Cách điền mẫu D01B - TS và phụ lục Danh sách đề nghị

• Thread starter Truc Linh 188
  • Ngày gửi
Truc Linh 188

Truc Linh 188

Sơ cấp
12/11/11
36
1
6
Bac Ninh
Chào mọi người,
Cho mình hỏi có bạn nào đã làm các mẫu để đăng ký bảo hiểm rồi thì hướng dẫn cho mình cách điền vào các mẫu ấy với. Mình đang mắc cái mẫu D01b -ts và bảng Danh sách đề nghị kèm theo nó. Mình xem cái phần người ta hướng dẫn điền thì chả hiều mô tê gì, vì họ nói chung chung quá. Bạn nào đã làm rồi thì chia sẻ cách làm cho mình với nhé! Cảm ơn các bạn rất nhiều!

• Like
Reactions: NgocAnh_Kt
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM
Ðề: Cách điền mẫu D01B - TS và phụ lục Danh sách đề nghị

mẫu D01b-TS là bảng kê chi tiết các loại hồ sơ nộp cho cơ quan bảo hiểm , đơn giản vậy thôi. Vd nội dung : Tăng mới lao động. Lý do : bổ sung hồ sơ . Hồ sơ : gồm mẫu D01b-TS , ....

H

hangqnkttc

Sơ cấp
29/3/10
6
0
0
Quảng nam

Mỉnh cũng làm bên BHXH, BHXH nó thay đổi xoành xoạch bạn ạ, mình cũng đau đầu,
Mẫu D01b_TS là mẫu giải trình kèm theo vậy thôi, Mà Bạn làm BHXH ở đâu vậy? Mình làm tại Tân Bình, nếu mình báo Tăng/Giảm lao động: trễ hạn thì mới kèm bảng này, ko thì thôi,
Bạn tham khảo bản mình giải trình BHXH Tân Bình đã nhận nhé!

ĐV: CTY TNHH ABC.
Số:…02.ABC/2012..
CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
Tp. Hồ Chí Minh, ngày 25 tháng 05 năm 2012

Kính gửi: Bảo hiểm xã hội Quận Tân Bình TP.HCM

- Tên đơn vị:............CÔNG TY TNHH ABC.
- Mã số quản lý:......TO****0O.......................................................
- Địa chỉ: ..............****. Q. Tân Bình, Tp. HCM
Nội dung:
Theo điểm 2.3 và điểm 2.4 công văn số : 1615/BHXH-CSXH ngày 02/06/2009 về hướng dẫn thực hiện thu chi BHTN nêu rõ :“thời điểm tính số lao động hằng năm phải đóng BHTN là ngày 01 tháng 01 theo năm dương lịch. Và đối với đơn vị tại thời điểm ngày 01 tháng 01 chưa đủ 10 lao động thì không thuộc đối tượng đóng BHTN”. Như vậy, tại thời điểm ngày 01 tháng 01 năm 2012 đơn vị có 04 lao động (trong đó 01 người đang hưởng chế độ hưu trí) nên Cty không thuộc đối tượng đóng BHTN năm 2012 cho đến khi nào Cty đủ 10 người trở lên, nên Cty cần báo giảm BHTN từ tháng 01/2012.
Lý do:
Do nhân viên phụ trách BHXH tại đơn vị chưa báo cáo kịp thời.
Hồ sơ gửi kèm:
...........................Danh sách giảm lao động mẫu D02-TS: 03 bản (kèm theo bảng kê 103).......................................................................................................
Đề nghị cơ quan bảo hiểm xã hội xem xét, giải quyết theo quy định.

Thủ trưởng đơn vị(ký, đóng dấu và ghi rõ họ tên)

Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu VT. Thủ trưởng đơn vị
(ký, đóng dấu và ghi rõ họ tên)

Ghi chú: ***** bạn ghi cụ thể tên Cty của bạn vào nhé!

Chúc bạn làm tốt!

Sửa lần cuối:
Q

quynhnhung1001

Sơ cấp
19/5/11
14
0
0
hà nội

bên em có chị nghỉ thai sản tháng 8
bây giờ là tháng 9 bên em mới báo giảm
chị trên cơ quan BHXN yêu cầu làm mẫu D01b, em điền các thông tin trên tờ thứ nhất rồi nhưng còn tờ danh sách đề nghị thì em không biết điền thế nào

T

thuytmqt

Guest
18/4/11
47
0
6
hà nam

Có anh chị nào đã điền mẫu D01b cho trường hợp nghỉ thai sản chưa thì cho em xin mẫu đã điền thông tin rồi với, em mới làm nên chưa biết điền mẫu này thế nào. Cảm ơn mọi người

P

peheox

Guest
11/4/09
3
0
0
bt

Mình cũng báo giảm thai sản 01 tháng nè (nghỉ từ 5/9/2012) mà hôm nay mới báo giảm vẫn được, chỉ lập 03 mẫu D02-TS thôi, không cần văn bản. Nếu báo giảm thai sản trễ sau 03 tháng mới cần lập D01b

H

HAPHI84

Sơ cấp
10/1/13
21
0
0
39
Viet Nam

Giờ mình mới làm gia hạn thẻ BHYT năm 2013 cho nhân viên.

Theo công văn SỐ : 3016 /BHXH - PT
V/V: Hướng dẫn cấp thẻ BHYT năm 2013 đối tượng cùng tham gia.

Mình khai mẫu: D01b-TS, có danh sách đi kèm:
Trong mẫu này có các cột sau:

STT | Họ và tên | Mã số | Nội dung đề nghị | Cũ | Mới | Căn cứ điều chỉnh

Mình khỗ rõ "Mã số" là số sổ BHXH của nhân viên đó hay là mã số trên thẻ BHYT của nhân viên đó.
Bạn nào chỉ giúp mình.
Mình cảm ơn!

dieulinhvt

dieulinhvt

Sơ cấp
21/3/13
14
1
0
34
Tp.HCM

cả nhà ơi cho em hỏi . ngày 1/1/2013 mức lương tối thiểu vùng là 2.350.000, nhưng e ko để ý lắm.nay báo giảm cho chị trong công ty từ tháng 4 thì bên bh đòi phải tahy đổi lương lên .như vậy phải kèm báo thay đổi lương kèm theo mẫu D01b-ts giả trình lý do nộp chậm. ai chỉ cho e ghi sao với? e ko học kế toán nên ko rành mấy vụ này lắm, không lẽ giờ ghi lý do là em quên???? ai chỉ dùm em với e cám ơn nhiều ạ!!!

• Like
Reactions: Thumai102
Hanh phim

Hanh phim

Trung cấp
11/11/12
50
0
6
43
Tây Ninh

la mã số trên thẻ BHYT đó pạn

T

tranthibichngoctdnb92

Guest
8/8/13
2
0
0
Hà Nội

Công ty mình giờ mới làm BHXH cho công ty nên
cho mình hỏi cái danh sách đề nghị mà gồm 7 cột
STT,họ tên,mã số,nội dung đè nghị,cũ, mới căn cứ điều chỉnh
điền như thêa nào ạ.
Có phải điền tên những người lao động mà mình dăng ký BHXH k ạ

V

Vân Nguyễn

Guest

Đúng rồi, nếu cần đăng kí làm sổ BHXH cho nhân viên mới thì danh sách đề nghị là danh sách cần làm sổ BHXH đó bạn!.

Còn bình thường mẫu D01b-ts là mẫu để làm công văn yêu cầu BHXH làm theo nội dung mà công ty đề nghị, thì cái tờ danh sách đề nghị đó không cần in ra cũng được.

T

tranthibichngoctdnb92

Guest
8/8/13
2
0
0
Hà Nội

Công ty mình giờ mới làm BHXH cho công ty nên
cho mình hỏi cái danh sách đề nghị mà gồm 7 cột
STT,họ tên,mã số,nội dung đè nghị,cũ, mới căn cứ điều chỉnh
điền như thêa nào ạ.
Có phải điền tên những người lao động mà mình dăng ký BHXH k ạ
mình muốn hỏi cách điền mẫu D02
bạn nào điền rồi post cho mình xem với

V

Vân Nguyễn

Guest

mình muốn hỏi cách điền mẫu D02
bạn nào điền rồi post cho mình xem với

Bạn hỏi mẫu nào, nếu là DANH SÁCH NGƯỜI LAO ĐỘNG ĐỀ NGHỊ CẤP SỔ BHXH BHYT là mẫu A01a-TS; còn DANH SÁCH LAO ĐỘNG THAM GIA BHXH là mẫu D02-TS, còn BẢNG TÍNH LÃI TRUY THU là mẫu D02b-TS, không hiểu mẫu bạn nói D02 là mẫu nào?

T

ttnguyentrang

Guest
21/8/13
1
0
0
41
Daklak

Công ty mình có 01 nhân viên nghỉ thai sản từ ngày 18/11/2012 nhưng đến ngày 22/08/2013 minh mới khai báo giảm. BHXH hướng dẫn minh làm mẫu D01b TS. nhưng phần nội dung mình không biết giải trình làm sao vì lý do năm 2012 nhân viên đó đóng với mức lương là 2.285.000đ. còn năm 2013 đóng với mức là 2.666.000

khonghieu

khonghieu

Trung cấp
16/11/06
108
2
0
TPHCM

Công ty mình có 01 nhân viên nghỉ thai sản từ ngày 18/11/2012 nhưng đến ngày 22/08/2013 minh mới khai báo giảm. BHXH hướng dẫn minh làm mẫu D01b TS. nhưng phần nội dung mình không biết giải trình làm sao vì lý do năm 2012 nhân viên đó đóng với mức lương là 2.285.000đ. còn năm 2013 đóng với mức là 2.666.000

Mình gợi ý phần nội dung có thể viết thế này :

Công ty chúng tôi có 1 trường hợp nghỉ thai sản từ ngày 18/11/2012 đến ngày 17/03/2013 mà chưa báo giảm kịp thời là :

Họ và tên - Số sổ BHXH -Tháng giảm - Mức lương -Tháng tăng - Mức lương

Lý do :............

H

hothanh

Trung cấp
10/3/08
92
3
8
Hà Nội

Các anh chị đã làm bảo hiểm xin hướng dẫn cho em cách kê khai Mau so D01b-TS cho công ty tham gia bảo hiểm lần đầu cho lao động đóng mới vói ạ. Chi tiết bảo hiểm từ liêm bắt phải truy thu giám đốc từ khi thành lập tháng 3/2012. Nhưng giám đốc em bảo tháng 2/2013 mới bắt đầu nhận lương nên chỉ muốn đóng từ tháng 2/2013 thì phải giải trình thế nào ạ? Giám đốc em lại sinh con vào tháng 04/2013. vậy khi truy thu có được giảm 6 tháng nghỉ đẻ không ạ? Rất mong anh chị có kinh nghiệm giúp đỡ em tình huống này

K

kimchikt9891

Guest
2/8/13
3
0
1
việt nam

E cũng đang làm mẫu D01B-TS này mà không biết cái phụ lục danh sách đề nghị khai như thế nào nữa, khoảng 2 tháng trước e khai tăng lao động nhưng bên Bảo hiểm chưa yêu cầu mẫu này. Bây giờ e khai tăng tiếp thì họ lại yêu cầu mà e cũng chưa biết làm thế nào? Xem diễn đàn cũng chưa thấy ai hướng dẫn về danh sách đề nghị này cả. Hix :(

Vậy cái phụ lục danh sách đề nghị đó chỉ áp dụng với trường hợp tăng mới lao động chưa có sổ BHXH, giờ mình đề nghị cấp mới phải không ạ? Và không áp dụng cho lao động giảm đúng không? Nhưng mà 7 cột tiêu đề " STT,họ tên,mã số,nội dung đè nghị,cũ, mới căn cứ điều chỉnh" thì điền như thế nào vậy ạ?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA