Bảng lương đóng BHXH như thế nào để hợp lý?

• Thread starter tacaza
  • Ngày gửi
T

tacaza

Sơ cấp
10/4/10
9
0
0
41
HCM
Mình đang đóng truy thu BHXH cho 1 số lao động thay cho người kế toán cũ mới nghỉ. Bên BHXH yêu cầu nộp bảng lương. Bảng lương này có phải là bảng lương nộp cho cơ quan thuế (được dùng làm chi phí để khấu trừ thuế) không? Trong bảng lương này có lương cơ bản + thưởng + các khoản phụ cấp. Mình có các câu hỏi sau:

1. Nếu lương cơ bản < lương tối thiếu vùng thì BHXH có chấp nhận ko? VD: lương cơ bản là 1 triệu, lương tối thiếu vùng là 2,14 triệu (HCM). Mình vẫn khai đóng BHXH là 2,14 triệu, Hợp đồng lao động là 2,14 triệu

2. Số lượng lao động trong bảng lương nhiều hơn số người hiện đang đóng BHXH thì có sao ko?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Ðề: Bảng lương đóng BHXH như thế nào để hợp lý?

Bạn nộp cho cơ quan BH bảng lương có số NV khớp với danh sách mua BH, chỉ đơn thuần mức lương chính mà thôi, nếu kê ra các khoản phụ cấp thì phải tính số tiền BH phải nộp trên cả mức phụ cấp này nữa, thân chào

T

tacaza

Sơ cấp
10/4/10
9
0
0
41
HCM

Theo công văn mới thì các khoản phụ cấp đâu có tính đâu bác

Theo hướng dẫn tại CV 1462/BHXH-THU ngày 25/4/2012 thì kể từ ngày 01/01/2012 đối với NLĐ đóng BHXH theo mức tiền lương, tiền công do người sử dụng lạo động quyết định thì mức tiền công đóng là mức tiền lương ghi trong hợp đồng lao động, KHÔNG BAO GỒM CÁC KHOẢN PHỤ CẤP

Y

yen117

Sơ cấp
29/4/09
7
0
0
Nha Trang

lương cơ bản mà thấp hơn lương tối thiểu thì bên khai trình họ không nhận đâu, họ không chứng cho mình đâu bạn
Số lượng lao động trong bảng lương nhiều hơn số người hiện đang đóng BHXH thì không sao cả, lao động dưới 3 tháng thì không có bảo hiểm mà bạn. Nhưng nếu trên thì phải tham gia BHXH bắt buộc, trừ khi bạn không khai

T

tacaza

Sơ cấp
10/4/10
9
0
0
41
HCM

lương cơ bản mà thấp hơn lương tối thiểu thì bên khai trình họ không nhận đâu, họ không chứng cho mình đâu bạn
Số lượng lao động trong bảng lương nhiều hơn số người hiện đang đóng BHXH thì không sao cả, lao động dưới 3 tháng thì không có bảo hiểm mà bạn. Nhưng nếu trên thì phải tham gia BHXH bắt buộc, trừ khi bạn không khai

Những mình vẫn đóng BHXH cho họ bằng lương tối thiếu mà, chứ có phải lương cơ bản trong bảng lương đâu nhỉ.

Vậy chốt lại là: Có nhất thiết phải điều chỉnh nâng lương cơ bản trong bảng lương = lương tối thiểu hay không khi mà mình vẫn đang đóng BHXH cho họ bằng lương tối thiểu?

Sửa lần cuối:
D

Dung1988

Guest
13/9/10
2
0
0
tphcm

Những mình vẫn đóng BHXH cho họ bằng lương tối thiếu mà, chứ có phải lương cơ bản trong bảng lương đâu nhỉ.

Vậy chốt lại là: Có nhất thiết phải điều chỉnh nâng lương cơ bản trong bảng lương = lương tối thiểu hay không khi mà mình vẫn đang đóng BHXH cho họ bằng lương tối thiểu?

Dĩ nhiên là bạn phải điều chỉnh lương nếu không thì sao bạn đưa vào bảng lương cho hợp lí để sau này quyết toán không lẽ bạn tính trên bảng lương một kiểu đóng bảo hiểm một kiểu vậy bạn làm các khoản trích theo lương như thế nào ?:021:

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Mức lương tối thiểu để đóng BHXH cho người lao động:
Không qua đào tạo: 1
Qua đào tạo: 1+5%
Lao động độc hại: +7%
Bạn phải căn cứ vào công việc để tính lương cho phù hợp

G

ganongianac

Guest
25/5/12
1
0
0
34
ha noi

Chào mọi người cho mình hỏi điều này chút, công ty mình cũng lấy mức lương để đóng bhxh là 2,14 triệu, cho mình hỏi là căn cứ nào để lấy mức lương này để đóng bhxh???

B

betty88

Guest

Chào mọi người cho mình hỏi điều này chút, công ty mình cũng lấy mức lương để đóng bhxh là 2,14 triệu, cho mình hỏi là căn cứ nào để lấy mức lương này để đóng bhxh???

Căn cứ Nghị định số 70/2011/NĐ-CP ngày 22/8/2011 của Chính phủ về việc quy định mức lương tối thiểu đối với người lao động làm việc ở công ty, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động.

Còn 2,14 tr thì bạn dựa vào hệ thống thang bảng lương
Nguyên tắc xây dựng là hok được thấp hơn LTT vùng
tuanquanghw:
Mức lương tối thiểu để đóng BHXH cho người lao động:
Không qua đào tạo: 1
Qua đào tạo: 1+5%
Lao động độc hại: +7%
Bạn phải căn cứ vào công việc để tính lương cho phù hợp
Còn ở đâu ra cái 5%-7% thì bạn search NĐ 205/2004/NĐ-CP nhá

Thân

K

kieu co nuong

Guest
11/12/10
7
0
1
35
Q12,tp.hcm
cả nhà có ai có mẫu bảng lương nộp cho BHXH ko, gửi giúp em với

bên em sắp bị bên BH xuống KT mà trước giờ ko có BLuong nào lưu bên BHXH cả, ai có giúp gửi vào mail em nhé
taydau77@gmail.com.vn
em cảm ơn cả nhà nhìu ah

K

ketoanmoilam

Guest
23/6/17
11
1
3
33
@kieu co nuong: c có mẫu bảng lương BHXH k ạ? c cho tham khảo với, e cũng bị tình trạng giống c.
mail cua e : lethixuanquynh91@gmail.com
e cảm ơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA