có xuất khẩu sang Lào 1 lô hàng thì căn cứ vào đâu để biết lô hàng này chịu thuế xuất bao nhiêu %??/ Và viết hóa đơn thì Phần đơn gía, thành tiền bằng số thì ghi đồng USD hay VNĐ, Còn chỗ bằng chữ mình ghi như thế nào? Lô hàng của mình trị giá 39.632,10 USD.
Cả nhà ai biết giúp mình với

1. Thuế suất đối với hàng hoá xuất khẩu được quy định cụ thể cho từng mặt hàng tại Biểu thuế xuất khẩu. (khoanr 1 điều 10 luật số 45/2005/QH11 hiệu lực ngày 1/1/2016)
2. bạn viết hóa đơn thương mại thay hóa đơn GTGT (tt39/2014)
tổng số tiền thanh toán thì ghi nguyên tệ: 39.632,10 USD
phần chữ ghi bằng tiếng việt : 39.632,10 USD - ba mươi chín nghìn sáu trăm ba mươi hai phẩy một đô la mỹ
đồng thời ghi tỉ giá quy đổi trên hóa đơn luôn (tỷ giá quy đổi: ....vnđ)
tỷ giá ghi nhận doanh thu là tỷ giá mua vào của ngân hàng thương mại cty bạn mở tk
tỷ giá ghi nhận chi phí là tỷ giá bán ra của ngân hàng thương mại cty bạn mở tk tại thời điểm phát sinh giao dịch (TT26/2015)

Lice Lice

Lice Lice

Guest
24/8/16
4
0
1
32
Cty em có 1 hóa đơn đầu ra xuất VAT 0% cho khu phi thuế quan. nhưng lần đầu bên mua hàng không bảo làm tờ khai xk. giờ thì thuế hỏi tk xk đâu? phải làm thao ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Cty em có 1 hóa đơn đầu ra xuất VAT 0% cho khu phi thuế quan. nhưng lần đầu bên mua hàng không bảo làm tờ khai xk. giờ thì thuế hỏi tk xk đâu? phải làm thao ạ?
Bạn cho thông tin thêm đi : Thời điểm của hoá đơn, hàng hoá giao dịch?

Lice Lice

Lice Lice

Guest
24/8/16
4
0
1
32
À. em hỏi TH này vs ạ. bên em xuất HĐ 10% cho KH ngày 12.08 nhưng đến ngày 24.08 KH bảo xuất lại cho KH HĐ 0%. Giờ em làm BB thu hồi và hủy HĐ. Sau đó xuất lại HĐ mới, nhưng phải làm tờ khai nên phải xuất HĐ 0% ngày 24.08. Khác ngày lâu như thế có được không ạ? thuế hỏi bảo thế nào chị nhỉ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
À. em hỏi TH này vs ạ. bên em xuất HĐ 10% cho KH ngày 12.08 nhưng đến ngày 24.08 KH bảo xuất lại cho KH HĐ 0%. Giờ em làm BB thu hồi và hủy HĐ. Sau đó xuất lại HĐ mới, nhưng phải làm tờ khai nên phải xuất HĐ 0% ngày 24.08. Khác ngày lâu như thế có được không ạ? thuế hỏi bảo thế nào chị nhỉ?
Luật cho phép hai bên làm biên bản thu hồi hoá đơn xuất sai và lập hoá đơn thay thế với nội dung đúng. Nếu cả 2 bên đã kê khai cũng được phép kê khai điều chỉnh. Quan trọng là lý do để thu hồi và xuất hoá đơn thay thế là gì, có hợp lý hay không.

Lice Lice

Lice Lice

Guest
24/8/16
4
0
1
32
Dạ. Em thank chị nhé <3 <3

M

maiminhkt5

Guest
21/9/10
2
0
1
38
Nga sơn - Thanh Hóa
Các bạn cho mình hỏi với nhé.
Công ty mình có tờ khai xuất khẩu mặt hàng xoài thái lát ở cửa khẩu Cao bằng (tờ khai không có thuế) nhưng mình không có hóa đơn đầu vào của hàng hóa xuất khẩu này. Cả nhà cho mình hỏi có thể lập bảng kê thu mua mặt hàng xoài thái lát đấy được không? hay làm thế nào để hợp lys chứng từ được ạ
Rất mong được các anh chị và các bạn giúp đỡ ạ

Sửa lần cuối:
M

maiminhkt5

Guest
21/9/10
2
0
1
38
Nga sơn - Thanh Hóa
Các bạn cho mình hỏi với nhé.
Công ty mình có tờ khai xuất khẩu mặt hàng xoài thái lát ở cửa khẩu Cao bằng (tờ khai không có thuế) nhưng mình không có hóa đơn đầu vào của hàng hóa xuất khẩu này. Cả nhà cho mình hỏi có thể lập bảng kê thu mua mặt hàng xoài thái lát đấy được không? hay làm thế nào để hợp lys chứng từ được ạ
Rất mong được các anh chị và các bạn giúp đỡ ạ
CẢ nhà giúp mình với ạ

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng

Xem nhiều