Tổng hợp các thủ tục tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc

• Thread starter phuonguyen
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
O

ohsawa

Sơ cấp
29/8/10
22
0
0
36
ct
Chào các anh chị! Em đang rầu cái vụ BHXH lắm lắm
Vốn là cty em thành lập t6/2011. Tháng 7 em vào làm sếp bảo làm 3 HĐLĐ, mỗi người 1,3tr, thời hạn 6 tháng ( từ t7 đến t12). Cty đã đi đăng ký trên phòng LĐ rồi. Nhưng chưa qua chỗ BHXH đăng ký gì hết, trong tháng cũng k có hạch toán trích bảo hiểm, chỉ hạch toán lương thoi hà, nhưng em đọc về bảo hiểm thấy quy định hđ trên 6 tháng phải đóng BH, do mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm gì cả. Theo ý sếp là muốn hủy 3 hợp đồng đó, đăng ký lại thời hạn dưới 3 tháng mức lương 2tr cho tháng 10,11,12 được k? vậy 3 tháng rồi (t7.8.9) có bị đóng BH k ạ?( chưa đi đăng kí bên BHXH)

Sửa lần cuối:
Q

QUAN TU

Sơ cấp
27/7/11
11
0
0
34
Hải dương
minh nghi la chi phi BHXH phai nop la :
3,99*450000*5%

minh nghi la :3,99*450000*5%
vi chi phi tinh BHXH chi tinh tren luong co ban thoi

Please giúp em VD này với:

Chị Lê Thị Mai-kỹ sư-HSL:3.99-làm việc 14/24 ngày-ĐMLCB:450000/tháng. Cho em hỏi BHXH được khấu trừ vào lương của chị Mai=?
BHXH= (3.99 x 450000) x 5%
Hay BHXH={(3.99 x 450000) / 24} x 14 x 5%
minh nghi la chi phi BHXH chi tinh tren luong co ban thoi
BHXH= (3.99 x 450000) x 5%

Sửa lần cuối:
B

bonchenxahoiden

Sơ cấp
2/4/10
46
0
0
Sài Gòn
Trường hợp của em như sau:

Em vào làm cho công ty giữa tháng 3/2011/, Cty trả lương nữa tháng. Sang tháng 4, công ty ký HĐLĐ và bắt đầu trích bảo hiểm theo quy định cho đến nay. Nhân viên bán hàng vào làm giữa tháng 7. Sang tháng 8, cty ký HĐLĐ và trích BH từ T8 đến nay.

Nhưng vấn đề là công ty chưa làm thủ tục đăng ký với phòng LĐTBXH. Cty thành lập tháng 12/2011, loại hình là cty TNHH MTV, giám đốc chính là chủ sở hữu Cty. Hiện tại, cty chỉ trả lương cho 2 nhân viên là em và 1 nv bán hàng, ko trả lương giám đốc. Nếu bây giờ em đi đăng ký lao động và đóng BH cho những tháng trước, đúng số đã trích theo lương thanh toán thì Cty có bị phạt không? Và khung phạt nếu có.

Anh/ chị có kinh nghiệm, vui lòng hướng dẫn em có thể "lách" được tình huống này 9nếu bị phạt). Em chỉ làm kế toán mà giám đốc mới giao cho làm việc này nữa nên rất bối rối. Trong khi đó, bên Cty em đang làm thủ tục đổi trụ sở kinh doanh. Địa chỉ cũ: quận 1 thì em dký BH tại đâu? Địa chỉ mới, quận 7, dký tại đâu ah? Em nên đợi khi có giấy phép mới rồi làm thủ tục Dky luôn hay sao?

Em cám ơn anh chị nhiều.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Trường hợp của em như sau:

Em vào làm cho công ty giữa tháng 3/2011/, Cty trả lương nữa tháng. Sang tháng 4, công ty ký HĐLĐ và bắt đầu trích bảo hiểm theo quy định cho đến nay. Nhân viên bán hàng vào làm giữa tháng 7. Sang tháng 8, cty ký HĐLĐ và trích BH từ T8 đến nay.

Nhưng vấn đề là công ty chưa làm thủ tục đăng ký với phòng LĐTBXH. Cty thành lập tháng 12/2011, loại hình là cty TNHH MTV, giám đốc chính là chủ sở hữu Cty. Hiện tại, cty chỉ trả lương cho 2 nhân viên là em và 1 nv bán hàng, ko trả lương giám đốc. Nếu bây giờ em đi đăng ký lao động và đóng BH cho những tháng trước, đúng số đã trích theo lương thanh toán thì Cty có bị phạt không? Và khung phạt nếu có.

Anh/ chị có kinh nghiệm, vui lòng hướng dẫn em có thể "lách" được tình huống này 9nếu bị phạt). Em chỉ làm kế toán mà giám đốc mới giao cho làm việc này nữa nên rất bối rối. Trong khi đó, bên Cty em đang làm thủ tục đổi trụ sở kinh doanh. Địa chỉ cũ: quận 1 thì em dký BH tại đâu? Địa chỉ mới, quận 7, dký tại đâu ah? Em nên đợi khi có giấy phép mới rồi làm thủ tục Dky luôn hay sao?

Em cám ơn anh chị nhiều.

Bạn không nên bonchenxahoiden, nên để bọn này còn phải trả nợ tình xa lo việc này à.
Muốn vận dụng luật cần phải đọc nhiều các văn bản pháp luật liên quan. Ẹc ẹc ẹc

Với cái nick bonchenxahoiden này, bạn không nên bon chen chi nữa cho khổ thân bạn mà thôi.

B

bonchenxahoiden

Sơ cấp
2/4/10
46
0
0
Sài Gòn
Bạn không nên bonchenxahoiden, nên để bọn này còn phải trả nợ tình xa lo việc này à.
Muốn vận dụng luật cần phải đọc nhiều các văn bản pháp luật liên quan. Ẹc ẹc ẹc

Với cái nick bonchenxahoiden này, bạn không nên bon chen chi nữa cho khổ thân bạn mà thôi.

Chào kế toán già gân,

Đây là lĩnh vực hoàn toàn xa lạ với em nên mới tìm hiểu thêm thông tin. Nếu anh có kinh nghiệm thì hãy sẵn sàng chia sẻ. Luật, công văn là một chuyện, còn tùy vào tình huống thực tế và các xử lý của các cơ quan.

Xin đính chính lại, cty thành lập tháng 12/2010. Nếu ko phải vì chén cơm manh áo thì em chả phải bon chen làm gì.

T

trang1911

Trung cấp
9/5/10
98
1
16
34
hà nội
e chào cả nhà ạ! văn phòng bên e thành lập được 4 tháng rồi, hiện e đang chuẩn bị làm thủ tục làm HĐLĐ và BHXH cho nhân viên,e mới làm nên chưa biết đành lọ mọ lên phòng bảo hiểm xã hội hỏi, họ có cho hướng dẫn thủ tục, e muốn hỏi là chỉ cần làm thủ tục ở đấy hay có phải đến phòng ban nào nữa không ạ? Tại e thấy có liên quan đến phòng Lao động thương binh xã hội, không biết lên đấy làm thủ tục gì ạ?
sếp e có bảo e đi hỏi thủ tục thành lập công đoàn nhưng e đọc thấy trên diễn đàn mọi người bảo dưới 10 nhân viên thì không được thành lập, văn phòng e có 5 nhân viên thôi. Mọi người giải đáp giúp e với ạ!

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Cty bạn dưới 10 ngưòi thì không phải thành lập công đoàn, và không phải tham gia BH TN, truớc khi làm thủ tục đóng BH , bạn ra phòng LĐ TBXH đăng ký thang bảng luơng đã

N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội
e chào cả nhà ạ! văn phòng bên e thành lập được 4 tháng rồi, hiện e đang chuẩn bị làm thủ tục làm HĐLĐ và BHXH cho nhân viên,e mới làm nên chưa biết đành lọ mọ lên phòng bảo hiểm xã hội hỏi, họ có cho hướng dẫn thủ tục, e muốn hỏi là chỉ cần làm thủ tục ở đấy hay có phải đến phòng ban nào nữa không ạ? Tại e thấy có liên quan đến phòng Lao động thương binh xã hội, không biết lên đấy làm thủ tục gì ạ?
sếp e có bảo e đi hỏi thủ tục thành lập công đoàn nhưng e đọc thấy trên diễn đàn mọi người bảo dưới 10 nhân viên thì không được thành lập, văn phòng e có 5 nhân viên thôi. Mọi người giải đáp giúp e với ạ!

Như mình thấy trong hồ sơ tham gia BH của cty mình thì có một số giấy tờ có dấu của Phòng Lao động TBXH như:
1. Danh sách đăng ký sử dụng lao động;
2. Xác nhận Đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương của Doanh nghiệp;
3. Công văn đề nghị đăng ký thang bảng lương của công ty gửi Phòng Lao động - TBXH;
4. Quyết định Ban hành hệ thống thang bảng lương của Giám đốc công ty;
5. Biên bản cuộc họp (Về việc quyết định ban hành quy chế lương, nâng lương, nâng bậc cho CNCNV công ty);
6. Bản quy định các tiêu chuẩn và điều kiện áp dụng với từng chức danh trong thang bảng lương công ty;
7. Hệ thống thang bảng lương.

7 bản trên có đóng dấu giáp lai của Phòng LĐ-TBXH.

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Em mới làm BHXH cho NV mới , và nhận được sổ BHXH rồi, còn thẻ BHYT thì ko thấy.
Vậy phải làm những thủ tục gì nữa để có thẻ BHYT ah?
Cty nợ tiền BHXH từ đàu năm giờ chưa có đóng, em lên hỏi thủ tục làm cho NV mới toàn bị đòi và nói là cty em đóng đi rồi làm tiếp. Nhưng Sếp em cứ ko chịu đóng . Bgio tăng lương tối thiểu lên 2tr , Vậy bgio em phải đăng ký làm thang lương và làm thủ tục tăng tiền BHXH từ T10 này ah?

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
By bonchenxahoiden
.......
Nhưng vấn đề là công ty chưa làm thủ tục đăng ký với phòng LĐTBXH. Cty thành lập tháng 12/2011,
.......

Mình cũng đang chờ bạn đính chính lại, rồi mình trình bày đây.

Chào kế toán già gân,

Đây là lĩnh vực hoàn toàn xa lạ với em nên mới tìm hiểu thêm thông tin. Nếu anh có kinh nghiệm thì hãy sẵn sàng chia sẻ. Luật, công văn là một chuyện, còn tùy vào tình huống thực tế và các xử lý của các cơ quan.

Xin đính chính lại, cty thành lập tháng 12/2010. Nếu ko phải vì chén cơm manh áo thì em chả phải bon chen làm gì.

1. Thời gian để đăng ký với cơ quan lao động:

Tại Bộ Luật Lao Động, quy định tại Chương XV: QUẢN LÝ NHÀ NƯỚC VỀ LAO ĐỘNG (gồm 05 Điều: từ điều 180 tới điều 184, trong đó sửa đổi bổ sung Điều 181, 182, 183, 184 năm 2002

Điều 182(*)

Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày doanh nghiệp bắt đầu hoạt động, người sử dụng lao động phải khai trình việc sử dụng lao động và trong quá trình hoạt động phải báo cáo tình hình thay đổi về nhân công với cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương theo quy định của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày doanh nghiệp chấm dứt hoạt động, người sử dụng lao động phải báo cáo với cơ quan quản lý nhà nước về lao động địa phương về việc chấm dứt sử dụng lao động.

Người sử dụng lao động phải lập sổ lao động, sổ lương, sổ bảo hiểm xã hội.

Sang tháng 4, công ty ký HĐLĐ và bắt đầu trích bảo hiểm theo quy định cho đến nay. Nhân viên bán hàng vào làm giữa tháng 7. Sang tháng 8, cty ký HĐLĐ và trích BH từ T8 đến nay.

Chưa tham gia BHXH, trích trừ lương của người lao động làm chi

Tham khảo thêm:

Nghị định 113/2004/NĐ-CP ngày 16/4/2004 của Chính phủ về việc quy định xử phạt hành chính về hành vi vi phạm pháp luật lao động

Thông tư 12/2005/TT-BLĐTBXH ngày 28/01/2005 của Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội về việc hướng dẫn một số điều của Nghị định số 113/2004/NĐ-CP ngày 16/4/2004 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về hành vi vi phạm pháp luật lao động

2.- Đổi trụ sở, điạ chỉ các cơ quan

....... Trong khi đó, bên Cty em đang làm thủ tục đổi trụ sở kinh doanh. Địa chỉ cũ: quận 1 thì em dký BH tại đâu? Địa chỉ mới, quận 7, dký tại đâu ah? Em nên đợi khi có giấy phép mới rồi làm thủ tục Dky luôn hay sao?

Nếu đổi địa chỉ trụ sở thì nên về điạ điểm mới làm thủ tục đăng ký, lao động, BHXH. Cần xúc tiến nhanh thủ tục thay đổi di dời điạ chỉ trụ sở đi là vừa.

Các điạ chỉ cơ quan BHXH, phòng lao động chỉ search trên google cũng có mà

Công đoàn:

Liên đoàn Lao động quận 1: - Trụ sở: 37 Hàn Thuyên, P.Bến Nghé, Q.1
Liên đoàn Lao động quận 7: - Trụ sở: 37/1 Huỳnh Tấn Phát, P. Tân Thuận Tây – Q.7

Đăng ký Lao Động:

Ủy ban nhân dân quận 1 - Địa chỉ: 47 Lê Duẩn, phường Bến Nghé, Quận 1
Ủy ban nhân dân quận 7 - Địa chỉ: 1362 Huỳnh Tấn Phát, Quận 7

Cơ quan BHXH:

Bảo hiểm xã hội Quận 1 - Địa chỉ: 18 Cách Mạng Tháng Tám, P. Bến Thành, Quận 1
Bảo hiểm xã hội Quận 7 - Địa chỉ: B14 Đường Phú Thuận , P. Phú Thuận

3.- Truy thu BHXH hiện hành xử lý như thế nào?
Xem tại bài này: http://www.webketoan.vn/forum/ke-to...-thu-bhxh-hien-hanh-xu-ly-nhu-nao-136512.html

Nghị định số 86/2010/NĐ-CP ngày 13/08/2010 của Chính Phủ Quy định về các hành vi vi phạm hành chính, hình thức xử phạt, mức xử phạt, thẩm quyền, thủ tục xử phạt và biện pháp khắc phục hậu quả đối với hành vi vi phạm pháp luật về bảo hiểm xã hội, xem tại đây

Nghị định 86/2010/NĐ-CP này quy định cụ thể các hành vi vi phạm, hình thức xử phạt, mức xử phạt và biện pháp khắc phục hậu quả Đối với người sử dụng lao động; Đối với người lao động; Đối với các tổ chức bảo hiểm xã hội và cơ quan, tổ chức khác; và Thẩm quyền xử lý và thủ tục xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội.

Theo quy định mới mức phạt tiền tối đa là 30.000.000 đồng (theo quy định cũ là 20.000.000 đồng).

Mức phạt tiền đối với các hành vi vi phạm đều cao hơn so với quy định trước đây. Cụ thể, như đối với Hành vi không đóng bảo hiểm xã hội cho toàn bộ người lao động thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp là từ 1.000.000 đến 5.000.000 đồng; Hành vi làm giả hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm xã hội tự nguyện, bảo hiểm thất nghiệp mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự bị phạt tiền đến 5.000.000 đồng (quy định trước đây chỉ đến 1.000.000 đồng).

Đặc biệt, đối với các tổ chức bảo hiểm xã hội và cơ quan, tổ chức khác không chỉ mức phạt tăng lên mà còn có một số hành vi vi phạm lần đầu tiên được quy định như: Hành vi không thực hiện việc tư vấn, giới thiệu việc làm cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp với mức phạt tiền đến 10.000.000 đồng; hay Hành vi không thực hiện việc hỗ trợ học nghề cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp, hành vi giới thiệu việc làm không phù hợp cho người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp phạt tiền từ 2.000.000 đến 10.000.000 đồng …

Ban hành kèm theo Nghị định còn có 2 mẫu Biên bản và 4 mẫu Quyết định: Biên bản vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội; Biên bản tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính; Quyết định tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính…

Nghị định này có hiệu lực kể từ ngày 01/10/2010 và thay thế Nghị định số 135/2007/NĐ-CP ngày 16/8/2007 của Chính phủ quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội.

Những hành vi vi phạm pháp luật BHXH

Thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực BHXH được quy định như thế nào? (Xem Chương 3 - Nghị định số 86/2010/NĐ-CP ngày 13/08/2010 của Chính Phủ Quy định về các hành vi vi phạm hành chính, hình thức xử phạt, mức xử phạt, thẩm quyền, thủ tục xử phạt và biện pháp khắc phục hậu quả đối với hành vi vi phạm pháp luật về bảo hiểm xã hội)

Thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của Chủ tịch UBND các cấp:

- Chủ tịch UBND cấp xã có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 2.000.000 đồng;
c) Tịch thu hồ sơ giả và phương tiện, công cụ sử dụng để làm giả hồ sơ giả có giá trị đến 2.000.000 đồng.

- Chủ tịch UBND quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 30.000.000 đồng;
c) Tịch thu hồ sơ giả và phương tiện, công cụ sử dụng để làm giả hồ sơ;
d) Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định.
- Chủ tịch UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

- Thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính của Thanh tra Lao động – Thương binh và Xã hội:

+ Thanh tra viên LĐTB&XH khi đang thi hành công vụ có quyền:
a) Phạt cảnh cáo;
b) Phạt tiền đến 500.000 đồng;
c) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính có giá trị đến 2.000.000 đồng;
d) Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại Chương II của Nghị định này.

+ Chánh Thanh tra Sở LĐTB&XH có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;

+ Chánh Thanh tra Bộ LĐTB&XH có quyền:

a) Phạt cảnh cáo;
d) Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định.​

Thân gởi các bác trong nhà, tài liệu tóm tắt Những hành vi vi phạm pháp luật BHXH.

DHgtvt - Cty bạn dưới 10 ngưòi thì không phải thành lập công đoàn, và không phải tham gia BH TN, truớc khi làm thủ tục đóng BH , bạn ra phòng LĐ TBXH đăng ký thang bảng luơng đã

4.- Điều lệ Công Đoàn, được quy định:

Điều 14. -
1. Tổ chức cơ sở của công đoàn gồm:
a) Công đoàn cơ sở được thành lập ở các doanh nghiệp, các hợp tác xã sản xuất công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, dịch vụ; các đơn vị sự nghiệp, cơ quan Nhà nước; các cơ quan của tổ chức chính trị, chính trị - xã hội và tổ chức xã hội nghề nghiệp, có 5 đoàn viên trở lên và được công đoàn cấp trên quyết định thành lập.

H

hxlan

Sơ cấp
13/10/11
3
0
0
Binh Thuan
cho minh hôi la thu tuc lam bao hiem lan dau nhu the nao?
thang bang luong la minh u lam hay theo 1 mau nao k

H

heoconbietyeu

Guest
21/5/11
1
0
0
Hà Nội
anh chi oi em dang hk ke toan tai chinh.cac anh chi cho em hoi kinh phi cong doan duoc tinh nhu the nao? truoc em hk kttc1 thi co giao day trich 2% tren luong cap bac (theo hop dong).nhung bay gio co giao moi cua em lai day 2% nay la trich tren luong thuc te( gom ca tien luong, thuong van tien an ca neu co).em khong hieu sao nua

T

trang1911

Trung cấp
9/5/10
98
1
16
34
hà nội
tình hình là e đã mang bảng đăng ký thang bảng lương lên sở LĐTBXH rồi ah, trong bảng đăng ký của e gồm nhân viên kế toán và nhân viên văn phòng, chị hướng dẫn bảo e phải kê cho cả bác Trưởng vp nữa, bác ấy đã về hưu, bác ấy cũng không đăng ký tham gia BHXH nữa. Văn phòng em theo hình thức DNTN. Hiện tại lương của bác ấy được hưởng là 7triệu, vậy e cần đăng ký bậc và mức lương như thế nào ạ?

N

ngochan0312

Guest
21/9/11
6
0
0
tphcm
Nhờ giúp đõ nhanh
Cty em thành lập từ tháng 09/2010 nhưng đền nay chưa tham gia đóng BHXH,BHYT ,bây giờ em làm hồ sơ xin đóng từ tháng 9/2010 cho đến nay thì cơ quan BH bảo nên đóng từ T10/2011 còn từ T09/2010 đến T09/2011 thì không đóng,nếu DN muốn đóng thì làm giải trình,truy nộp .cty mới thành lập cũng chưa có nhiều nhân sự chỉ 1 mình mà chạy tới chạy lui hoài ko xong.
Nhờ các Anh Chị nào rành bên phần này giúp em với
- Nếu em đóng từ T9/2010 đến thời điểm này thì cần những biểu mẫu gì(có mẩu công văn giải trình thì cho em với)
- Nếu em đóng từ T10/2011 thì cần những biểu mẫu gì(có mẩu công văn giải trình thì cho em với),vậy tiền lương từ T9/2010 đến T9/2011 có được tính vào chi phí không?
- Khi cty mới thành lập xây dựng hệ thống thang bảng lương quá cao,tại thời điểm T9/2010 lương cơ bảng 980.000*hệ số thấp nhất 1.8=1.764.000 đ.Theo quy định Từ T10/2011 mức lương cơ bảng thấp nhất là 2.000.000 đ.Như vậy căn cứ vào thang bảng lương thì Cty em phải đóng mới là :2.000.000*1.8=3.6000.000(mức đóng BHXH,YT),như vậy Cty muốn đóng ở mức 2,140,000 đ thì phải làm thủ tục gì,có xd lại hệ thống thang babg3 lương ko?
Mong nhận được câu trả lời,hoặc anh chị nào có vp tư vấn hay dịch dụ thì cho em xin địa chỉ ,đt em sẽ mang hồ sơ nhờ mọi người làm(trả tiền công)vì cty có 1 mình nên em ko có thời gian và cũng mới đi làm nên phải chấp nhận,

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Làm hệ thống thang lương, không nên theo hệ số như của cơ quan nhà nước, sau này hối không kịp, vì số phải đóng sẽ cao lắm, bạn tạm thời cứ theo cơ quan BH đóng từ tháng 10/2011 đi, vì truy lại time trước sẽ rắc rối việc làm hồ sơ, do mức lương cơ bản đã điều chỉnh vài lần, hồ sơ rất phức tạp. Bạn đã đăng ký lao động chưa ? từ cơ quan Phóng LĐ TBXH họ sẽ hướng dẫn bạn các bước tiếp theo

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
cho minh hôi la thu tuc lam bao hiem lan dau nhu the nao?
thang bang luong la minh u lam hay theo 1 mau nao k

Nếu doanh nghiệp của bạn dưới 50 người tham gia bảo hiểm thì bạn đến Phòng lao động quận để làm thủ tục thang bảng lương thường thì sau một tuần bạn có thang bảng lương đó bạn lên bảo hiểm xã hội quận làm thủ tục đóng bảo hiểm cho nhân viên bạn ạ. Mình gửi bạn một số mẫu để làm thang bảng lương và bảo hiểm xã hội bạn down về sử dụng nhé:

Ho so thang bang luong.rar Thang bảng lương mẫu
Mau so BHXH.zip Mẫu sổ bhxh mới nhất
Ho so cap so BHXH.rar Hồ sơ cấp sổ bảo hiểm
NQ70CP.pdf Nghị định 70 về mức lương tối thiểu vùng
QD so 1540 ve ty le trich BHXH.doc Tỷ lệ trích BHXH

Sửa lần cuối:
M

meducthang

Guest
17/10/11
3
0
0
38
hcm
công ty em bị truy thu 3 tháng gần đây, nhưng danh sách lao động có 1 số lao động không có giấy tờ tuỳ thân, ai biết chỉ giùm em cách làm với, em cũng chưa biết làm hồ sơ đăng ký bảo hiểm cho họ thế nào nữa. Vì đợt rồi bên em bị thanh tra mà, nên truy thu 19 người từ tháng 7 đến nay. em đang cần gấp để hoàn thành công việc, rất mong mọi người giúp em.

19101989

19101989

Guest
3/12/09
18
0
0
34
ha noi
Em mới vào làm tại công ty. Chị kế toán cũ nghỉ việc từ tháng 6,tháng 5 chị ấy đi làm bảo hiểm cho công ty nhưng chưa nộp tiền và chưa lấy sỏ. Khi em lên phòng BHXH hỏi thì họ nói mình về nộp hết tiền bảo hiểm rồi mới lên hướng dẫn.
Vấn đề của em là: công ty em sẽ nộp tiền BHXH cho cả chị kế toán cũ rồi mới xin truy thu (do chị ấy nghỉ từ t6) hay công ty em chỉ cần đóng tiền BHXH cho chị ấy vào tháng 5 thôi, còn từ tháng 5 trở đi thì không đóng nữa?
Mong mọi người giúp em vấn đề này với ạ!

hong hanh le

hong hanh le

Cao cấp
6/9/10
373
49
28
ba ria
Em mới vào làm tại công ty. Chị kế toán cũ nghỉ việc từ tháng 6,tháng 5 chị ấy đi làm bảo hiểm cho công ty nhưng chưa nộp tiền và chưa lấy sỏ. Khi em lên phòng BHXH hỏi thì họ nói mình về nộp hết tiền bảo hiểm rồi mới lên hướng dẫn.
Vấn đề của em là: công ty em sẽ nộp tiền BHXH cho cả chị kế toán cũ rồi mới xin truy thu (do chị ấy nghỉ từ t6) hay công ty em chỉ cần đóng tiền BHXH cho chị ấy vào tháng 5 thôi, còn từ tháng 5 trở đi thì không đóng nữa?
Mong mọi người giúp em vấn đề này với ạ!

vấn đề:Bạn nộp đủ tiền bảo hiểm thiếu đã.
Nộp đủ thì họ hướng dẫn bạn làm báo cáo giảm, giảm BH dựa trên quyết định nghỉ việc, sếp ký nghỉ ngày nào thì làm giảm ngày đó.

công ty em bị truy thu 3 tháng gần đây, nhưng danh sách lao động có 1 số lao động không có giấy tờ tuỳ thân, ai biết chỉ giùm em cách làm với, em cũng chưa biết làm hồ sơ đăng ký bảo hiểm cho họ thế nào nữa. Vì đợt rồi bên em bị thanh tra mà, nên truy thu 19 người từ tháng 7 đến nay. em đang cần gấp để hoàn thành công việc, rất mong mọi người giúp em.
làm hợp đồng thời vụ cho nghững người chưa có giấy tờ tùy thân, kiu họ cung cấp giấy CMND foto là đc.
qua phòng lao động nhờ họ hướng dẫn tăng lao động( hơi nhiều đó, vì p làm hò sơ đăng ký nội quy công ty, thỏa ước lao động tập thể, thang lương, an toàn vệ sinh lao động(nếu có yếu tố nặng nhọc, độc hại). Xin họ mẫu rùi làm, xong thủ tục thì họ cho mẫu để đk tăng lđ.
qua phòng công đoàn đăng ký thành lập công đoàn, hỏi họ thủ tục, vì lập công đoàn bên phòng lao động mới ok.
sau đó qua phòng BH hỏi thủ tục tăng bh, vậy bạn nhé, từ từ làm, k khó ( làm sao mà khi xong hết thủ tục, phòng lao động ký tăng lao động trong vòng 30 ngày, như vậy k p truy thu BH đóng chậm bạn nhé!
sau khi có

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA